Main Menu

ล้อมีเนียม

เริ่มโดย กาฝาก, มกราคม 03, 2013, 01:12:57 ก่อนเที่ยง

หัวข้อก่อนหน้า - หัวข้อถัดไป

กาฝาก

คือวันนี้ผมไปเดินเล่นแถวร้านขายอะไหล่ครับ

แล้วเจอล้อมีเนียมจำนวนหลายสิบวง กองอยู่ สภาพก็ใช้งานมาแล้ว บางวงก็เยิน บางวงก็พอใช้ได้ ส่วนมากเป็นสีทองด้วย

ทีนี้ผมก็เลยไล่หยิบดูเผื่อจะมีอันดี ๆ มั่งจะเอามาใส่รถที่ำกำลังปั้น

แต่พอไล่หยิบมาทีละวง ๆ จะเห็นยี่ห้อตลาด ๆ บ้านเรา ... น้ำหนักจะเบามาก บางด้วย

พอไล่หยิบบางอัน ก็หนักกว่าและหนากว่าเยอะด้วย ผมก็เลยพยายามจะดูยี่ห้อ แต่ไม่มียี่ห้อปรากฏอยู่

ข้อสงสัยก็เลยเกิดขึ้นว่า ล้่อมีเนียมเนี่ย .... เค้าว่ากันว่ารุ่นเก่า แข็งแรงกว่ารุ่นใหม่เยอะมาก เช่น did ปีเก่า ๆ

แต่ล้อพวกนี้ไม่มียี่ห้อ ดูแล้วท่าทางจะแข็งกว่า หนักกว่า หนากว่า ล้อพวกนี้ .... มันเป็นของดี ที่ไม่มียี่ห้อเหรอครับ?

หรือว่ามันทำก๊อปรุ่นเก่า หรือยังไงกันเหรอครับ? ขอความรู้สักนิดเถอะครับ ไม่ได้จับล้อมีเนียมมายี่สิบปีแล้ว งงครับ  :-*

ปล. เด่วถ้ามีโอกาศจะไปซื้อมาถ่ายรูปให้ดูสักอันนะครับ  ???

aoaaued

ผมมีอดีตที่ไม่ค่อยHappy กับล้อใช้ซี่ซักเท่าไร แต่ก่อนผมใช้แดชอยู่(ใช้มาทั้งหมด3คัน)ก็เอาล้ออลูมิเนียมยี่ห้อDIDนี่แหละมาใส่ ก็ทำหักทำเบี้ยวไปหลายวง ซี่ขาดเป็นแถวๆบ้าง ถ้าหนักมากก็พาหูยึดที่ดุมฉีกแตกไปด้วย ระยะหลังมาจึงใช้แต่ล้อแม๊ก เพราะเวลามันโดนแรงก็แค่ ยิ้มแค่เบี้ยวยังพอประคองกลับบ้านได้ครับ

ma-deaw

อ้างจาก: aoaaued เมื่อ มกราคม 03, 2013, 09:42:22 ก่อนเที่ยง
ผมมีอดีตที่ไม่ค่อยHappy กับล้อใช้ซี่ซักเท่าไร แต่ก่อนผมใช้แดชอยู่(ใช้มาทั้งหมด3คัน)ก็เอาล้ออลูมิเนียมยี่ห้อDIDนี่แหละมาใส่ ก็ทำหักทำเบี้ยวไปหลายวง ซี่ขาดเป็นแถวๆบ้าง ถ้าหนักมากก็พาหูยึดที่ดุมฉีกแตกไปด้วย ระยะหลังมาจึงใช้แต่ล้อแม๊ก เพราะเวลามันโดนแรงก็แค่ ยิ้มแค่เบี้ยวยังพอประคองกลับบ้านได้ครับ
ใช้โหด จริงๆ พี่คนนี้

ปลาท้องป่อง

น่าจะวัดกันที่เนื้อของมีเนียม+ความหนา+ขนาดยาง

ส่วนตัวเคยลงหลุม(ใหญ่)ครั้งนึง กับล้อดีไอดี ปีเก้าหก ซี่หักดุมเเตกล้อไม่เป็นอะไรเลย คันนี้ครับ (ซี่ตรงด้วย)

ผิดถูกขออภัยครับ
เมธา จงประเสริฐกุล ลาดพร้าว กทม. 10240

เเก้ปัญหาคันสตาร์ทหลวม เบื้องต้น http://www.2strokeclub.com/smf/index.php?topic=86515.0

Yoredeye

อ้างจาก: ma-deaw เมื่อ มกราคม 03, 2013, 11:10:33 ก่อนเที่ยง
อ้างจาก: aoaaued เมื่อ มกราคม 03, 2013, 09:42:22 ก่อนเที่ยง
ใช้โหด จริงๆ พี่คนนี้
เสือภูเขาชัดๆ

นาย วงศธร ไตรศัพท์ ธนาคารกสิกรไทย สาขาเสนา พระนครศรีอยุธยา 175-2-84318-6
089-484-2322

กาฝาก

ที่ผมเจออยู่ที่ร้าน แล้วเล็งๆ ว่าน่าเอามาใส่ทีแซดตัวเอง มันเป็นขอบหนา ๆ แล้วน้ำหนักเยอะกว่าพวก com มากเลยครับ

ผมมองหายี่ห้อ ก็ไม่มี ก็เลยไม่แน่ใจว่า ... มันมีไหมล้อมีเนียมดี ๆ ที่ไม่มียี่ห้อน่ะคับ

JO WANGPONG

Peek2TZ

ตลาดแถวไหนครับ อยากไปดูบ้าง ถ้าเป้นผม ผมอาจจะเลือกที่ความหนา ความแข็งไว้ก่อน เป็นไปได้อยู่ที่จะใช้อลูเกรดแข็งกว่าแล้วขึ้นรูปล้อที่บางและเบาได้ แต่ถ้าไม่รู้จักผมคงเอาที่แข็งไว้ก่อน
MY BIKE MY STYLE - (ธนาคารกรุงไทย ออมทรัพย์ 106-0-215268 ธัญญพัฒน์)-0831646286