Main Menu

ข้องใจเรื่องไมล์ nsr คับ

เริ่มโดย nai.b, ธันวาคม 21, 2012, 09:32:30 ก่อนเที่ยง

หัวข้อก่อนหน้า - หัวข้อถัดไป

nai.b

คือ รถผมเป็น beat แต่ใช้เรือนไมล์ของ nsr คับ  เฟืองไมล์ที่ล้อยังใช้ของ beat เดิมอยู่คับ ล้อหน้าเป็นแม็กของ nsr ตากลม คับ ยางเป็นเบอร์ 90/80 (ลายเดิมของ n-pro ) ตอนนี้ความเร็วที่เทียบได้  คือ  120 km/h ตามไมล์รถ  เทียบกับ gps จะได้ที่ 108 km/h  (ใกล้เคียงกับรถยนต์บางรุ่นที่เคยทดสอบมาคับ)  เลยเกิดข้อสงสัยคับ

1. ความเร็วเมื่อเปรียบเทียบกับ gps แล้ว  ขนาดนี้ถือว่าแข็งไหมคับ
2. แล้ว nsr รุ่นอื่น ๆ  เทียบกับ gps แล้วได้ประมาณไหนคับ  ใกล้เคียงกันไหมคับ
3. ถ้าตามข้อที่ 1 และ 2 แตกต่างกันแล้ว  ถ้าทดลองเอาฝักไมล์ที่ล้อของตระกูล โนวา เทน่า แดช บีท หรือ ls  มาใส่ในรถ nsr แทนของเดิมติดรถ มันจะทำให้ไมล์ของ nsr แข็งขึ้นไหมคับ

เลยอยากรบกวนพี่ ๆ  ที่พอจะมีเวลา มีรถ nsr และรุ่นอื่น ๆ  ตามข้างบนนี้  ลองทดสอบดูคับ  ว่าผลเป็นอย่างไรบ้าง 
ถ้าผลที่ได้เป็นไปตามที่ผมได้คิดไว้  พี่ ๆ ก็จะมีวิธีที่จะทำให้ไมล์รถ nsr เพี้ยนน้อยลงกว่าเดิม อีกวิธีนึงคับ

ae 115

nsrไมล์มันอ่อนครับอ่อนกว่าแดชอีกอะเท่าที่ผมลองมานะ

aoaaued

เรื่องเข็มบอกความเร็ว(กม/ชม.)กับ gps มันคงทำให้เท่ากันยาก เพราะคงเป็นไปตามสภาพของมัน ใช้งานไปนานๆสปริงที่เป็นใยแมงมุมอาจอ่อนลงมันก็เกิดความคลาดเคลื่อน และในความเป็นจริง ที่ผมใช้รถมอเตอรืไซด์(ญี่ปุ่น)มาทุกยี่ห้อก็ไม่เห็นจะมีคันไหนแข็งเท่าgps ซักคัน   ส่วนผมจะมายด์ก็แค่ เอาให้ระยะเลขกม.ของไมล์มันใกล้เคียงหรือเท่ากับหลักกิโลเมตรบนถนนจริงเท่านั้น เพราะอยากรู้แค่ระยะทาง แต่ไม่อยากไปเที่ยบกับรถรุ่นไหนหรือของใครทั้งนั้น