Main Menu

เล่าสู่กันฟัง "โง่น่าศึกษา"

เริ่มโดย iloveconcord, มกราคม 06, 2013, 05:11:01 หลังเที่ยง

หัวข้อก่อนหน้า - หัวข้อถัดไป

iloveconcord

สวัสดีครับเพื่อนสมาชิคทุกท่านวันนี้มีเรื่องเล่าสู่กันฟัง พอดีเพื่อนหลานผมเค้าประสบมา่เมื่อ30/12/55นี้เอง เรื่องมีอยู่ว่ามีเพื่อนหลานผมได้ไปเจอรถyamaha rx100 สภาพต้องปั้นมี1คัน ได้มาจึงนำเข้าร้านนึงเพื่อแต่งให้ดูสวย เด็กคนนั้นได้บอกกับทางร้านว่าผมต้องการตัวถังสีฟ้า ถังน้ำมันสีบอร์นเงิน ล้อทอง ดิสหน้าโช๊คหลังเปลี่ยนใหม่ เช็คเครื่องเพราะตอนเอามารถไม่ติด ทางร้านจึงบอกว่าทำประมาน20000 สองหมื่นบาท เด็กโอเคโดยบอกเบิกเงินตามงาน แล้วทางร้านบอกเอาเล่มมาไว้ที่ร้านเพราะตำรวจเข้า ด้วยความไม่รู้เด็กจึงให้ทั้งเล่มทั้งใบโอนเพราะยังไม่ได้โอนเพิ่งซื้อมาเด็กกะว่ารถเสร็จค่อยเอาไปโอน และทางร้านเปลี่ยนถังน้ำมันใบใหม่เพราะใบเก่าพุมากเดี๋ยวทางร้านหามาให้ และได้ถังมาในนึงเป็นถังRXSมือ2 โดยขอเบิกเงินค่าถังน้ำมัน2500บาทเด็กจึงให้ไป จากนั้นเริ่มรื้อเครื่องลง ทำสีตัวถังเบิก4000 และได้ขอเพิ่มในครั้งต่อมาอีก5000 บอกจะซื้อชุดดิส ท่านผู้อ่านครับ ถัง2500+ทำสีตัวถัง4000+ชุดดิสอีก5000เท่ากับจ่ายไป11500ในเวลาที่ผ่านไป3-4เดือน ซึ่ง ช่างได้บอกครั้งแรกว่าเสร็จก่อนสิ้นปีแน่นอน เด็กคนนี้เข้าไปตามงานเค้าก็เลื่อนๆจนวันที่30/12/55บอกเด็กว่าวันที่30เสร็จแน่นอน เด็กเข้าไปดูวันที่30/12/55เพื่อไปรับรถปรากฏว่า รถมี โครงสีฟ้า โชคหน้า โชคหลัง ล้อที่ขึ้นซี่ลวด ไม่มียางนอกและยางใน แค่ใส่เสียบๆไว้ในรถ เครื่องอยู่ข้างล่างที่พื้น ผ่าออกทิ้งไว้เฉยๆ เด็กคนนั้นจึงบอกว่างานเพิ่งได้เท่านี้หรือไหนบอกว่าวันนี้เสร็จ เค้าบอกรออะไหล่เลยไม่เสร็จ ถามว่าเค้ารออะหลั่ยเค้าบอกแป้นหรีดเจอาร์ 3-4เดือนแล้วครับรถได้เท่านี้ เด็กคนนั้นเลยบอกว่างั้นผมขอรถคืนแล้วกันผมไม่ทำแล้วคิดค่าทำๆเท่าที่เห็นนี่ละครับ ทางร้านจึงได้คำนวนออกมาเป็นเงิน20800บาทสองหมื่นสองพันแปดร้อยบาท โดยต้องจ่ายอีก11800บาทแล้วเอารถออกไป จ่ายครั้งแรกไปแล้ว11500แล้วต้องจ่ายอีก11800รวมเป็น23300บาทสองหมื่นสามพันสามร้อยบาท แล้วเอารถออกไปได้สภาพนี้แหละ คือมีโครง โชคหน้า-หลัง ล้อที่ไม่มียางเครื่องที่กองๆกับพื้น มาดูบิลกันครับ
1.ถังน้ำมัน(คิดแล้วคิดอีกดูจากบิลน่ะครับหน้าหลังจ่ายครั้งแรกค่าถัง2500 ในบิล2000 ข้างหลังอีก2000ซึ่งจริงๆแล้วจ่ายไป2500แต่แรก)
2.รื้อโครง+ทำสี2200บาท
3.ซ่อมเครื่อง5000บาท(เครื่องที่กองๆไว้กับพื้นนั่นแหละ)
4.โชคหลัง1000(ยี่ห้ออะไรไม่รู้ OKDคู่ละ550)
5.ซ่อมสวิงอาร์ม บูสนั่นแหละ 400บาท
6.ซ่อมแผงคอ 500บาท ไม่รู้ทำไมต้องซ่อม
7.กุญแจ+แฮน 400บาท
8.ล้อหน้า+ล้อหลัง2600(ยี่ห้อDMAX)เท่าDIDเลย
9.เบาะ 1000
10.ดิสเบรค3500
ค่าแรงอีก2000
รวม20800

มาดูด้านหลังกัน สังเกตุราคาถังน้ำมัน คิดแล้วคิดอีก ราคาชุดดิส ดูราคาแล้วกันครับ

ลองรวมบิลดูน่ะครับเค้ายังคิดบิลผิดเลยบิลแรกต้องได้20600
นี่แหละครับเรื่องเล่า "โง่นานศึกษา"คำนี้มาจากพ่อของเด็กคนนั้น สรุปรถเอาออกมาไม่ได้ หลักฐานการจ่ายเงินไม่มี ทะเบียนพร้อมโอนอยู่กับเค้า ทำอะไรไม่ได้ เสียทั้งรถ เสียทั้งเงิน เสียเวลา เสียความรุ้สึก เพราะความไม่รู้แท้ๆ เด็กคนนั้นเ้จ้าของรถบอกว่าเหนื่อย ขอจบเพียงเท่านี้สำหรับRX100 ไม่เอาเรื่องอะไรทั้งนั้นขอให้มันเป็นอุทาหรณ์แล้วกัน ขอบคุณครับ
แอบแซงเพราะแรงน้อย

Ahson

ทำสิ่งใดย่อมได้สิ่งนั้น คอยดูกันต่อไปครับว่าชีวิตของเจ้าของร้านนั้นมันจะเจริญขึ้นไหม

ถ้่าอย่างเร็วเราก็เห็นกันในชาตินี้ ถ้าเจ้าของเรื่องปลงได้ ผมว่าลองแจ้งตำรวจหรือ ส.ค.บ. ดูถ้าได้คืนก็ดีถ้าไม่ได้คืนก็ทำใจ

DEDOR

เรื่องแบบนี้มีอยู่จริงเหรอครับ  เป็นผมเปิดแน๊บตั้งแต่  ราคาถังมือ 2  2500  แล้วล่ะครับ   ทำไปได้  ชุดโอนก็ให้เค้าไปด้วย  น่าเห็นใจครับ 

วิธีการซ่อมกล่องไฟ เอ็นโปร RW และ FSXครับ
http://www.2strokeclub.com/smf/index.php/topic,94916.0.html

nga

ประสบการ์ชีวิต ว่าแต่ร้านอยู่แถวไหนครับ

ĒҗŽā

ปลาท้องป่อง

น่าเห็นใจ ร้านไหนช่วยกระซิบด้ยครับพี่ เพื่อนๆของเราจะได้ไม่โดนเป็นรายต่อไป

เมธา จงประเสริฐกุล ลาดพร้าว กทม. 10240

เเก้ปัญหาคันสตาร์ทหลวม เบื้องต้น http://www.2strokeclub.com/smf/index.php?topic=86515.0

กาฝาก

ผมว่าต้องประจานด้วยซ้ำ ร้านแบบนี้ !!!

เดช..ไอ้เสื้อทอง

เมืองไทยเป็นเมืองพุทธ  เดี๋ยวเขา ก็ได้ รับผล กรรม นั้น คืน เองแหละครับ 

เชื่อผม   

ผมเห็น มา เยอะ  แล้ว 

โกง เงิน มา ซื้อ รถ    รถ โดนขโมย อีกที  ไม่ก็มีอุบัติเหตุพลิกคว่ำ 

โกงเงินมาซื้อ บ้าน  บ้านถูก ไฟ ไหม้ 

.
" ความซื่อสัตย์ จะสร้างความสุขที่แท้จริง  ให้แก่เรา  "

worapong_s

aoaaued

[i]เมืองไทยเป็นเมืองพุทธ  เดี๋ยวเขา ก็ได้ รับผล กรรม นั้น คืน เองแหละครับ 

เชื่อผม   

โกง เงิน มา ซื้อ รถ    รถ โดนขโมย อีกที  ไม่ก็มีอุบัติเหตุพลิกคว่ำ 

โกงเงินมาซื้อ บ้าน  บ้านถูก ไฟ ไหม้ 
[/i]

เห็นด้วยครับ  กรรมมีจริงครับ
อีกอย่าง จขกท. น่าจะเปิดเผยชื่อร้าน และสถามที่ตั้งด้วย คนอิ่นจะได้รู้ไว้ จะได้ไม่หลไปใช้บริการครับ

can-nim

อ้างจาก: เดช..ไอ้เสื้อทอง เมื่อ มกราคม 06, 2013, 09:22:48 หลังเที่ยง

เมืองไทยเป็นเมืองพุทธ  เดี๋ยวเขา ก็ได้ รับผล กรรม นั้น คืน เองแหละครับ 

เชื่อผม   

.

ตามนั้นครับ

มันไม่เจริญแน่นอน ผมเห็นมาแล้ว

ratree

ร้านนี้ชื่อร้าน"ชั่วช้า สามาลย์ สถุน" ไงคะ

สิบปากว่าหรือจะเท่าตาเห็น สองตาเห็นมิอาจเท่ามือคลำ..น่า..จ๊ะ

iloveconcord

ขอขอบคุณทุกความเห็นครับ เพื่อนหลานผมบอกว่ามีรายล่าสุดเข้าไป เป็นRXSเค้าตีราคา30000 ยังไม่รู้เป็นไรบ้าง แต่เรื่องร้านทา่งหลานผมขอให้เรื่องมันจบ และไม่ติดใจเอาความเพราะ โง่ไปแล้ว แต่ผมขอบอกร้านอยู่แถวถนนจันทน์นี้เอง ผมเห็นน้ำตาของเพื่อนหลานและแฟนเพื่อนหลานไหลออกมาจริงๆ(คือร้องไห้)เห็นแล้วสงสารมาก ไม่รู้จะทำอย่างไร ผมลองปรึกษาตำรวจดูแล้ว ตำรวจบอกยากครับเพราะไม่มีเอกสารยืนยันได้เลยว่าเราเป็นเจ้าของรถ เอกสารไม่มีอยู่กับทางเราเลยแม้นแต่ชิดด้วย เรื่องบิลรับเงินอีกอย่าง ตำรวจบอกถ้าเรามีใบซื้อขายถูกต้องจากเจ้าของรถเช่น ระบุบว่าซื้อมาเท่าไหร่ ซื้อวันไหน ใครคนขายใครคนซื้อ เราดำเนินการได้แน่นอน หลานฝากขอขอบคุณพี่ๆ น้าๆ อาๆ ทุกท่านครับ เค้าทำอะไรไม่ได้แล้วนอกจากมาระบายเท่านั้น ส่วนแฟนเค้าก็ว่าเพื่อนหลานว่าทำอะไรไม่ปรึกษา จ่ายเงินอย่างเดียว
แอบแซงเพราะแรงน้อย

กุ๊ก ๆ คับ

อยากรู้ครับ   เกี่ยวกับกฏหมายครับ

ถามว่า เราสามารถเอาผิดกับ อู่นี้ได้ไหมครับ ???

อยากรู้ครับ
ขุนแผนเมืองสุพรรณ..
เบอร์ ติดต่อ 081-557-3097 , 081-404-1714

bobozaa01

ขอบคุณครับ พี่ๆๆ น้าๆๆ ในเวบนี้ เรื่องที่ท่านอ่านนี้เป็นเรื่องของผมเองครับ ผมยอมรับว่าโง่ไปแล้ว และผมจะเข้ามาหาความรู้ ในเวปนี้ให้มาก เพราะผมเริ่มจากไม่รู้อะไรเลย เพราะความอยากได้ ของผมเอง ส่วนน้า iloveconcord ผมรู้จักมานานแล้ว แต่ผมไม่กล้าปรึกษาแต่แรก เพราะดูน้าเค้าน่ากลัวมาก :-X ผมตาสว่างแล้วคับ โดนพ่อด่า(โง่น่าศึกษา) แฟนก็ด่า ทำอะไรไม่ปรึกษา น้า  iloveconcord บอกว่าให้มาศึกษาที่เวปนี้บ้าง เรื่อง ราคา และ อะไหล่ รุ่นไหนราคาเท่าไหรให้ดูในนี้ก่อน จะได้ไม่โดนหลอก เหมื่อนคันที่แล้ว ผมขอฝากตัว กับพวกพี่ๆ น้าๆ ในเวปนี้ด้วยนะครับ มีอะไรแนะนำ ผมรับฟังทุกความคิดเห็นครับ ส่วนเรื่องร้านนั้น ขอให้มันจบแต่ตรงนั้นครับ ผมจะจำไว้เป็นบทเรียน ขอบคุณครับทุกท่าน ???
ผิดไปแล้วโง่ไปแล้ว ถือว่า ทำบุญครั้งใหญ่

ลมโชย...BANG NA

มีอีกเยอะครับ  แบบนี้
คำพูดด้านล่างนี้ไม่ได้พาดพิงกับใครใดๆๆทั้งสิ้น เป็นเพียงแค่ความคิดส่วนตัว
ความคิดผมน่ะ แพง ไม่ว่า ขอให้ได้ออกมาถูกใจ และไม่น่าเกียจเกินไป
เพราะผมถือคติว่าถ้าเราทำไม่ได้เราก้อต้องยอมรับเรื่องแบบนั้นได้ เพราะเราทำเองไม่ได้

แต่ส่วนมากถ้าร้านไหน ทำนิสัย แย่ๆๆเอารัดเอาเปรียบกันมากจนเกินงามเกินไปเชื่อเถอะเขาก้อยู่ได้ไม่นาน ลูกค้าจะไม่ไปบอกต่อกัน

ปล. เขาใจว่าการทำกิจการต้องมีกำไร แต่เจ้าของกิจการต้องใช้คำนี้ครับ

ซื่อกินไม่หมด คต กินไม่นาน
เบอร์บัญชี เดชชัย 1712070950 ทหารไทย
TEL.0865548329

ถ้ารถคุณอยากใหม่...อยากสวย
**คลิ๊กที่ภาพเลยครับ แล้วคุณจะพบกับสิ่งใหม่ๆๆ**

bobozaa01

อ้างจาก: ลมโชย...BANG  NA เมื่อ มกราคม 07, 2013, 12:58:12 หลังเที่ยง
มีอีกเยอะครับ  แบบนี้
คำพูดด้านล่างนี้ไม่ได้พาดพิงกับใครใดๆๆทั้งสิ้น เป็นเพียงแค่ความคิดส่วนตัว
ความคิดผมน่ะ แพง ไม่ว่า ขอให้ได้ออกมาถูกใจ และไม่น่าเกียจเกินไป
เพราะผมถือคติว่าถ้าเราทำไม่ได้เราก้อต้องยอมรับเรื่องแบบนั้นได้ เพราะเราทำเองไม่ได้

แต่ส่วนมากถ้าร้านไหน ทำนิสัย แย่ๆๆเอารัดเอาเปรียบกันมากจนเกินงามเกินไปเชื่อเถอะเขาก้อยู่ได้ไม่นาน ลูกค้าจะไม่ไปบอกต่อกัน

ปล. เขาใจว่าการทำกิจการต้องมีกำไร แต่เจ้าของกิจการต้องใช้คำนี้ครับ

ซื่อกินไม่หมด คต กินไม่นาน
ขอบคุณครับ ผมก็เพิงรู้เองว่าร้านนี้เปิดยังไม่ถึง6เดือนเลยคับ
ผิดไปแล้วโง่ไปแล้ว ถือว่า ทำบุญครั้งใหญ่

เด็กชาย_โหน่ง_

อ้างจาก: bobozaa01 เมื่อ มกราคม 07, 2013, 12:49:45 หลังเที่ยง
ขอบคุณครับ พี่ๆๆ น้าๆๆ ในเวบนี้ เรื่องที่ท่านอ่านนี้เป็นเรื่องของผมเองครับ ผมยอมรับว่าโง่ไปแล้ว และผมจะเข้ามาหาความรู้ ในเวปนี้ให้มาก เพราะผมเริ่มจากไม่รู้อะไรเลย เพราะความอยากได้ ของผมเอง ส่วนน้า iloveconcord

ผมรู้จักมานานแล้ว แต่ผมไม่กล้าปรึกษาแต่แรก เพราะดูน้าเค้าน่ากลัวมาก :-X ผมตาสว่างแล้วคับ โดนพ่อด่า(โง่น่าศึกษา) แฟนก็ด่า ทำอะไรไม่ปรึกษา น้า  iloveconcord

บอกว่าให้มาศึกษาที่เวปนี้บ้าง เรื่อง ราคา และ อะไหล่ รุ่นไหนราคาเท่าไหรให้ดูในนี้ก่อน จะได้ไม่โดนหลอก เหมื่อนคันที่แล้ว ผมขอฝากตัว กับพวกพี่ๆ น้าๆ ในเวปนี้ด้วยนะครับ มีอะไรแนะนำ ผมรับฟังทุกความคิดเห็นครับ

ส่วนเรื่องร้านนั้น ขอให้มันจบแต่ตรงนั้นครับ ผมจะจำไว้เป็นบทเรียน ขอบคุณครับทุกท่าน ???

จะพูดให้กำลังใจยังไง ดีหล่ะ

ก็เอาเป็นว่า "ทำเองเพลินกว่าตอนจ่ายตัง" ก็แล้วกันครับ

อย่าเรียกผมว่า"ช่าง"ผมไม่ใช่ "ช่าง"ผมไม่ชอบ
"จน" แล้วยังไม่"เจียม"เงินหน่ะมีน้อยใช้สอยให้คุ้มค่า ใช้ปัญญาให้เยอะ ๆ หวังว่าน่าจะได้"รถซิ่ง"ค่อนข้างดีซักคันเอาไว้คลุ้มคลั่ง บ้าพลังกับเขาบ้างก็พอ
"แรงตามเงิน"

payupatt10

อีกหนึ่งกำลังใจครับพี่
อย่างว่าทำเอง....เพลินดี แต่บางทีก็เกินความสามารถ
ถือว่าคราวเคราะห์ละกัน  คราวหน้าคงโชคดีบ้าง สู้พี่!!!

กาฝาก

ผมว่าพิกัดใกล้ ๆ เช่น ปากซอย จันทรxx เพราะแถวนั้นร้านทำรถเยอะเหมือนกันนะครับ

คนดี ๆ จะพลอยซวยไปด้วย น่ะครับ !!!