Main Menu

ปิดสวิตท์กุญแจ แต่ "เครื่องไม่ยอมดับ"

เริ่มโดย Phoenix, ธันวาคม 18, 2012, 02:55:53 หลังเที่ยง

หัวข้อก่อนหน้า - หัวข้อถัดไป

Phoenix

เรื่องมี่อยู่ว่า.................
:P

ผมได้เปลี่ยนสายไฟเมนให้กัยเจ้า Cagiva STELLA 115 เนื่องจากชุดสายไฟเดิมมันชำรุด
ขับๆ ไปวาล์วเดี๋ยวเปิด+เดี๋ยวเปิดเองตลอด ช็อตบริเวณคอรถ
หลังจากหที่เปลี่ยนเอาสายไฟอีกชุดเข้าไปอาการเดิมหายไปเอาไปขี่ก็ปกติดี

แต่....  ตอนจะดับเครื่อง  งานงอกปิดสวิตท์ กุญแจไม่ยอมดับ  ปิด OFF/RUN  ก็ไม่ดับ
ผลที่สุด ลองดึงสายไฟ ที่เป็นแจ็คเสียบตัวเล็กๆ บริเวณ ด้านหลังคอยล์ มันก็ดับ

อยากถามว่าผมควรจะเริ่มตรวจเช็คจากจุดไหนเป็นอันดับแรกดีครับพี่น้อง

:-*

Hunterzero

ไม่มี  ผังไฟอ่า ถ้ามี หรือสายไฟออกจากออฟรัน สีอะไรก็ลองถอดสีนั้นที่กล่องแล้วเขี่ยลงดินเอาถ้าดับ สายดับขาด อิอิ

ฅนดี ไร้ที่ฝัง ก็มีคนสรรเสริญ
Heart Under Blade

manu16

น่าจะสายกราวน์ขาดหรือขั้วปลั๊กสกปรก แต่ตำแหน่งไหนก็ต้องหาดูเอา
ถุงมือProBikerราคาพิเศษ 250฿ สีแดง/สีน้ำเงิน sizeXL/XXL ช้าหมดจะอดเท่ห์
มีโคมไฟหน้า TZM/Speed Mx/Serpico/KR/GTO-M4/Crystal/Royal/LS2000/Dash97-LS
ชุดไฟท้าย LS/NOVA/TENA/ZX150/Royal/Speed Mx/Crystal/NSRR-SP/TZM-TZRR-VRR
ไฟเลี้ยวเดิม NOVA-RS/GTO-M4/AKIRA/หลังTZRR-VRR-RXZM
บังโคลนท้ายติดป้าย

Phoenix

ASENAL

DEDOR

วิธีการซ่อมกล่องไฟ เอ็นโปร RW และ FSXครับ
http://www.2strokeclub.com/smf/index.php/topic,94916.0.html

Phoenix

อ้างจาก: ASENAL เมื่อ ธันวาคม 19, 2012, 02:53:30 หลังเที่ยง
รุ่นนี้..หาเซียนยากด้วย

ไม่ต้องรุ่นนี้ก็ได้พี่ รุ่นอื่แชร์ประสบกสฃารณ์กันก็ได้ครับ

อ้างจาก: DEDOR เมื่อ ธันวาคม 19, 2012, 04:14:27 หลังเที่ยง
ถอดปลั๊กหัวเทียนครับ  อ่ะล้อเล่ง   อิอิ

ถ้าทำงั้นคงหลายวันกว่าจะมาตั้งคำถามได้อ่ะพี่

DEDOR

เช็คสวิช หรือยังล่ะครับ  อาจไม่ตัดต่อวงจรแล้วก็ได้  ลองตัดสายสวิชกุญแจออกดูครับ    ไม่ได้รู้เรื่องระบบไฟของรุ่นนี้หรอกครับ  แค่อยากช่วยครับ 

วิธีการซ่อมกล่องไฟ เอ็นโปร RW และ FSXครับ
http://www.2strokeclub.com/smf/index.php/topic,94916.0.html

Hunterzero

ไม่ยากเบนซิลซักลิตรเทๆ  จุดไฟ
เยี่ยมเลย 5555+(น้องเมาเด้อ)

ฅนดี ไร้ที่ฝัง ก็มีคนสรรเสริญ
Heart Under Blade

@@TaJung@@

ไม่รู้เรื่องก็เอาเข้าร้าน  ทำเองแบบไม่เข้าใจงานจะงอกเอา
จรุง นามสถิตพงษ์
309/1 หมู่ 8 ถ.เหล่านาดี ต.เมืองเก่า
อ.เมือง จ.ขอนแก่น 40000

บัญชี ธ.กสิกรไทย 491-2-20805-8

รถเก่าๆ...คนขี่แก่ๆ...

Phoenix

อ้างจาก: DEDOR เมื่อ ธันวาคม 19, 2012, 08:56:20 หลังเที่ยง
เช็คสวิช หรือยังล่ะครับ  อาจไม่ตัดต่อวงจรแล้วก็ได้  ลองตัดสายสวิชกุญแจออกดูครับ    ไม่ได้รู้เรื่องระบบไฟของรุ่นนี้หรอกครับ  แค่อยากช่วยครับ 

ขอบคุณครับพี่  จะลองดู

อ้างจาก: Hunterzero เมื่อ ธันวาคม 19, 2012, 09:19:11 หลังเที่ยง
ไม่ยากเบนซิลซักลิตรเทๆ  จุดไฟ
เยี่ยมเลย 5555+(น้องเมาเด้อ)

เสียดายน้ำมันอ่ะดิ

อ้างจาก: @@TaJung@@ เมื่อ ธันวาคม 19, 2012, 11:39:48 หลังเที่ยง
ไม่รู้เรื่องก็เอาเข้าร้าน  ทำเองแบบไม่เข้าใจงานจะงอกเอา

ก็พอทำได้ครับพี่  แต่อยากได้คำแนะนำและประสบการณ์จากเพื่อนๆมากกว่าครับ
จะได้ไม่ได้เสียเวลาคลำหานานครับ
ถ้าเอะอะ อะไรก็เอาเข้าร้าน ชาตินี้ก็คงทำอะไรไม่เป็นอ่ะครับ

???

phichai

ใจเย็นๆครับลองดูแล้วชุดสายไฟเก่ายังอยู่ไหมครับค่อยไล่ดูที่ละเส้นครับมีมิเตอไหมครับหรือไม่นะครับของผมใช้วิธีนี้เลยครับไปซื้อสายไฟร้านก่อสร้างมายาวๆหน่อยแล้วก็วัดละก็ตัดโดยเอาสายชุดเก่าเป็นต้นแบบครับส่วนแจ๊คเสียบจะใช้ของเก่าหรือจะหาตามร้านอะไหล่กะมีครับแบบนี้ชัวครับเพราะเองเคยเสียเงินซื้อทั้งชุดมาแต่ไม่แท้ครับพอใส่เสร็จปรากฏว่าไฟท้ายไม่ติดเพราะไฟไม่มาเลยต้องรื้อใหม่ผลคือสายไม่มีครับไฟเลยไม่มาแจ๊คมีครับแต่สายที่ต่อกับแจ๊คมันใส่มาไม่ครบเลยต้งมาทำต่อเอาเองครับ  สู้ๆครับ  ผมว่าสายทั้งชุดมีสายไม่กี่เส้นราคาเป็นร้อยผมว่าแพงเกิน