Main Menu

เล่าสู่กันฟัง "โง่น่าศึกษา"

เริ่มโดย iloveconcord, มกราคม 06, 2013, 05:11:01 หลังเที่ยง

หัวข้อก่อนหน้า - หัวข้อถัดไป

nnnz001

iloveconcord

อ้างจาก: กาฝาก เมื่อ มกราคม 07, 2013, 02:52:37 หลังเที่ยง
ผมว่าพิกัดใกล้ ๆ เช่น ปากซอย จันทรxx เพราะแถวนั้นร้านทำรถเยอะเหมือนกันนะครับ

คนดี ๆ จะพลอยซวยไปด้วย น่ะครับ !!!
ผมตอบแทนเลยละกันอยู่ซอยโรงเรียนกิติครับ
แอบแซงเพราะแรงน้อย

JO WANGPONG

goy_2daxh

ดีที่ผมมีเพื่อนเป็นช่างไม่งั้นก็คงจะเจอแบบนี้เหมื่อนกัน ทำเองมันกว่าเยอะครับ ลองดู
คน ไทบ้าน

dr.be

pm พิกัดมาหน่อยแถวนั้นแหล่งผมเอง  ถ้าอยากได้รถคืนจะให้เพื่อนไปกดดันเอาคืนให้

[0832240004 บี]
68 สีลม4 แขวง สุริยวงศ์
เขต บางรัก กรุงเทพ 10500

paopiaw

น่าเหนใจจริงๆครับบ  แย่จริงร้านแบบนี้ เคยจะโดนเหมือนกัน แต่ไหวตัวทัน เอารถกลับ ให้เพื่อนที่เป็นตำรวจไปด้วย   สักวันกรรมจะตามทันมัน
----- Club ใจง่าย ------  247

bobozaa01

ขอบคุณครับพี่ๆน้าๆทุกท่านที่ให้กำลังใจ วันนั้นผมเอาพ่อเข้าไปคุย พ่อผมเห็นสภาพรถ+กะราคาที่ต้องจ่ายเค้าอีก ทั้งๆที่รถไม่เสร็จ พ่อผมส่ายหน้า แล้วบอกว่า"ให้มันไปเถอะ เอ็งนี่มันโง่น่าศึกษาจริงๆ"ตลอดเวลา3-4เดือนพ่อผมไม่เคยเห็นรถผมตั้งแต่ซื้อมาตอนแรก พ่อจะถามคำว่า รถเสร็จยังลูก จ่ายเค้าไปเท่าไหร่แล้ว ผมก็ได้แต่ตอบว่า ใก้ลเสร็จแล้ว พอพ่อมาเห็น พ่อบอกให้มันไปเลยถ้าราคานี้ พ่อผมไม่อยากให้มีปัญหา เป็นเรื่องเป็นราวใหญ่โต ผมก็ไม่รู้จะทำยังไง ให้ผมคิดซ่ะว่าผมโง่เอง จะได้มีบทเรียนราคาไม่แพง จะได้สอนใจได้จนวันตาย
ผิดไปแล้วโง่ไปแล้ว ถือว่า ทำบุญครั้งใหญ่

*นักการภารโรง*..TZ..

อ้างจาก: bobozaa01 เมื่อ มกราคม 08, 2013, 06:17:10 ก่อนเที่ยง
ขอบคุณครับพี่ๆน้าๆทุกท่านที่ให้กำลังใจ วันนั้นผมเอาพ่อเข้าไปคุย พ่อผมเห็นสภาพรถ+กะราคาที่ต้องจ่ายเค้าอีก ทั้งๆที่รถไม่เสร็จ พ่อผมส่ายหน้า แล้วบอกว่า"ให้มันไปเถอะ เอ็งนี่มันโง่น่าศึกษาจริงๆ"ตลอดเวลา3-4เดือนพ่อผมไม่เคยเห็นรถผมตั้งแต่ซื้อมาตอนแรก พ่อจะถามคำว่า รถเสร็จยังลูก จ่ายเค้าไปเท่าไหร่แล้ว ผมก็ได้แต่ตอบว่า ใก้ลเสร็จแล้ว พอพ่อมาเห็น พ่อบอกให้มันไปเลยถ้าราคานี้ พ่อผมไม่อยากให้มีปัญหา เป็นเรื่องเป็นราวใหญ่โต ผมก็ไม่รู้จะทำยังไง ให้ผมคิดซ่ะว่าผมโง่เอง จะได้มีบทเรียนราคาไม่แพง จะได้สอนใจได้จนวันตาย
น่าเห็นใจท่านมากครับ...
คงต้องแล้วแต่ท่านละครับ  จะจบ/หรือจะเอาเรื่อง
หมูกับหมู คือสุกร
วัวกับวัว คือโค
ควายกับควาย คือกระบือ
หมากับหมา คือสุนัข
ตัวเงินกับตัวทอง คือตัวเหี้ย
แล้วถ้าเด็กเลี้ยงแกะ กับคนหูเบามาเจอกัน มันคืออะไร..
ก็แค่...ฝนตกขี้หมูไหล  คน(จังไร)มาเจอกัน..
ทำไมคนโบราณ  ชอบเอาพวก(สัตว์) มาเปรียบเทียบกับคน..จัง

ก็แค่คติธรรม...

Mtz

อู่เชี๊ยะๆ บอกชื่อร้านและพิกัดไปเลยครับ จะได้ไม่มีใครเข้าไปหลงเป็นเหยื่อมันอีก

*นักการภารโรง*..TZ..

จริงอย่างลุงเอ็มว่าครับ  ทำไรมันไม่ได้  แต่เตือนเพื่อนเราได้....
หมูกับหมู คือสุกร
วัวกับวัว คือโค
ควายกับควาย คือกระบือ
หมากับหมา คือสุนัข
ตัวเงินกับตัวทอง คือตัวเหี้ย
แล้วถ้าเด็กเลี้ยงแกะ กับคนหูเบามาเจอกัน มันคืออะไร..
ก็แค่...ฝนตกขี้หมูไหล  คน(จังไร)มาเจอกัน..
ทำไมคนโบราณ  ชอบเอาพวก(สัตว์) มาเปรียบเทียบกับคน..จัง

ก็แค่คติธรรม...

@@TaJung@@

พลาดตั้งแต่เอาเข้าไปแล้ว  แถมมีเบิกเงินล่วงหน้าอีก...กรรม  ร้านซ่อมร้านไหนขอเบิกเงินก่อนซ่อม  รีบถอยออกมาให้ห่างเลย  เปิดร้านมาไม่ยักกะมีทุนหมุนเวียน  เวร...
จรุง นามสถิตพงษ์
309/1 หมู่ 8 ถ.เหล่านาดี ต.เมืองเก่า
อ.เมือง จ.ขอนแก่น 40000

บัญชี ธ.กสิกรไทย 491-2-20805-8

รถเก่าๆ...คนขี่แก่ๆ...

DarkLorDs

เป็นเหตุผล นึงที่ผมต้องทำเอง  ถึงแม้จะทำเป็นแบบ งูๆปลาๆ 

แต่ไม่อยากโดนฟันหัวแบะ
Kawasaki ความสุขที่คุณขี่ได้

โอเล่  08-8311-8322 GSM , 084-0577668 True
กสิกรไทย ออมทรัพย์ 4912122870  คมสรร แทนเป้า

gomol

เอา อีโบ๊ะ.....ไปไปอัดซัก...โบ๊ะะะะะะ

Mtz

อ้างจาก: @@TaJung@@ เมื่อ มกราคม 08, 2013, 07:20:26 หลังเที่ยง
พลาดตั้งแต่เอาเข้าไปแล้ว  แถมมีเบิกเงินล่วงหน้าอีก...กรรม  ร้านซ่อมร้านไหนขอเบิกเงินก่อนซ่อม  รีบถอยออกมาให้ห่างเลย  เปิดร้านมาไม่ยักกะมีทุนหมุนเวียน  เวร...
เอ๊า มีดิพี่ พี่จำไม่ได้รึ ร้านระดับโลกเชียวนา

โอ โมกระจาย

ถ้าคิดยังงี้ คงรวยไปนานแล้วแหละผม แหม ๆ  ถังใบละ 2000   
บัญชี ชัยพฤกษ์ แจ้งไพร ธ.กรุงเทพ  595-046-414-8  โอนแล้วแจ้งด้วยนะครับ  T.086-7235166 true ครับ

auttayoot

ผมก็ โดนคล้ายๆ แบบนี้ แต่ไม่หนักขนาดนี้คับ อันนี้ โหดร้ายมาก จริงๆ  

(ผมโดนแค่ดองงาน 4เดือน กับ ฟันค่าอะไหล่ ไป 3-4พันเอง )

นาย อรรถยุทธ นิลจันทร์ ธ.กรุงไทย  สาขาแจ้งวัฒนะ 096-0-18879-7 ออมทรัพย์

iloveconcord

ส่วนตัวผม ได้ยินเพื่อนหลานคนนี้พูดหลายๆอย่างเกี่ยวกับเรื่องร้านและเรื่องนี้จริงๆเค้าจ่ายค่าถังน้ำมันไปแล้ว2500แล้วเค้ามาคิดในบิลอีกครั้งถ้าดูบิลดีๆจะ งง หน่อยคือมันคิดแล้วคิดอีก เด็กคนนี้เค้าตัดใจได้ละแต่ แอบเจ็บ อยู่ลึกๆ ผมได้แต่บอกว่าฟาดเคาะห์ไปทิ้งความซวย ความชิบ..ายไว้ที่เงินก้อนนั้น กับรถคันนั้นให้มันไป ปีใหม่แล้วเริ่มต้นใหม่ ตอนนี้เค้าได้คันใหม่แล้วจากเพื่อนในเวปนี้แหละขายให้คนนั้นก็น้องเต้ย pakaho ยังไงแล้วขอบคุณน้องเต้ยด้วยครับ ;D
แอบแซงเพราะแรงน้อย

arpazhey

เป็นกำลังใจให้ละกันนะท่าน ผมเองก็เจ็บอยู่บ่อยๆ เข้าใจดี ทำเองไม่ได้+ไม่ค่อยรู้เรื่องมันก็เป็นแบบนี้แหล่ะ มันชอบมีคนหากินบนความไม่รู้ของคนอื่นอีกเยอะ

ขอให้เวรกรรมคืนสนองช่างท่านนั้นไปแล้วกันนะ สาทุ คิดซะว่าทำบุญทำทานแล้วกันท่าน

ก่อนที่จะเอารถไปทำ ลองตั้งกระทู้ถามในเว็ปเลยก็ได้ครับ ว่าราคานี้เท่าไหร่นั่นเท่าไหร่ บลาๆ พี่ๆน้องๆเค้าช่วยตอบได้แน่ๆ

ถ้าคนมันชอบ "ถ้าไม่หยุดเดิน ยังไงก็ไปถึง"

Hunterzero

อ้างจาก: Mtz เมื่อ มกราคม 08, 2013, 08:45:23 หลังเที่ยง
อ้างจาก: @@TaJung@@ เมื่อ มกราคม 08, 2013, 07:20:26 หลังเที่ยง
เอ๊า มีดิพี่ พี่จำไม่ได้รึ ร้านระดับโลกเชียวนา
ร้านไหนหว่า?

อ้างจาก: DarkLorDs เมื่อ มกราคม 08, 2013, 07:52:29 หลังเที่ยง
เป็นเหตุผล นึงที่ผมต้องทำเอง  ถึงแม้จะทำเป็นแบบ งูๆปลาๆ 

แต่ไม่อยากโดนฟันหัวแบะ
ตามนั้นเลยพี่

ฅนดี ไร้ที่ฝัง ก็มีคนสรรเสริญ
Heart Under Blade

kapooklookzaa

เลวได้ใจจริงๆ ไม่นานเจ๊ง คอยดูเถอะพี่น้อง

ผมไม่เคยเบิกล่วงหน้า (ไม่ใช่ก่อสร้างบ้าน) เห็นด้วยนะว่า ทำธุระกิจไม่มีเงินทุน มาทำ ทำไม

ของผม ถ้าสั่งของ ขอเก็บมัดจำก่อน ประมาณ 30% ของราคาสินค้า ขอเบอร์ติดต่อด้วยหากของมาแล้ว จะได้ซ่อมให้ ใส่ให้

เก็บมัดจำ ถ้าเค้าไม่เอา ผมก็เข้าเนื้อ อยู่ดี

ผมเป็นช่างยังนึกอยู่เลย ว่าเค้าคนนั้นมีจรรยาบรรณ ไหม
ค้าขายใครๆก็หวังกำไร อยากได้ถูก ทำเองเลย ซื้อมาก็แพงกว่าช่างแน่นอน