Main Menu

ลงบันทึกไว้ก่อนครับ TZR-R ไม่รู้ว่าปีหน้าจะเส็ดป่าว

เริ่มโดย กาฝาก, ธันวาคม 27, 2012, 04:16:43 หลังเที่ยง

หัวข้อก่อนหน้า - หัวข้อถัดไป

IJ

สืบทอดกิจการต่อเลยครับพี่ ฮ่าๆๆ

อ้างจาก: กาฝาก เมื่อ มกราคม 05, 2013, 04:56:25 หลังเที่ยง
ตอนนี้ต้องค่อย ๆ ทยอยเก็บอะไหล่ครับ พอดีไปที่ร้านซ่อมมอไซค์เก่า ๆ แห่งนึงเพื่อหาซื้ออะไหล่ทีแซดมาประกอบ (ตอนนั้นผมไปหาถังน้ำสำรองครับ)

แล้วบังเอิญอาเฮียเจ้าของร้านเค้าบอกว่า เค้าจะเิลิกทำรถแล้ว เอาแค่พออยู่ได้ปะยางถ่ายน้ำมันเครื่อง นิด ๆ หน่อย ๆ ก็พอ

เพราะลูกเค้าก็ไม่สนใจจะทำอาชีพของพ่อแล้ว (ยอมรับว่าได้ยินแล้ว หดหู่ลงเล็กน้อยทันที)

ก็เลยยกอะไหล่ทั้งชั้นที่อยู่ในร้านขายให้ผมทั้งหมด ไอ่ผมเห็นแล้วก้อด้วยความเสียดาย(งก)

ก็เลยรับซื้อทั้งหมดเหมือนกัน มีหน้ากากแท้ทีแซดมาอันนึง เยี่ยมมาก ชุดท้าย TZR-R สิบกว่าอัน เป็นของแท้ด้วยครับ

ฝุ่นเพียบเลย สวยดี ชอบ ๆ แต่ว่า .... ถึงกับหมดตัวเลยทีเดียว ..... เป็นอันว่า ต้องรอเก็บตังไปก่อนถึงจะเริ่มทำใหม่ได้ละครับ  :P

Peek2TZ

MY BIKE MY STYLE - (ธนาคารกรุงไทย ออมทรัพย์ 106-0-215268 ธัญญพัฒน์)-0831646286

paopiaw

เอาใจช่วยครับบบ. เสร็จแล้วมา ปะทะ. น้องเหลี่ยม ด้วยนะ อิอิ
----- Club ใจง่าย ------  247

nutt57

ทำไปถึงไหนแล้วครับพี่ปอ อยากเห็นแว๊ววว อิอิอิ

กาฝาก

รถอยู่ร้านครับคุณนัท กำลังให้ช่างแกะออกมา เพื่อแยกชิ้นทำสีอยู่

ลูกสูบไซค์ 100 แน่ะ ต้องเปลี่ยนก้า่นกะลูกแหวนใหม่หมด

จ่ายเละเรยยย 5555+

freejame

นาย พงศธร ศรีหาผล
28 หมู่ 6 ถ.เอกชัย ซอย53 แขวงบางบอน เขตบางบอน กทม 10150
เลขที่บัญชี 403-200858-1 ไทยพาณิชย์
Phone.087-497-4349 เจมส์

khomkhon

อาคม นาคสง่า 
0897377074,0874697157 dtac

9100330051 ออมทรัพย์กรุงไทย สตูล

กาฝาก

อกไก่อันใหม่จากร้านแถว ๆ นี้ ฟลุ๊กมาก สีเดิม ไม่แตก ไม่หัก ไม่เคยทำสีด้วย เอามารอทำสี

ลุงเจ้าของร้านแกไปรื้อในกองซาก ๆ หน้าร้านมาให้ แกเคยเป็นตัวเทสสนาม และเป็นช่างเองด้วย

จำชื่อร้านแกไม่ได้แระ วันไหนว่าง ๆ จะแวะไปถามมาให้อีกที

สมัยแดร๊กเพิ่งเข้ามาในเมืองไทย ไปรักษาตัวเนื่องจากเส้นเลือดในสมองแตก

รอดมาได้อย่างประหลาด ตอนนี้เพิ่งจะเริ่มกลับมาทำรถใหม่ แต่แกบอกว่า ไม่อยากทำให้พวกเด็กวัยรุ่นเท่าใดนัก ... แต่ถ้าไม่ทำตามงานถนัดแกจะยังชีพยังไง ผมไม่กล้าถามต่อ

ไฟหน้า บังโคลนในที่หายไป ตามมาได้จากน้อง chimkul01 ขอบคุณมากครับ อุตส่าห์ไปรื้อรถที่กอง ๆ ไว้ให้ผม  ???

ปล.ลูกสูบ + ลูกปืนบางส่วน จากร้านที่น้อง chimkul01 ชี้เป้ามาให้ ได้มาสองลูกคือ 150 สำหรับใส่คันนี้ กับ ไซค์ 50 เ็ก็บไว้สำรองก่อน  :-[

ถังพักน้ำ โช๊คหลัง สายไฟเมน ไฟท้าย ไฟเลี้ยว จากพี่กบ กาฬสินธ์ คนขายใจดี คุยง่าย รู้เรื่องอะไหล่ทีแซดเป็นอย่างดี สภาพดี แค่เอามาล้างก็ปิ๊งแล้ว ยอดเยี่ยมที่ซู๊ดด  :D

กาฝาก

ช่างในซอยสุขสวัสดิ์ 78 ผมกลายเป็นลูกค้าประจำแกมาหลายเดือน แต่ยังไม่เคยถามชื่อแกสักที

ด้วยเหตุที่ว่า แกอยู่ในยุค 2T รุ่งเรือง และชมชอบ kr ใบพัดมากเป็นพิเศษ เวลาเอารถไปทำ(kr) เลยง่ายหน่อย

เพราะตัวแกก็ใช้ kr กะ rx-k อยู่ แต่เคยไปนั่งคุยกับแกอยู่บ่อย ๆ ตอนทำรถ สิ่งนึงที่ผมชมชอบแก แกบอกว่า

" ผมทำแต่รถเดิม ๆ หรือทำให้กลับสภาพเดิมเท่านั้น ถ้ารถแต่งมา ผมคงต้องขอให้ไปทำร้านอื่น หรือกลับไปทำร้านเดิม เพราะนอกจากทำไม่จบแล้ว ถ้าลูกค้าประจำรู้ว่าผมแต่งรถด้วย เค้าคงไม่มีใครกล้าเอามาทำกับผมอีก "

" แต่งรถ ได้ตังเยอะก็จริง แต่เรื่องจุกจิกก็เยอะตาม ผู้ปกครองของเด็กก็ไม่รู้หรอกว่าเด็กทำอะไรมาบ้าง แต่มาถึงเราแล้วทำไม่จบ เราก็เสียชื่ออีก "

" แ้ล้วถ้าพวกเด็กวัยรุ่นรู้ว่าร้านนี้แต่งรถ เด็ก ๆ พวกนั้นก็จะแห่มาอยู่กันในร้าน ... แล้วลูกค้าดี ๆ ของผมล่ะ จะกล้าเข้าไหม? "

ตอนนี้ผมให้แกรื้อยกเครื่องลง ยัดลูก + ก้าน ฟิตเครื่องใหม่ แล้วแยกชิ้นส่วนไปทำสีครับ  ???

กาฝาก

ดุมล้อ แผงคอ ฯลฯ แยกเตรียมไปยิงทราย ต้องขอความช่วยเหลือจากคุณกอบชัย สมาชิกในเวปเรานี่เอง

เพราะไปถามตามร้าน ร้านเค้ารับยิงทรายแล้วทำสีเลย ซึ่งราคา .... เอาเรื่องอยู่ แน่นอนว่าตอนนี้งบผมแทบจะไม่เหลือแล้ว

ก็เลยต้องตระเวณหาคนยิงทรายให้ ซึ่งคุณกอบชัย เอื้อเฟื้อตรงนี้ให้ ต้องขอบคุณอีกครั้งครับ

ถึงแม้ผมจะได้รถคันนี้มา ในสภาพเหมือน.......... อย่าไปพูดถึงมันเลย 

เพราะไม่ได้เห็นตัวจริงของรถ+ภาพถ่าย เชื่อเครดิตคนขาย ที่ว่าสตาร์ทติด ขี่ได้ปรกติ เครื่องยังดี ท่อเดิม

แต่มาถึงมือ ... หลายอย่างที่ต้องทำใจรับสภาพ แต่พอเริ่มรื้อทำ ๆ ไป ก็ได้เจอเรื่องดี ๆ หลายอย่างบนทูสโตรกนี้

จะเรียกว่า มีแต่เรื่องร้ายทั้งหมด ... ก็ไม่ได้ซะทีเดียว

เริ่มจากตระเวณหาอะไหล่ จนได้เหมาอะไหล่บางอย่างมาแบ่งขายคนอื่น ได้เสวนากับคนอื่น ได้รู้อะไรเพิ่มเติมอีกหลาย ๆ อย่าง เท่าที่เจอ คนซื้อ คนขายส่วนมากจะดี ๆ ทั้งนั้น

ได้ขอความรู้จากหลาย ๆ ท่านที่เป็น guru ในรถแต่ละยี่ห้อ ได้รู้เกี่ยวกับอะไหล่ของมัน เลขเครื่อง เลขคอ ที่ผิดปรกติ ฯลฯ จนสามารถแยกสภาพรถได้ในระดับนึง

ถึงแม้ผมจะไม่ได้เป็นช่าง หรือทำรถเอง แต่การวนเวียนหาอะไหล่ และการสอบถามผู้รู้ ทำให้ผมได้ออกจากกะลาใบเดิม ไปไกลกว่าเดิม ถึงแม้จะไม่มาก แต่ก็ไม่ได้อยู่ที่เดิม

ยังไงก็ต้องขอบคุณทุก ๆ ท่านไว้ ณ โอกาศนี้เลยนะครับ

หลังจากนี้ ส่งทำสี ขึ้นโครง แล้วเราจะมาดูภาคต่อไปกันอีกทีครับ  ???

darktua

topten

ขนาดยังไม่เป็นรูปเป็นร่างยังมีคนรอชมขนาดนี้ มันคือตำนานที่ยังสัมผัสใด้จริงๆ

NOOM-Khonyok

มาเป็นกำลังใจให้ครับ
ผมก็กำลังปั้นTZRอยู่เหมือนกันครับ อยากเห็นตำนานกลับมาแรงอีกครั้ง..  :D

seilencer_TZR

มีอะไรปรึกษาผมได้นะครับ ^.^

http://www.2strokeclub.com/smf/index.php?topic=46007.msg917636#msg917636

ฝากให้ดู สำหรับตำนานของผมเอง ตลอดเวลา 4 ปีเต็มๆ

กาฝาก

อ้างจาก: seilencer_TZR เมื่อ มกราคม 25, 2013, 08:18:31 หลังเที่ยง
มีอะไรปรึกษาผมได้นะครับ ^.^

http://www.2strokeclub.com/smf/index.php?topic=46007.msg917636#msg917636

ฝากให้ดู สำหรับตำนานของผมเอง ตลอดเวลา 4 ปีเต็มๆ

วันนี้ได้คุยกันนิดเดียวเองนิ ผมคุยกับคุณกอบชัยได้พักนึงถึงแยกย้ายกันน่ะครับ  ???

nutt57

ทำเสร็จออกมาเมื่อไหร่มันต้องสวยแน่ๆเลยครับคันนี้

IJ

ออกมาหล่อแน่ๆเลยคันนี้ แม้แต่การถ่ายรูปพี่เค้ายังถ่ายได้อารมณ์มาก รอชมครับ

กาฝาก

ที่คิดเอาไว้ อยากให้มันเป็นเหมือนคันนี้ครับ

แต่ลองไปที่ร้านแล้ว สติ๊กเกอร์สีนี้ ไม่มีครับ ลายนี้เป็นของปี 2000 จะมีแค่ 3 สีคือ

น้ำเงิน แดง ดำ

เจ้าของรถคันนี้คงแปลงมาเหมือนกัน เท่าที่ดู น่าจะเป็นสติ๊กเกอร์ของรถสีดำน่ะครับ  ???

ปล.รถใครก็ไม่ทราบทั้งสองคัน ขอยืมเป็นต้นแบบหน่อยนะค๊าบบบบ  ???

sweetskk

รถคันนี้ซื้อจากสกลนคร ใช่ไหมครับ มิน่าหล่ะโทรตื้อผมน่าดูเลย

กาฝาก

อ้างจาก: sweetskk เมื่อ กุมภาพันธ์ 01, 2013, 03:48:47 หลังเที่ยง
รถคันนี้ซื้อจากสกลนคร ใช่ไหมครับ มิน่าหล่ะโทรตื้อผมน่าดูเลย

ใช่ครับ คุณใช่คนที่เค้าบอกว่า ยอมเสียมัดจำหรือเปล่า?

ถ้าใช่ผมว่าคุณโชคดีแล้วแหละ สภาพมันเน่าทั้งคันเลยนะ เน่าทั้งข้างนอก (เห็นตอนรถมาถึงมือแล้ว) เน่าทั้งข้างใน (รื้อออกมาแล้วเพิ่งเจอ)

ส่วนผู้ขายนั้น .... พิจารณากันตามสมควรเถิดทุก ๆ ท่าน  ;)