Main Menu

จะทำสีใหม่ครับรบกวนที

เริ่มโดย toei_tain, ธันวาคม 19, 2012, 12:03:05 หลังเที่ยง

หัวข้อก่อนหน้า - หัวข้อถัดไป

toei_tain

ครับ...คือจะทำสีรถใหม่น่ะครับแต่ขัดสีไม่ออกเอาทินเนอร์ละเลงหมดไปสองขวดแล้วยังไม่ไปไหนเลยสีมันลอกเป็นเกล็ดอ่ะครับ
เอากระดาษทรายขัดเป็นชั่วโมงแล้วยังไม่เรียบเลยใครมีวิธีลอกสีออกบ้างครับเป็นชุดสีเดิมติดรถสีออกยากมากแล้วถ้าผมเอายาลอกสีมาลอกออก
จะได้ไหมครับ
รอกวนทีครับ

เดช..ไอ้เสื้อทอง

อย่า เอา น้ำมัน ลอกสี  น้ำมันเบรค มา ยุ่ง กับ งาน ทำสี พลาสติก เป้นอันขาดครับ  พังวินาศ ผิวชิ้นงาน เป็นไฟไหม้ ทีเดียว

สีแท้ โีรงงาน คุณภาพ สูง มาก  ขัด เป้น ชั่วโมง บางที ยังถึงแค่ ชั้น เเลคเกอร์  อยู่เลย ครับ  

เอา ไอ่นี่ ไป ใช้ ครับ  เครื่องขัดไฟฟ้า  ....  ไม่ถึง 20 นาที   ชิ้นงาน จะโล้นเตียนเลี่ยน พร้อม  โป๊วแต่ง แน่นอน

ค่อย ๆ เจียร์ ค่อย ๆ ขัด ไป นะ อย่าไป กด แรง ล่ะ   มันไม่ใช่ถังน้ำมัน

ถ้าไม่มี เครื่อง จะ เอา ใบมีด คัตเตอร์ มานั่ง ขูด เอา ก็ พอได้ครับ เสร้จแล้ว ค่อย ใช้กระดาษ ทราย ขัดแต่งอีกที
" ความซื่อสัตย์ จะสร้างความสุขที่แท้จริง  ให้แก่เรา  "

toei_tain

ครับ...ขอบคุณมากครับ
ดีนะมาถามก่อน...ไม่งั้นแย่แน่ๆ
ยิ่งซื้อไม่ทันชาวบ้านอยู่ด้วย :D

ปลาท้องป่อง

ใช้น้ำยาลอกสีได้มั้ยอะครับ ผมเคยใช้กับพื้นผิวที่เป็นเหล็ก กับไฟเบอร์ไม่รู้ได้มั้ย
เมธา จงประเสริฐกุล ลาดพร้าว กทม. 10240

เเก้ปัญหาคันสตาร์ทหลวม เบื้องต้น http://www.2strokeclub.com/smf/index.php?topic=86515.0

Yoredeye

กระดาษทรายขัดไห้ลูบแล้วไม่ขรุขระก็พอครับ เพราะสีโรงงานมันหนึบเกิ๊น แล้วก็ลง รองพื้นเลย ไม่ต้องขัดไห้สีหายหมดหรอกครับ เป็นไปไม่ได้ ถ้าไม่ใช้ลูกหมู

นาย วงศธร ไตรศัพท์ ธนาคารกสิกรไทย สาขาเสนา พระนครศรีอยุธยา 175-2-84318-6
089-484-2322

toei_tain

ขอบคุณครับ...
งั้นคงต้องพักไว้ก่อนรอขึ้นลพบุรีไปเอาลูกหมูมาขัด

Mtz

อ้างจาก: ปลาท้องป่อง เมื่อ ธันวาคม 19, 2012, 07:03:44 หลังเที่ยง

ใช้น้ำยาลอกสีได้มั้ยอะครับ ผมเคยใช้กับพื้นผิวที่เป็นเหล็ก กับไฟเบอร์ไม่รู้ได้มั้ย
เคยใช้อยู่ สภาพย่ำแย่ไม่ต่างกะใช้ทินเนอร์ละเลงเลยทีเดียว  เยิ้มเป็นยาง ซักพักแห้งเป็นก้อน ลำบากอีก  ขัดกระดาษทรายไปเรื่อยๆดีกว่า

อ้างจาก: Mtz เมื่อ ธันวาคม 21, 2012, 12:20:00 ก่อนเที่ยง
อ้างจาก: ปลาท้องป่อง เมื่อ ธันวาคม 19, 2012, 07:03:44 หลังเที่ยง

เคยใช้อยู่ สภาพย่ำแย่ไม่ต่างกะใช้ทินเนอร์ละเลงเลยทีเดียว  เยิ้มเป็นยาง ซักพักแห้งเป็นก้อน ลำบากอีก  ขัดกระดาษทรายไปเรื่อยๆดีกว่า

พอทำเสร็จ วางอยู่ดี ๆ  วันดี คืนดี  ร้าว กลาง เอง เฉย เลย  ...มันคงเปราะกรอบ เพราะ ฤทธิ์กรดน้ำยาลอกฯ  นะ ผมว่า
" ความซื่อสัตย์ จะสร้างความสุขที่แท้จริง  ให้แก่เรา  "

ปลาท้องป่อง

อ้างจาก: เดช..ไอ้เสื้อทอง เมื่อ ธันวาคม 21, 2012, 12:44:51 ก่อนเที่ยง
อ้างจาก: Mtz เมื่อ ธันวาคม 21, 2012, 12:20:00 ก่อนเที่ยง

พอทำเสร็จ วางอยู่ดี ๆ  วันดี คืนดี  ร้าว กลาง เอง เฉย เลย  ...มันคงเปราะกรอบ เพราะ ฤทธิ์กรดน้ำยาลอกฯ  นะ ผมว่า

สงสัยมันคงใช้ได้กับพื้นวัสดุที่เป็นเหล็กเท่านั้น ผมเองไม่เคยลองกับไฟเบอร์เหมือนกันครับ

เวลาลอกสีเหล็กง่ายดีครับ ถ้าสีบางๆก็เเค่สองสามนาทีมันก็ร่อนเเล้วครับ เหมาะกับท่านที่ต้องการลอกให้ถึงเหล็ก
จากนั้นก็ล้างผงซักฟอก เเล้วก็เอากระดาษทรายมาขัด สำคัญต้องล้างยาลอกให้หมดครับ ไม่งั้นพ่นไม่ติด

ผิดถูกขออภัยครับ
เมธา จงประเสริฐกุล ลาดพร้าว กทม. 10240

เเก้ปัญหาคันสตาร์ทหลวม เบื้องต้น http://www.2strokeclub.com/smf/index.php?topic=86515.0

mushashi

ชิ้นส่วนหรือสีเดิมโรงงานที่มันไม่ซีด หรือด้านมาก อย่าไปขัดมาออกหมดเลย ลำบาก ขัดพอแลคเกอร์ด้านพอ (กระดาญทราย เบอร์ 320 แล้วตามด้วยเบอร์600 ) แล้วจัดการพ่นพื้นเลยดีกว่า เพราะบางที่ชิ้นส่วนชุดสีมันไม่มีรอยลึกยากเกินที่จะซ่อม เราเอาน้ำยาลอกสีหรือทินเนอร์ไปขัด แล้วที่นี้จะกลายเป็นงานเข้า

อ้างจาก: ปลาท้องป่อง เมื่อ ธันวาคม 21, 2012, 02:47:19 หลังเที่ยง
อ้างจาก: เดช..ไอ้เสื้อทอง เมื่อ ธันวาคม 21, 2012, 12:44:51 ก่อนเที่ยง

สงสัยมันคงใช้ได้กับพื้นวัสดุที่เป็นเหล็กเท่านั้น ผมเองไม่เคยลองกับไฟเบอร์เหมือนกันครับ

เวลาลอกสีเหล็กง่ายดีครับ ถ้าสีบางๆก็เเค่สองสามนาทีมันก็ร่อนเเล้วครับ เหมาะกับท่านที่ต้องการลอกให้ถึงเหล็ก
จากนั้นก็ล้างผงซักฟอก เเล้วก็เอากระดาษทรายมาขัด สำคัญต้องล้างยาลอกให้หมดครับ ไม่งั้นพ่นไม่ติด

ผิดถูกขออภัยครับ

อย่าลองเด็ดขาดครับ  ....ตะปุ่ม ตะปั่ม เป็น  เตา ขนมครก ในบัดดล  เลย ทีเดียว 

...ต้องเจียร ทิ้ง ให้เรียบ ลง แล้วโป้ว ปรับ พื้นใหม่  รับรอง  เหนื่อย จนเหงื่อ ออก รู ทวาร แน่นอน ครับ   

กับงาน เหล็ก  ผม ก็ ไม่เห็น อู่มาตรฐานที่ไหน  เอา มาใช้ นะครับ  มัน ไหล ซึม ตามตะเข็บ ไป เรื่อย  ...

ล้าง ออก ให้ หมดจด ยาก  ...  ล้างไม่หมด   ทำสีเสร็จ    เดี๋ยว ก็ดันพื้นสี ขึ้นมาอีก 

ปลาท้องป่อง

555+ เห็นภาพเลยทีเดียว ขอบคุณครับ