Main Menu

ล้อหน้าเหมือนเบรคติดแแก้ไขอย่างไรครับ

เริ่มโดย nuttakit, ธันวาคม 15, 2012, 10:12:52 ก่อนเที่ยง

หัวข้อก่อนหน้า - หัวข้อถัดไป

nuttakit

ตอนเช้า เข็นเปลี่ยนที่จอด รู้สึกมันฝึดๆ ตั้งขาคู่      หมุนเช็คล้อหลังปกติ  เเต่ล้อหน้าหมุนไม่อยากจะไป (ผ้าเบรคเปลี่ยนมา1อาทิตย์) รบกวนสอบถาม เเก้ไขไงดีครับ เเล้วถ้าเวลาใช้งานจะมีอันตรายไหมครับ  ขอบคุณครับ

ser ตัวเเรก กะ ตัวสุดท้าย

โอ้ zx150 นครสวรรค์

เป็นที่ล้อหน้านี่อันตรายสุดๆละครับขี่ๆไปเกิดล็อคขึ้นมาหน้าพับกลิ้งได้ง่ายๆเลยลองถอดปั้มออกมาล้างทั้งลูกดูครับพวกลูกสูบปั้มสกปรกมั้ยยางทั้งหลายเสื่อมรึยังถ้าทำเองได้รีบทำครับถ้าทำเองไม่ได้ส่งช่างรถพี่ผมเคยเป็นล้อหลังล้อคเลยทำไงก็ไม่ขยับก็ถอดพวกนี้มาล้างอาการนี้หายครับลองดู.....ส่วนจะผิด-ถูกก็ว่ากันไปครับ
089-7062425 โอ้

DEDOR

ของผมเอาโอริงออก 1 ตัวครับ  มันพาให้ลูกสูบฝืด ไม่คืนตัวครับ    ทำเสร็จแล้ว  ลื่นมากครับ  เหมือนใช้ดรัมเบรคเลยครับ  ช่วยเพิ่มความเร็วได้อีกกะตี๊ดนึงครับ  555++

วิธีการซ่อมกล่องไฟ เอ็นโปร RW และ FSXครับ
http://www.2strokeclub.com/smf/index.php/topic,94916.0.html

aoaaued

ตอนเช้า เข็นเปลี่ยนที่จอด รู้สึกมันฝึดๆ ตั้งขาคู่      หมุนเช็คล้อหลังปกติ  เเต่ล้อหน้าหมุนไม่อยากจะไป (ผ้าเบรคเปลี่ยนมา1อาทิตย์) รบกวนสอบถาม เเก้ไขไงดีครับ เเล้วถ้าเวลาใช้งานจะมีอันตรายไหมครับ  ขอบตุณครับ

อาการเช่นนี้เกิดจากการคืนตัวของเบรคไม่ดี ทำให้ล้อฝืดหมุนไม่คล่องหลายคนจึงหันไปใช้ดรัมเบรคกัน ครับ
ส่วนสาเหตุเกิดจาก ปั๊มบน หรือปั๊มล่าง หรือทั้งสองปั๊มมีปัญหา
ถ้าเป็นปั๊มบนก็อาจมีอะไรอุดหรือกรีขวางการคืนกลับของน้ำมันเบรค
ถ้าปั๊มล่าง ส่วนมากก็มาจากการฝืดที่โอริงกับลูกเบรค  ถ้าเปลี่ยนผ้าเบรคใหม่แล้วไม่ทำความสะอาดลูกเบรคให้ดีเวลาดันกลับเข้าไปในกระบอกเบรคก็อาจพาสิ่งสกปรกหรือสนิมติดเข้าไปด้วยทำให้ลูกเบรคคืนตัวยาก  วิธีแก้ก็ต้อง ถอดออกมาล้างทำความสะอาดแหละครับ 

ปล.การซ่อมระบบเบรคต้องมีฝีมือซักหน่อย ถ้ายังไม่ชำนาญก็ส่งร้านซ่อมไป แล้วก็แอบดูเขาทำเอาครับ

manu16

เปลี่ยนโอริงปั้มเบรคไหม่ ล้างทำความสะอาดลูกสูบปั้มด้วย

หายแน่นอนครับ
ถุงมือProBikerราคาพิเศษ 250฿ สีแดง/สีน้ำเงิน sizeXL/XXL ช้าหมดจะอดเท่ห์
มีโคมไฟหน้า TZM/Speed Mx/Serpico/KR/GTO-M4/Crystal/Royal/LS2000/Dash97-LS
ชุดไฟท้าย LS/NOVA/TENA/ZX150/Royal/Speed Mx/Crystal/NSRR-SP/TZM-TZRR-VRR
ไฟเลี้ยวเดิม NOVA-RS/GTO-M4/AKIRA/หลังTZRR-VRR-RXZM
บังโคลนท้ายติดป้าย

kobchai พระประแดง

อ้างจาก: DEDOR เมื่อ ธันวาคม 15, 2012, 01:03:29 หลังเที่ยง
ของผมเอาโอริงออก 1 ตัวครับ  มันพาให้ลูกสูบฝืด ไม่คืนตัวครับ    ทำเสร็จแล้ว  ลื่นมากครับ  เหมือนใช้ดรัมเบรคเลยครับ  ช่วยเพิ่มความเร็วได้อีกกะตี๊ดนึงครับ  555++

มีสูตรนี้ด้วยเหรอนี่ อั้ย...ย่ะ
085-3529232  กอบชัย  เสรีสำราญ
ธนาคารกสิกรไทย เลขที่บัญชี 170-2-97550-2
40/1 ม.6 ต.บางหญ้าแพรก อ.พระประแดง จ.สมุทรปราการ 10130

nuttakit

DEDOR

อ้างจาก: kobchai พระประแดง เมื่อ ธันวาคม 15, 2012, 09:52:47 หลังเที่ยง
อ้างจาก: DEDOR เมื่อ ธันวาคม 15, 2012, 01:03:29 หลังเที่ยง

มีสูตรนี้ด้วยเหรอนี่ อั้ย...ย่ะ

ลองดูสิครับ  แล้วจะรู้ว่ามันสุดยอดจิงๆนะครับ  เอาตัวที่อยู่นอกออกนะครับ    ของผมเอาออกทิ้งหมดแล้ว  เวลาเข็นเนี่ย ไม่ต้องออกแรงมากเลยครับ ลื่นมากๆ  แต่เวลากดเบรคก็ยังหนึบดีเหมือนเดิม  แถมคืนตัวง่ายด้วยครับ
ปล.  ใช้เป็นทางเลือกสุดท้ายนะครับ  ถ้าปั้มยังดีก็เปลี่ยนโอริง  ตามท่านข้างบนบอกนะครับ

วิธีการซ่อมกล่องไฟ เอ็นโปร RW และ FSXครับ
http://www.2strokeclub.com/smf/index.php/topic,94916.0.html

ASENAL

ถ้าไม่เคยแกะก็ส่งร้านเถอะ

อันตราย..เปลืองน้ำมัน..การเร่งแซงก็ไม่ทันใจ

ดี ไม่ ดี เบรคแล้วไม่คืน..งานเข้าเลย

1ae

ล้างปั๊มเถอะครับ ส่วนเอาโอริงออกนั้น ถ้าเป็นรถใช้งานทุกวันวิ่งลุยน้ำมั่งโดนฝนมั่งไม่น่าถอดนะผมว่า เดี๋ยวขี้ดินเข้า
ผิดตรงไหนขออภัย เตือนกันได้เจ้าข้า กิตติชัย บุญนาค  ธ.ไทยพานิช  ฟิวเจอร์พาคร์รังสิต     383-277-061-7  เบอร์โทร 081 8340676

tzr133

328 080808 4
นายอานนท์ ไชยนอก ธนาคารกรุงเทพ สาขาแม่สอด ออมทรัพย์
0884246578

กาฝาก

ของผม ล๊อกผ้าเบรคถูกะจาน จนไหม้เลยครับ

เพราะปั๊มบนมันไม่คืน โชคดีที่ล้อไม่ล๊อค พอจอดเอามือจับจานดิส ถุงมือไหม้ติดจานดิสเลย

ช่างเค้ารื้อชุดซ่อมบนมาเปลี่ยนใหม่ แล้วหายครับ

mushashi

ขอความรู้ที
เอาโอริงนี้ตัวใหนหรอครับ
ปั้มล่าง โอริงมี2 ตัวคือ โอริงน้ำมัน 1 ตัว แล้วอีกตัว คือยางกันฝุ่นไม่ใช่หรอครับ(ฮอนด้า)

DEDOR

อ้างจาก: mushashi เมื่อ ธันวาคม 19, 2012, 03:53:23 หลังเที่ยง
ขอความรู้ที
เอาโอริงนี้ตัวใหนหรอครับ
ปั้มล่าง โอริงมี2 ตัวคือ โอริงน้ำมัน 1 ตัว แล้วอีกตัว คือยางกันฝุ่นไม่ใช่หรอครับ(ฮอนด้า)

ชีลกันฝุ่นตัวนอกครับ  ลองดูครับ  สิบปากว่าครับ  อย่าได้แคร์สื่อ  ไม่ลองไม่รู้ครับ
2สูบเอาออกสูบละตัวครับกันฝุ่น  แล้วจะรู้ครับ 

nuttakit

อ้างจาก: aoaaued เมื่อ ธันวาคม 15, 2012, 03:45:13 หลังเที่ยง
ตอนเช้า เข็นเปลี่ยนที่จอด รู้สึกมันฝึดๆ ตั้งขาคู่      หมุนเช็คล้อหลังปกติ  เเต่ล้อหน้าหมุนไม่อยากจะไป (ผ้าเบรคเปลี่ยนมา1อาทิตย์) รบกวนสอบถาม เเก้ไขไงดีครับ เเล้วถ้าเวลาใช้งานจะมีอันตรายไหมครับ  ขอบตุณครับ

อาการเช่นนี้เกิดจากการคืนตัวของเบรคไม่ดี ทำให้ล้อฝืดหมุนไม่คล่องหลายคนจึงหันไปใช้ดรัมเบรคกัน ครับ
ส่วนสาเหตุเกิดจาก ปั๊มบน หรือปั๊มล่าง หรือทั้งสองปั๊มมีปัญหา
ถ้าเป็นปั๊มบนก็อาจมีอะไรอุดหรือกรีขวางการคืนกลับของน้ำมันเบรค
ถ้าปั๊มล่าง ส่วนมากก็มาจากการฝืดที่โอริงกับลูกเบรค  ถ้าเปลี่ยนผ้าเบรคใหม่แล้วไม่ทำความสะอาดลูกเบรคให้ดีเวลาดันกลับเข้าไปในกระบอกเบรคก็อาจพาสิ่งสกปรกหรือสนิมติดเข้าไปด้วยทำให้ลูกเบรคคืนตัวยาก  วิธีแก้ก็ต้อง ถอดออกมาล้างทำความสะอาดแหละครับ 

ปล.การซ่อมระบบเบรคต้องมีฝีมือซักหน่อย ถ้ายังไม่ชำนาญก็ส่งร้านซ่อมไป แล้วก็แอบดูเขาทำเอาครับ

ผมล้างปั๊มล่างบนเเล้ว ตอนเช้าลองเข็นเปลี่ยนที่จอดไม่ฝืดเเล้ว  เเต่ตอนนี้มีอาการใหม่ ถ้าเวลาใช้งาน เเตะเบรคบางครั้งเบรคมีบ้างไม่มีบ้างเกิดจากสาเหตุไรอีกเเล้วครับท่าน

Tong_2T_150

เครดิตภาพ:พี่สุดยอด

Hunterzero

จับบ้างไม่จับบ้างก็อาจจะมีอากาศรั่วในระบบคือไล่ลมยังไม่หมด ถ้าร้ายหน่อยก็โอริงเริ่มจะรั่ว

ฅนดี ไร้ที่ฝัง ก็มีคนสรรเสริญ
Heart Under Blade

JO WANGPONG

Mtz

แนะนำว่าเวลาจะล้างทั้งที ก็อย่่างไปกลัวเสียน้อยเสียยาก เสียมากเสียง่ายครับ ไหนๆก็รื้อแล้ว เปลี่ยนโอริงมันซะทั้งบน ทั้งล่างเลย จะได้จบๆไม่ต้องมารื้อซำ้รื้อซาก อันนี้ผมโดนกะตัว ปั๊มหลังเบรคติด มัวแต่ไปล้างตัวล่างซ่อมตัวล่าง เพราะคิดว่าตัวบนที่เพิ่งเปลี่ยนมาใหม่(มือ1เลยนะเออ แต่ใช้งานออกทริปมาราวๆ1ปี) ปั๊มเบรคหลังใหม้ทิ้งไป1ตัว เบรคเบรคฝืด  เปลี่ยนปั๊มหลังใหม่ก็เป็น ลองให้ช่างรื้อมาดู ปรากฎว่าไอ้ปั๊มที่เรามั่นใจว่าของเราใหม่มือ1ดันมีแต่ดินกะฝุ่นเต็มเลย  เลยต้องลช้างใหม่หมด อิอิ เป็นที่มาที่ผมแนะนำว่าถ้าได้รื้อ"รื้อให้หมดเลย" จะได้จบเป็นอย่างๆไป