Main Menu

กล่องไฟ จะรู้ได้ไงครับ ว่ามันทำงานปกติ

เริ่มโดย itcentre, ธันวาคม 23, 2012, 09:58:09 หลังเที่ยง

หัวข้อก่อนหน้า - หัวข้อถัดไป

itcentre

คืองี้ครับ...

...เวลาที่รถวิ่ง ตอนกลางคืน ต้องเปิดไฟหน้า สังเกตุไฟหน้าปัทเรือนไมล์ บางครั้งก็สว่างชัดดี บางครั้งก็มืดแทบมองไม่เห็น
ซึ่งในความเป็นจริงแล้ว ไฟหน้าปัทเรือนไมล์น่าจะสว่างชัดเจนตลอดเวลาถูกต้องไหมครับ

*** เปลี่ยนเรือนไมล์ตัวใหม่มาแล้วครับ..หลอดไฟในเรือนไมล์ก็ของใหม่ด้วยครับ

อาการแบบนี้มาจากกล่องไฟหรือเปล่าครับ หรือว่าแผ่นไดชาร์จผม ไม่ทำงาน

1. เวลารถวิ่งกลางคืน เปิดไฟเลี้ยว ไฟสว่างปกติดีครับ
2. เวลารถวิ่งกลางคืนไฟหน้าสว่างปกติดีครับ
3. เปลี่ยนแบ็ตเตอร์ี่ก้อนใหม่แล้วครับ
4. ไฟส่องสว่างหน้าปัทเรือนไมล์ จะสว่างชัดเจน ต้องได้มาจากแบ็ตเตอร์รี่ทางเดียว   หรือว่ามาจากการสตาร์ทเครื่องด้วยครับ
5. รอบเครื่องผมเวลาจอดนิ่งๆ อยู่ที่ 1200 รอบ ถือว่าเบาไปไหมครับ
6. เวลาไม่ได้สตาร์ทเครื่องยนต์  เปิดสวิทย์กุญแจ แล้วเปิดไฟหน้า สังเกตุได้ชัดว่าไฟสถานะดวงสีน้ำเงินขวาสุด ที่เรือนไมล์ จะดับหรือ วูบลงไปทันที
   ถือว่าปกติไหมครับ
7. บางครั้งสังเกตุดูว่า ขณะที่รถวิ่งๆอยู่ ถ้าไฟที่หน้าปัทเรือนไมล์เริ่มมืดลงหรือจางลง รถเหมือนจะดับ

ถ้าผมหากล่องไฟมาเปลี่ยนใหม่จะหายไหมครับ

รบกวนขอคำแนะนำด้วยครับ..

ขอบคุณล่วงหน้าทุกคำตอบครับ..
ชีวิตมันต้อง Suck Seed

Tel:0852867143

G7

เนื้อหาของคำถามมีความน่าสนใจดีครับ ผ่านล่วงเวลามาปีเศษแล้ว ผลที่ได้เป็นอย่างไรบ้างครับ ^_^?..

aoaaued

อ้างจาก: itcentre เมื่อ ธันวาคม 23, 2012, 09:58:09 หลังเที่ยง
คืองี้ครับ...

...เวลาที่รถวิ่ง ตอนกลางคืน ต้องเปิดไฟหน้า สังเกตุไฟหน้าปัทเรือนไมล์ บางครั้งก็สว่างชัดดี บางครั้งก็มืดแทบมองไม่เห็น
ซึ่งในความเป็นจริงแล้ว ไฟหน้าปัทเรือนไมล์น่าจะสว่างชัดเจนตลอดเวลาถูกต้องไหมครับ

*** เปลี่ยนเรือนไมล์ตัวใหม่มาแล้วครับ..หลอดไฟในเรือนไมล์ก็ของใหม่ด้วยครับ

อาการแบบนี้มาจากกล่องไฟหรือเปล่าครับ หรือว่าแผ่นไดชาร์จผม ไม่ทำงาน

1. เวลารถวิ่งกลางคืน เปิดไฟเลี้ยว ไฟสว่างปกติดีครับ
2. เวลารถวิ่งกลางคืนไฟหน้าสว่างปกติดีครับ
3. เปลี่ยนแบ็ตเตอร์ี่ก้อนใหม่แล้วครับ
4. ไฟส่องสว่างหน้าปัทเรือนไมล์ จะสว่างชัดเจน ต้องได้มาจากแบ็ตเตอร์รี่ทางเดียว   หรือว่ามาจากการสตาร์ทเครื่องด้วยครับ
5. รอบเครื่องผมเวลาจอดนิ่งๆ อยู่ที่ 1200 รอบ ถือว่าเบาไปไหมครับ
6. เวลาไม่ได้สตาร์ทเครื่องยนต์  เปิดสวิทย์กุญแจ แล้วเปิดไฟหน้า สังเกตุได้ชัดว่าไฟสถานะดวงสีน้ำเงินขวาสุด ที่เรือนไมล์ จะดับหรือ วูบลงไปทันที
   ถือว่าปกติไหมครับ
7. บางครั้งสังเกตุดูว่า ขณะที่รถวิ่งๆอยู่ ถ้าไฟที่หน้าปัทเรือนไมล์เริ่มมืดลงหรือจางลง รถเหมือนจะดับ

ถ้าผมหากล่องไฟมาเปลี่ยนใหม่จะหายไหมครับ

รบกวนขอคำแนะนำด้วยครับ..

ขอบคุณล่วงหน้าทุกคำตอบครับ..

ขอตอบเฉพาะข้อสำคัญนะครับ ข้ออื่นขี้เกียจพิมพ์ครับ
อ่านจากที่บอกมา ไม่ได้เกี่ยวกับกล่องไฟ (CDI ECU)เพราะกล่องมีหน้าที่ควบคุมการทำงานและการจุดระเบิดของเครื่องยนต์ แต่อาการที่บอกมารวมๆน่าจะเกิดจากสายไฟไม่ดี จุดเชื่อลงกราวน์ไม่ดี หรือสายอาจมีขาดในบางจุด (เพราะเห็นบอกว่าไฟหน้าปัทม์สว่างบ้างมืดบ้าง) หรือไม่ก็ระบบชาร์ทมีปัญหา ต้องลองตรวจสอบดูครับ

ASENAL

บูรพาพยัคฆ์

ภาพความหลัง

ratree

สิบปากว่าหรือจะเท่าตาเห็น สองตาเห็นมิอาจเท่ามือคลำ..น่า..จ๊ะ

oneday

อาการที่ว่าคล้ายๆๆของผมที่เคยเป็น......เปิดไฟหน้าเร่งเครื่องวิ่งเป็นปรกติ แต่พอปิดไฟหน้าแล้วเร่งเครื่องวอดออกตัวไม่ได้  พอเปลี่ยนแบตใหม่ดีขึ้น ปิดไฟหน้าวิ่งปรกติแต่แก้ไม่ตรงจุด คราวนี้ไปถอดแบตเป็นเหมื่อนเดิม :P :P :P
งานนี้เปลี่ยนแผ่นชาตร์ใหม่หายเลยครับ ต่อให้ถอดแบตเร่งเครื่องได้+วิ่งได้ไม่มีปัญหาแต่อย่างไร  สรุปเปลี่ยนแบตใหม่+เปลี่ยนแผ่นชาตร์ใหม่หายสนิดครับ :D :D :D
จริงใจ ซื่อสัตย์ ไม่คตโกงใคร

GtozA

K.นิธิโรจน์ โทร.085-8325207(บิ๊ก)
LINE ไอดี0863114925

[

... Club ใจง่าย ...                                  
... ใจง่าย Club ...                 ... แก้งส์ ใจง่าย

เด็กชาย_โหน่ง_

คันนี้ เปลี่ยน สายไฟใหม่แท้ ไปแล้วครับ แฮร่ๆๆ

อย่าเรียกผมว่า"ช่าง"ผมไม่ใช่ "ช่าง"ผมไม่ชอบ
"จน" แล้วยังไม่"เจียม"เงินหน่ะมีน้อยใช้สอยให้คุ้มค่า ใช้ปัญญาให้เยอะ ๆ หวังว่าน่าจะได้"รถซิ่ง"ค่อนข้างดีซักคันเอาไว้คลุ้มคลั่ง บ้าพลังกับเขาบ้างก็พอ
"แรงตามเงิน"