Main Menu

ช่วย nsr ลูกผสมหน่อยคับ

เริ่มโดย nutnalong, ธันวาคม 14, 2012, 04:06:22 ก่อนเที่ยง

หัวข้อก่อนหน้า - หัวข้อถัดไป

KenJi

ผมเอาเครื่องเดิมมาใส่ดีกว่า เพราะเอาเครื่อง N Pro มาลงถ้าจะทำให้แรงนั้นค่อนข้างยุ่งยากครับ เพราะต้องทำหลายอย่าง

กุ๊ก ๆ คับ

เรื่องการใช้งานก็แล้วแต่ความชอบและความพอเหมาะกันตัวเอง ส่วนที่จะนำไปต่อยอดนั้นผมไม่มีความรู้ แต่เรื่องความแรงแล้ว ไม่ลองไม่รู้หรอกครับ ผมทดสอบเอาขนาดพังคามือทั้ง2แบบมาแล้ว ลองมาพอควรนะ  เป็นไปไม่ได้หรอกที่ RRW จะเหนือกว่าเอ็นโปร์ ลองจับเสื้อสูบมาเที่ยบกันดูซิครับแล้วจะรู้เอง พอร์มันใหญ่กว่ากัน  นอกจากพิจารณาเปรียบเที่ยแล้วผมยังได้ความรู้จากการใช้งานจริงๆด้วยรวดเดียว 300-600+กม.120+ตลอด หยุดแค่เติมน้ำมันไปและกลับเที่ยวนึงก็1,000+กม.หลายครั้งแล้วครับ

[/quote]

ก็จริงอยู่นะครับ ที่แล้วแต่ความชอบ และความเหมาะสมของตัวเอง....  แต่สิ่งที่ท่านทดสอบ แล้วมาบอกว่า พัง คามือทั้ง 2 แบบ เนี้ย  เขาไม่ได้เรียกว่า ทดสอบแล้วมั้งครับ เพราะการทดสอบ น้อยนะที่จะทำให้พัง  แล้วการทีท่านบอกอีกว่าเป็นไปไม่ได้หรอกที่ RRW นะเหนือกว่า Proarm   แต่ท่านรู้ไหม ว่า RRW เป็นตัวที่เขานำมาปรับให้ลงตัวที่สุดและเหมาะสมที่สุด.......  "แต่ผมก็ไม่ได้บอกนะว่า RRW แรงที่สุด"(แต่ถ้ายุค 2 จังหวะยังไม่หมด ผม"ขอเดา"ว่าอาจจะมี อีกหลายรุ่นที่ออกมา) และการที่บอกว่าให้เอา เสื้อ RRW กับ Proarm มาเปรียบเทียบ ที่ ช่้องพอร์ต   ใช่ครับ มันต่างกัน ....  มันใหญ่กว่าแล้วมันจะัแรงใช่ไหม  แล้วถ้าผมถามท่านว่า เสื้อ Proarm กับ เสื้อ RRW นั้นอายุการใช้งาน ใครถูกใช้งานมากกว่ากัน  การสึกหรอกอันไหน มากกว่ากัน  แบกทั้งน้ำมัน ชุดหน้า ชุดหลัง น้ำหนัก อื่น ๆ อีก  บางครั้ง พอร์ต ใหญ่ ใช่้ว่า จะแรง เสมอ นะ มันมีอีกหลายองค์ประกอบ  บางครั้ง "ตากลมเครื่อง เดิม ๆ แต่ลงยางใหญ่ ทั้งหน้าหลัง เนี้ย วิ่งทางตรง ๆ ยาว ๆ เนี้ย กินรุ่นน้อง Pro และ RRW ทั้ง 2 รุ่น มาแล้ว ก็มีนะ (เคยเห็นมาแล้ว) แถมโคตรประหยัดน้ำมันด้วย เกือบ 40 + กิโล / ลิตร  ด้วยความเร็วหลัก 1xx up เหมือนกัน  <---- ไม่ได้โม้ นะ  แต่ใน กลุ่ม ผม เห็นมาแล้ว เล่นกัน หัวเราะไม่ออก   (กรู เติมถังที่ 2  แล้ว มัน กินไปแค่ครึ่งถังเอง ซัดด้วยกันมาตลอด .... เวร!)

อีกข้อที่สงสัย  เห็นท่านบอกว่า วิ่งรวดเดียว 300-600+ กม. เนี้ย (เห็นหลายกระทู้แล้ว) หยุดแค่เติมน้ำมัน เนี้ย   ท่านไม่ทานข้าว ไม่ เข้าห้องน้ำบ้างเลยเหรอ...
ขุนแผนเมืองสุพรรณ..
เบอร์ ติดต่อ 081-557-3097 , 081-404-1714

nai.b

40+ โล/ลิตร เลยเหรอคับ  เล่นเอา cbr 250 อายไปเลยนะเนี่ย
รถที่ได้ทั้งประหยัดน้ำมัน อาการรอรอบน้อย แรงบิดรอบต่ำดี ปลายไม่ขี้เหร่  ใน 2 จังหวะเนี่ยมันหายากเหลือเกิน
ถ้าทำได้จริง ก็สุดยอดมากเลยคับ 

Mtz

อ้างจาก: nai.b เมื่อ ธันวาคม 16, 2012, 01:33:51 ก่อนเที่ยง
40+ โล/ลิตร เลยเหรอคับ  เล่นเอา cbr 250 อายไปเลยนะเนี่ย
รถที่ได้ทั้งประหยัดน้ำมัน อาการรอรอบน้อย แรงบิดรอบต่ำดี ปลายไม่ขี้เหร่  ใน 2 จังหวะเนี่ยมันหายากเหลือเกิน
ถ้าทำได้จริง ก็สุดยอดมากเลยคับ  

ตามนั้นครับ หายากยิ่งกว่าเพชรพระอุมาซะอีก เอาแบบว่าหาง่ายๆก็ซื้อ CBR250เลยครับ ทีเดียว จบ 50กิโลลิตรไม่น่าจะทำยาก แต่40กิโลลอตร ที่ความเร็วระดับ120-140 ทำได้ไม่ยาก อิอิ ไม่ต้องมาควานหาให้ยาก มีขายกันเกร่อ แถมใช้งานได้อีกเป็น10ปีสบายๆ ไม่ต้องมาปวดหัวว่าที่ไหนจะมีลูกสูบขาย ซอกไหนของประเทศมีก้านแท้ขาย หรือแท้แล้วแม่มแท้เทียมๆหรือเปล่า ไม่ต้องมากังวลว่ากล่้องไฟพัง แล้วมาหาซื้อมือสอง จะเจอกล่องไฟสภาพ The Junk ราคาเกือบยเท่าของใหม่ ซื้อมาเสือกใช้ไม่ได้ มามีมาม่าหน้าเวปกันอีก  

Tong_2T_150

อ้างจาก: กุ๊ก ๆ คับ เมื่อ ธันวาคม 16, 2012, 01:02:30 ก่อนเที่ยง

เรื่องการใช้งานก็แล้วแต่ความชอบและความพอเหมาะกันตัวเอง ส่วนที่จะนำไปต่อยอดนั้นผมไม่มีความรู้ แต่เรื่องความแรงแล้ว ไม่ลองไม่รู้หรอกครับ ผมทดสอบเอาขนาดพังคามือทั้ง2แบบมาแล้ว ลองมาพอควรนะ  เป็นไปไม่ได้หรอกที่ RRW จะเหนือกว่าเอ็นโปร์ ลองจับเสื้อสูบมาเที่ยบกันดูซิครับแล้วจะรู้เอง พอร์มันใหญ่กว่ากัน  นอกจากพิจารณาเปรียบเที่ยแล้วผมยังได้ความรู้จากการใช้งานจริงๆด้วยรวดเดียว 300-600+กม.120+ตลอด หยุดแค่เติมน้ำมันไปและกลับเที่ยวนึงก็1,000+กม.หลายครั้งแล้วครับ

ก็จริงอยู่นะครับ ที่แล้วแต่ความชอบ และความเหมาะสมของตัวเอง....  แต่สิ่งที่ท่านทดสอบ แล้วมาบอกว่า พัง คามือทั้ง 2 แบบ เนี้ย  เขาไม่ได้เรียกว่า ทดสอบแล้วมั้งครับ เพราะการทดสอบ น้อยนะที่จะทำให้พัง  แล้วการทีท่านบอกอีกว่าเป็นไปไม่ได้หรอกที่ RRW นะเหนือกว่า Proarm   แต่ท่านรู้ไหม ว่า RRW เป็นตัวที่เขานำมาปรับให้ลงตัวที่สุดและเหมาะสมที่สุด.......  "แต่ผมก็ไม่ได้บอกนะว่า RRW แรงที่สุด"(แต่ถ้ายุค 2 จังหวะยังไม่หมด ผม"ขอเดา"ว่าอาจจะมี อีกหลายรุ่นที่ออกมา) และการที่บอกว่าให้เอา เสื้อ RRW กับ Proarm มาเปรียบเทียบ ที่ ช่้องพอร์ต   ใช่ครับ มันต่างกัน ....  มันใหญ่กว่าแล้วมันจะัแรงใช่ไหม  แล้วถ้าผมถามท่านว่า เสื้อ Proarm กับ เสื้อ RRW นั้นอายุการใช้งาน ใครถูกใช้งานมากกว่ากัน  การสึกหรอกอันไหน มากกว่ากัน  แบกทั้งน้ำมัน ชุดหน้า ชุดหลัง น้ำหนัก อื่น ๆ อีก  บางครั้ง พอร์ต ใหญ่ ใช่้ว่า จะแรง เสมอ นะ มันมีอีกหลายองค์ประกอบ  บางครั้ง "ตากลมเครื่อง เดิม ๆ แต่ลงยางใหญ่ ทั้งหน้าหลัง เนี้ย วิ่งทางตรง ๆ ยาว ๆ เนี้ย กินรุ่นน้อง Pro และ RRW ทั้ง 2 รุ่น มาแล้ว ก็มีนะ (เคยเห็นมาแล้ว) แถมโคตรประหยัดน้ำมันด้วย เกือบ 40 + กิโล / ลิตร  ด้วยความเร็วหลัก 1xx up เหมือนกัน  <---- ไม่ได้โม้ นะ  แต่ใน กลุ่ม ผม เห็นมาแล้ว เล่นกัน หัวเราะไม่ออก   (กรู เติมถังที่ 2  แล้ว มัน กินไปแค่ครึ่งถังเอง ซัดด้วยกันมาตลอด .... เวร!)

อีกข้อที่สงสัย  เห็นท่านบอกว่า วิ่งรวดเดียว 300-600+ กม. เนี้ย (เห็นหลายกระทู้แล้ว) หยุดแค่เติมน้ำมัน เนี้ย   ท่านไม่ทานข้าว ไม่ เข้าห้องน้ำบ้างเลยเหรอ...

[/quote]

.....คันที่ออกทริปของผม ชาติกำเนิดก็เป็นRRW ก่อนจะมาหาอะไรของNProใส่ (แต่เครื่องเดิม+ท่อเดิม+กล่องไฟเดิม..แต่คาร์บูNPro)
เพราะชอบในความดูดีมีชาติตระกูลของNPro...แต่ในความดูดีนี้ ทำให้...โหลดกดแรง...ใว้เยอะ..จากอัตราเร่งที่เคยปรู๊ดปร๊าดด..อืดลงกว่าเดิมรู้สึกได้..
จากที่เคยเป็นRRW อัตรากินน้ำมันเคยทำได้40กม./ลิตร(เมื่อ4-5ปีก่อน) ก็เหลือ27กม./ลิตร
...RRWทางโรงงานผู้ผลิตเขาคงปรับปรุงให้ขับขี่ง่าย+กระฉับกระเฉง+ประหยัดขึ้นกว่าNPro ให้ใช้งานในเมืองหรือเหมาะกับการใช้งานประจำมากกว่าครับ
ปล...ความเห็นส่วนตัวนะ อย่าเอาไปต้มมาม่า...อิๆ

เครดิตภาพ:พี่สุดยอด

aoaaued

ก็จริงอยู่นะครับ ที่แล้วแต่ความชอบ และความเหมาะสมของตัวเอง....  แต่สิ่งที่ท่านทดสอบ แล้วมาบอกว่า พัง คามือทั้ง 2 แบบ เนี้ย  เขาไม่ได้เรียกว่า ทดสอบแล้วมั้งครับ เพราะการทดสอบ น้อยนะที่จะทำให้พัง  แล้วการทีท่านบอกอีกว่าเป็นไปไม่ได้หรอกที่ RRW นะเหนือกว่า Proarm   แต่ท่านรู้ไหม ว่า RRW เป็นตัวที่เขานำมาปรับให้ลงตัวที่สุดและเหมาะสมที่สุด.......  "แต่ผมก็ไม่ได้บอกนะว่า RRW แรงที่สุด"(แต่ถ้ายุค 2 จังหวะยังไม่หมด ผม"ขอเดา"ว่าอาจจะมี อีกหลายรุ่นที่ออกมา) และการที่บอกว่าให้เอา เสื้อ RRW กับ Proarm มาเปรียบเทียบ ที่ ช่้องพอร์ต   ใช่ครับ มันต่างกัน ....  มันใหญ่กว่าแล้วมันจะัแรงใช่ไหม  แล้วถ้าผมถามท่านว่า เสื้อ Proarm กับ เสื้อ RRW นั้นอายุการใช้งาน ใครถูกใช้งานมากกว่ากัน  การสึกหรอกอันไหน มากกว่ากัน  แบกทั้งน้ำมัน ชุดหน้า ชุดหลัง น้ำหนัก อื่น ๆ อีก  บางครั้ง พอร์ต ใหญ่ ใช่้ว่า จะแรง เสมอ นะ มันมีอีกหลายองค์ประกอบ  บางครั้ง "ตากลมเครื่อง เดิม ๆ แต่ลงยางใหญ่ ทั้งหน้าหลัง เนี้ย วิ่งทางตรง ๆ ยาว ๆ เนี้ย กินรุ่นน้อง Pro และ RRW ทั้ง 2 รุ่น มาแล้ว ก็มีนะ (เคยเห็นมาแล้ว) แถมโคตรประหยัดน้ำมันด้วย เกือบ 40 + กิโล / ลิตร  ด้วยความเร็วหลัก 1xx up เหมือนกัน  <---- ไม่ได้โม้ นะ  แต่ใน กลุ่ม ผม เห็นมาแล้ว เล่นกัน หัวเราะไม่ออก   (กรู เติมถังที่ 2  แล้ว มัน กินไปแค่ครึ่งถังเอง ซัดด้วยกันมาตลอด .... เวร!)
อีกข้อที่สงสัย  เห็นท่านบอกว่า วิ่งรวดเดียว 300-600+ กม. เนี้ย (เห็นหลายกระทู้แล้ว) หยุดแค่เติมน้ำมัน เนี้ย   ท่านไม่ทานข้าว ไม่ เข้าห้องน้ำบ้างเลยเหรอ...

ขอโทนะ เวลาผมตอบกระทู้แนะนำเพื่อนสมาชิก ผมก็แนะนำด้วยความจริงไม่ได้บิดเบือนเพราะไม่มีผลประโยชน์ใดๆแอบแฝงเพียงอยากให้เพื่อสมาชิกได้รู้ข้อเท็จจริงบ้างก็เท่านั้น แต่ผมเห็นท่านตามขัดแย้งผมประจำมันสบอารมณ์ท่านเรื่องไรมิทราบ  แต่สิ่งนึ่งที่ทำให้ผมรู้คือท่านติดตามผมตอบกระทู้ตลอด ก็ขอบคุณที่อ่านนะ  บางทีอาจทำให้ท่านเห็นพ้องตามผมบ้างก็ได้ อย่างเช่นท่านไปเที่ยวภูทับเบิกและเขาคล้อมา เห็นนำเสนอปัญหาเรื่องเครื่องเดี้ยง ผมอ่านดูแล้วอยากจะแนะนำท่านก่อนที่ท่านจะเจอลูกสามลูกสี่เดี้ยงอีกแต่มิกล้า ก้เลยยิ้มใจใจปัญหาจิ๊บๆพังแค่เนี๊ยะไม่เห็นต้องเอามาอวดเลย

เรื่องที่ผมวิ่ง600+กม.รวดเดียวและไม่พัก คุณลองมาวิ่งกับผมม่ะ ผมอายุ56แล้ว แต่รับรองว่าความอึดไม่แพ้รุ่นน้อง่ร๊อก ผมวิ่งประจำจริงๆ เพราะต้องไปสลนครไม่น้อยกว่าเดือนละ2ครั้ง เลิกงานวันศุกร์ 16.30น ถ้าไม่ทำเวลาแล้วจะถึงสกลนครเวลาเท่าไรล่ะครับ ไม่ว่าผมจะขับรถยนต์จะขี่รถมอเตอร์ไซด์ไปก็ตามน้อยครังที่ผมจะพักกินอะไรระหว่างทาง บางเที่ยวยังไม่เข้าห้องน้ำซักครั้งเสียด้วยซ้ำ วิ่งมันรวดเดียว 6-7 ชม.ไม่ทันหิวหรอกครับ

เรื่อง RRW กับ N pro ใครไม่เชื่อก็ตามใจ แต่ที่แน่ๆRRW ไม่ได้พัฒนามาจากเอ็นโปรหรอกครับ เพราะจุดบอดของRRWถูกแก้ไขในNpro หลายอย่างครับ แต่ที่ออกขายทีหลังน่าจะเป็นนโยบายของฮอนด้าเขา อันนี้ก้ไม่ทราบหรอกครับ

และสุดท้าย ผมอยากได้ และอยกเห็น 2 ล้อที่วิ่งเกิน100 กม.ต่อชม.และกินน้ำมัน 40กม/ลิตรน่ะ พามาทดสอบได้ม่ะ เดี๋ยวมีค่าจ้างให้สุดคุ้มเลยครับ ผมลองโซนิกที่ว่าปรหยัดๆ วิ่งเกินร้อยยังได้ไม่ถึง35กม./ลิตรเลยครับ

เด็กชาย_โหน่ง_

อ้างจาก: Tong_2T_150 เมื่อ ธันวาคม 17, 2012, 09:26:05 ก่อนเที่ยง
อ้างจาก: กุ๊ก ๆ คับ เมื่อ ธันวาคม 16, 2012, 01:02:30 ก่อนเที่ยง

เรื่องการใช้งานก็แล้วแต่ความชอบและความพอเหมาะกันตัวเอง ส่วนที่จะนำไปต่อยอดนั้นผมไม่มีความรู้ แต่เรื่องความแรงแล้ว ไม่ลองไม่รู้หรอกครับ ผมทดสอบเอาขนาดพังคามือทั้ง2แบบมาแล้ว ลองมาพอควรนะ  เป็นไปไม่ได้หรอกที่ RRW จะเหนือกว่าเอ็นโปร์ ลองจับเสื้อสูบมาเที่ยบกันดูซิครับแล้วจะรู้เอง พอร์มันใหญ่กว่ากัน  นอกจากพิจารณาเปรียบเที่ยแล้วผมยังได้ความรู้จากการใช้งานจริงๆด้วยรวดเดียว 300-600+กม.120+ตลอด หยุดแค่เติมน้ำมันไปและกลับเที่ยวนึงก็1,000+กม.หลายครั้งแล้วครับ

.....คันที่ออกทริปของผม ชาติกำเนิดก็เป็นRRW ก่อนจะมาหาอะไรของNProใส่ (แต่เครื่องเดิม+ท่อเดิม+กล่องไฟเดิม..แต่คาร์บูNPro)
เพราะชอบในความดูดีมีชาติตระกูลของNPro...แต่ในความดูดีนี้ ทำให้...โหลดกดแรง...ใว้เยอะ..จากอัตราเร่งที่เคยปรู๊ดปร๊าดด..อืดลงกว่าเดิมรู้สึกได้..
จากที่เคยเป็นRRW อัตรากินน้ำมันเคยทำได้40กม./ลิตร(เมื่อ4-5ปีก่อน) ก็เหลือ27กม./ลิตร
...RRWทางโรงงานผู้ผลิตเขาคงปรับปรุงให้ขับขี่ง่าย+กระฉับกระเฉง+ประหยัดขึ้นกว่าNPro ให้ใช้งานในเมืองหรือเหมาะกับการใช้งานประจำมากกว่าครับ
ปล...ความเห็นส่วนตัวนะ อย่าเอาไปต้มมาม่า...อิๆ

[/quote]

ตามมาปรุงมาม่า

ถามว่า เอ็น โปรอาร์ม เกิดในยุคไหน

ถามว่า เอ็นตาเหยี่ยวและ FSX เกิดในยุคไหน

ก็ จะได้คำตอบ ว่า อะไรที่ทำให้มัน เกิดมาต่างกัน

โปรอาร์มเกิดในยุค รุ่งเรืองที่สุดของ เครื่องยนต์ 2 จังหวะในบ้านเรา ช่วงนั้น การแข่งขัน ในเซอร์กิต นั้น มากเหลือเกิน

รถ สปอร์ตโปรดัคชั่นที่มีวางขายใน ท้องตลาด โดนจับลงสนาม เกลี้ยง เอ็นโปร เคอาร์ ทีแซดเอ็ม แกรมม่า

รถในยุคนั้น ก็เลย แข่งขันกัน "แรง" แต่ลุคความแรงก็ แตกต่างกันไป ผมไม่เคยขี่ รถแต่ละรุ่น ที่สมบูรณ์ ซักกะที ก็เลย ไม่วิจารณ์ บุคลิค ของแต่ละรุ่น ละกัน

เมื่อ มองอย่างนี้แล้ว รถแรงๆ ก็ แดกเป็น ธรรมดา

ถามว่า รถที่เกิด ไล่เลี่ยกัน มีคันไหน กินน้ำมัน ได้เกินกว่า 30 โลลิตร จริงป่ะ

มาตรฐาน ค่าไอเสีย ก็ไม่มี ใส่กันเต็ม เทคโนโลยี ที่ดูว่าใส่ไปแล้วคุ้มทัน เขาก็ประเคนกัน เกลี้ยง เทกันแทบหมดหน้าตัก

แต่... ถามว่า คนไทย อยากได้ รถแรงๆ เทคโนโลยวย จากสามนามแข่ง ไปเพื่อ?

เพื่อคุยทับกัน จริงเปล่าครับ

รถตรู ได้ ร้อยแปดสิบ ออกห้างเว้ย รถตรูได้ ร้อยเก้าห้าเว้ย รถกุได้สองร้อยเว้ย

สุดท้าย โดน คาวาตีกินเรียบ บีบสเกล ได้สองร้อย สี่สิบ หุหุหุ

เมื่อ ได้รถแรงๆ ไป ผมถามว่า ขี่ยากไหม แกรมม่า ที่เขาว่า แรงนักแรงหนา (ซึ่งมันก็แรง เร็ว กว่าชาวบ้านจริงๆ) แต่มันก็แลกมาด้วย การเซอร์วิส จุกจิก อัตราการ แดกน้ำมัน เห็นเขาว่า ขี่ยาก สัสๆ

พอเข้ามาในยุคปลาย ของ 2 จังหวะ ฮอนด้าก็ออก ตาเหยี่ยวมา ซูกิ เหมือนจะออก แกรมม่า 2 มา ยามาฮ่า จำได้ว่ายังใช้ บอดี้ ทีแซดเอ็ม (แอบมี ทีแซดอาร์ คาร์บูเล็กด้วย) ส่วนคาวา ก็ออก ตัวเอสเอสอาร์

ซึ่ง การแข่งขัน เซอร์กิต ก็ ไม่มีแล้วด้วย (ถ้าไม่ใช่ก็ แย้งมานะครับ)

ทุกอย่างลดสเปค เรี่ยวแรงที่เคยมี ก็ ถูก จำกัดด้วย

มาตรฐานไอเสีย

อัตราการบริโภคน้ำมัน

และ นิสัยของรถ ปรับปรุงใน ขี่ง่ายขึ้น

อ้อมไปซะไกล วนกลับมาที่ตาเหยี่ยว กัน ดีกว่า

ผมยังไม่เคยขี่ ตัว สมบูรณ์ นะ

ผมเคยเห็นแต่เสื้อ สูบ ผมเห็นแบบนี้ครับ

ทรงพอตไอเสีย คนละ ทรงกับ เอ็นโปรครับ จำได้ว่า ช่วงที่กว้างที่สุดของไอเสีย ตาเหยี่ยว จะอยู่ตำกว่า เสื้อเอ็นโปร ทำให้ มัน ขี่ง่ายขึ้น

พอตไอดีที่เหลือ  ก็เล็กลง สัมพันธ์กับ พอตไอเสีย

คาร์บูเล็กลง มี พาวเวอร์เจต อัตราการ แดก ก็ตามโพสๆ ข้างบน แหละครับ น้อยลง เพียบ

ถามว่า ตาเหยี่ยวต่อยอดได้เยอะไหม ในเรื่องเครื่องยนต์ ใช่ครับ แต่ มันก็ได้ ไม่เกิน จุดสูงสุด เดียวกับ เอ็นโปร

พูดง่ายๆ เอ็นโปรทำได้ แค่ไหน ตาเหยี่ยวก็ จบได้ เท่านั้น พี่วิท กับพี่โต้ง น่าจะ ทราบเรื่องนี้แล้ว

แต่ถ้าพูด ถึงเรื่อง การปรับปรุง เขาเรียกไร หว่า

เรียกว่า แต่ภายนอก ปรับปรุง สมรรถนะ ละกันครับ ตาเหยี่ยวทำได้มากกว่า นะ ข้อจำกัดของเอ็นโปร ก็ คือ โปรอาร์ม ของเขานั่นแหละครับ ล้อหลัง หาหน้ากว้างๆ ค่อนข้างยาก

ล้อหลัง 3 นิ้วมัน คร่อมๆ สมัยนี้ หายาง 120 ดีๆ ยาก

แต่ถ้าเป็นตาเหยี่ยว หาล้อ สามนิ้วครึ่ง เบาๆ ได้เยอะแยะไป ส่วนช่วงหน้า ก็ จับเอา แกน 35 มิลของ เอ็นโปร แล้วก็ ล้อ เอ็นโปรด้วย

เป็นอัน จบ พิธี

ถ้าผมจะเล่น ตระกูล เอ็นเอสอาร์ ผมจะจับ ตาเหยี่ยว ไส้ เอ็นโปร ลูกโต ยืดชัก เอิ๊กๆๆๆๆ

อย่าเรียกผมว่า"ช่าง"ผมไม่ใช่ "ช่าง"ผมไม่ชอบ
"จน" แล้วยังไม่"เจียม"เงินหน่ะมีน้อยใช้สอยให้คุ้มค่า ใช้ปัญญาให้เยอะ ๆ หวังว่าน่าจะได้"รถซิ่ง"ค่อนข้างดีซักคันเอาไว้คลุ้มคลั่ง บ้าพลังกับเขาบ้างก็พอ
"แรงตามเงิน"

อ้างจาก: aoaaued เมื่อ ธันวาคม 17, 2012, 10:06:44 ก่อนเที่ยง

ขอโทนะ เวลาผมตอบกระทู้แนะนำเพื่อนสมาชิก ผมก็แนะนำด้วยความจริงไม่ได้บิดเบือนเพราะไม่มีผลประโยชน์ใดๆแอบแฝงเพียงอยากให้เพื่อสมาชิกได้รู้ข้อเท็จจริงบ้างก็เท่านั้น แต่ผมเห็นท่านตามขัดแย้งผมประจำมันสบอารมณ์ท่านเรื่องไรมิทราบ  แต่สิ่งนึ่งที่ทำให้ผมรู้คือท่านติดตามผมตอบกระทู้ตลอด ก็ขอบคุณที่อ่านนะ  บางทีอาจทำให้ท่านเห็นพ้องตามผมบ้างก็ได้ อย่างเช่นท่านไปเที่ยวภูทับเบิกและเขาคล้อมา เห็นนำเสนอปัญหาเรื่องเครื่องเดี้ยง ผมอ่านดูแล้วอยากจะแนะนำท่านก่อนที่ท่านจะเจอลูกสามลูกสี่เดี้ยงอีกแต่มิกล้า ก้เลยยิ้มใจใจปัญหาจิ๊บๆพังแค่เนี๊ยะไม่เห็นต้องเอามาอวดเลย

เรื่องที่ผมวิ่ง600+กม.รวดเดียวและไม่พัก คุณลองมาวิ่งกับผมม่ะ ผมอายุ56แล้ว แต่รับรองว่าความอึดไม่แพ้รุ่นน้อง่ร๊อก ผมวิ่งประจำจริงๆ เพราะต้องไปสลนครไม่น้อยกว่าเดือนละ2ครั้ง เลิกงานวันศุกร์ 16.30น ถ้าไม่ทำเวลาแล้วจะถึงสกลนครเวลาเท่าไรล่ะครับ ไม่ว่าผมจะขับรถยนต์จะขี่รถมอเตอร์ไซด์ไปก็ตามน้อยครังที่ผมจะพักกินอะไรระหว่างทาง บางเที่ยวยังไม่เข้าห้องน้ำซักครั้งเสียด้วยซ้ำ วิ่งมันรวดเดียว 6-7 ชม.ไม่ทันหิวหรอกครับ

เรื่อง RRW กับ N pro ใครไม่เชื่อก็ตามใจ แต่ที่แน่ๆRRW ไม่ได้พัฒนามาจากเอ็นโปรหรอกครับ เพราะจุดบอดของRRWถูกแก้ไขในNpro หลายอย่างครับ แต่ที่ออกขายทีหลังน่าจะเป็นนโยบายของฮอนด้าเขา อันนี้ก้ไม่ทราบหรอกครับ

และสุดท้าย ผมอยากได้ และอยกเห็น 2 ล้อที่วิ่งเกิน100 กม.ต่อชม.และกินน้ำมัน 40กม/ลิตรน่ะ พามาทดสอบได้ม่ะ เดี๋ยวมีค่าจ้างให้สุดคุ้มเลยครับ ผมลองโซนิกที่ว่าปรหยัดๆ วิ่งเกินร้อยยังได้ไม่ถึง35กม./ลิตรเลยครับ

ว่าแต่ พี่คนนี้นี่ใคร หะหะหะ แก่กว่าพ่อผม หกปี (แซวนะครับ)

เป็นไปได้ครับ จัดยาวๆ ไม่แวะ ไม่พัก แวะเติมน้ำมันอย่างเดียว

แต่มีเงื่อนไขครับ

1. ขี่คนเดียว อันนี้ไม่ได้แขวะนะ แต่มันคือเรื่องจริงครับ เว้นแต่ ผู้อื่นที่ไปด้วย จะมีใจเท่าๆ กัน

2. รถต้อง สมบูรณ์ ถ้าทุกอย่างดี มันไม่มีอะไรพัง ซัดไปเถอะครับ

คนรู้จักผม แกเล่าในฟังว่า 10 ชม. แกก็ขี่มาแล้ว

เรื่อง 40 โลลิตรนี่ ผมเชื่อว่า ทำได้นะ วิชาไฟแก่ สเตอร์เล็ก อิอิอิ

อย่าเรียกผมว่า"ช่าง"ผมไม่ใช่ "ช่าง"ผมไม่ชอบ
"จน" แล้วยังไม่"เจียม"เงินหน่ะมีน้อยใช้สอยให้คุ้มค่า ใช้ปัญญาให้เยอะ ๆ หวังว่าน่าจะได้"รถซิ่ง"ค่อนข้างดีซักคันเอาไว้คลุ้มคลั่ง บ้าพลังกับเขาบ้างก็พอ

เดช..ไอ้เสื้อทอง

อ้างจาก: aoaaued เมื่อ ธันวาคม 17, 2012, 10:06:44 ก่อนเที่ยง

พี่ ท่าน นี้ ช่าง เป็น  ชายวัย 56  ที่ มหัศจรรย์ มาก ๆ เลยครับ ... อีก 4 ปี จะเกษียณ เเล้ว  ร่างกาย ยังแข็งแรงกว่า คน หนุ่ม ๆ หลาย ๆ คนซะอีก

ผม  อ่อนกว่า พี่  10 กว่า ปี  วิ่ง แค่  ร้อยกิโล  ก็ ปวดเอว จะแย่แล้ว  อาจจะเป็นเพราะเราเป็น คนตัวใหญ่ น้ำหนักเยอะ ด้วย มั้ง

ในเมื่อ  พี่  มีประสบการณ์เยอะ และถือเป็น ซีเนียร์  ในวงการคนนึง  หากจะอนุเคราะห์ ให้ข้อมูลแนวทาง ดีๆ แก่ น้อง ๆ หลาน ๆ  คงจะเป็นวิทยาทาน อย่างยิ่งยวดแก่เพื่อน สมาชิกในที่นี้ทุกคนทีเดียว ครับ 

ผมอยากทราบ ว่า มีจุดไหน บ้าง ที่  N-PRO นำสเปค ของ N RRW ไปพัฒนาปรับปรุง  ครับ ...แล้วเหตุผล ใด ที่ ทาง ฮอนด้า จึง เอาตัวที่ ล้าสมัยกว่า มา ขายทีหลัง  ครับ   มันต้องมีเหตุมีผล อะไร มาสนับมนุน ซักอย่าง ซิครับ พี่

รบกวน หน่อย นะครับ  .... 

ป.ล. สำหรับ N RRW  วิ่ง ใช้น้ำมัน  40 กิโล ต่อลิตรผมเชื่อ นะ  เพราะ เคยทดสอบ FSX ในสภาพ โทรม ๆ แต่สเปครถเดิม  มา  ก็ได้ ประมาณ 30 กว่า โล/ลิตร อยู่  ....กิน  พอ ๆ กับ LS  แต่ประหยัด กว่า DASH  อ่ะครับ    FSX สเปคเดียวกับ RW  แต่คาบู คนละพาร์ทกัน

NSR R ที่ ทดสอบโดย นิตยสาร นักเลง รถ  ก็ รู้สึก จะสิ้นเปลือง อยู่ที่  30 กว่ากิโล /ลิตรเช่นกัน 

ส่วน NPRO เท่าที่ เจอ 18 -22  ไม่ มากไปกว่านี้ แม้จะเนียน ไงก้ตาม  กินน้อยกว่า  GAMMA II นิดนึงว่างั้น   

เพื่อน ๆ ท่านอื่น  หาก  จะกระุณา ช่วยแชร์ประสบการณ์  ก็จะขอบคุณมาก...

..ขออีกอย่างด้วยนะครับ  ... โปรด ใจเย็น ๆ และยอมรับความคิดเห็นที่แตกต่างด้วย 

.
" ความซื่อสัตย์ จะสร้างความสุขที่แท้จริง  ให้แก่เรา  "

Tong_2T_150

ก็จริงอยู่นะครับ ที่แล้วแต่ความชอบ และความเหมาะสมของตัวเอง....  แต่สิ่งที่ท่านทดสอบ แล้วมาบอกว่า พัง คามือทั้ง 2 แบบ เนี้ย  เขาไม่ได้เรียกว่า ทดสอบแล้วมั้งครับ เพราะการทดสอบ น้อยนะที่จะทำให้พัง  แล้วการทีท่านบอกอีกว่าเป็นไปไม่ได้หรอกที่ RRW นะเหนือกว่า Proarm   แต่ท่านรู้ไหม ว่า RRW เป็นตัวที่เขานำมาปรับให้ลงตัวที่สุดและเหมาะสมที่สุด.......  "แต่ผมก็ไม่ได้บอกนะว่า RRW แรงที่สุด"(แต่ถ้ายุค 2 จังหวะยังไม่หมด ผม"ขอเดา"ว่าอาจจะมี อีกหลายรุ่นที่ออกมา) และการที่บอกว่าให้เอา เสื้อ RRW กับ Proarm มาเปรียบเทียบ ที่ ช่้องพอร์ต   ใช่ครับ มันต่างกัน ....  มันใหญ่กว่าแล้วมันจะัแรงใช่ไหม  แล้วถ้าผมถามท่านว่า เสื้อ Proarm กับ เสื้อ RRW นั้นอายุการใช้งาน ใครถูกใช้งานมากกว่ากัน  การสึกหรอกอันไหน มากกว่ากัน  แบกทั้งน้ำมัน ชุดหน้า ชุดหลัง น้ำหนัก อื่น ๆ อีก  บางครั้ง พอร์ต ใหญ่ ใช่้ว่า จะแรง เสมอ นะ มันมีอีกหลายองค์ประกอบ  บางครั้ง "ตากลมเครื่อง เดิม ๆ แต่ลงยางใหญ่ ทั้งหน้าหลัง เนี้ย วิ่งทางตรง ๆ ยาว ๆ เนี้ย กินรุ่นน้อง Pro และ RRW ทั้ง 2 รุ่น มาแล้ว ก็มีนะ (เคยเห็นมาแล้ว) แถมโคตรประหยัดน้ำมันด้วย เกือบ 40 + กิโล / ลิตร  ด้วยความเร็วหลัก 1xx up เหมือนกัน  <---- ไม่ได้โม้ นะ  แต่ใน กลุ่ม ผม เห็นมาแล้ว เล่นกัน หัวเราะไม่ออก   (กรู เติมถังที่ 2  แล้ว มัน กินไปแค่ครึ่งถังเอง ซัดด้วยกันมาตลอด .... เวร!)
อีกข้อที่สงสัย  เห็นท่านบอกว่า วิ่งรวดเดียว 300-600+ กม. เนี้ย (เห็นหลายกระทู้แล้ว) หยุดแค่เติมน้ำมัน เนี้ย   ท่านไม่ทานข้าว ไม่ เข้าห้องน้ำบ้างเลยเหรอ...

ขอโทนะ เวลาผมตอบกระทู้แนะนำเพื่อนสมาชิก ผมก็แนะนำด้วยความจริงไม่ได้บิดเบือนเพราะไม่มีผลประโยชน์ใดๆแอบแฝงเพียงอยากให้เพื่อสมาชิกได้รู้ข้อเท็จจริงบ้างก็เท่านั้น แต่ผมเห็นท่านตามขัดแย้งผมประจำมันสบอารมณ์ท่านเรื่องไรมิทราบ  แต่สิ่งนึ่งที่ทำให้ผมรู้คือท่านติดตามผมตอบกระทู้ตลอด ก็ขอบคุณที่อ่านนะ  บางทีอาจทำให้ท่านเห็นพ้องตามผมบ้างก็ได้ อย่างเช่นท่านไปเที่ยวภูทับเบิกและเขาคล้อมา เห็นนำเสนอปัญหาเรื่องเครื่องเดี้ยง ผมอ่านดูแล้วอยากจะแนะนำท่านก่อนที่ท่านจะเจอลูกสามลูกสี่เดี้ยงอีกแต่มิกล้า ก้เลยยิ้มใจใจปัญหาจิ๊บๆพังแค่เนี๊ยะไม่เห็นต้องเอามาอวดเลย

...เพิ่งรู้จริงๆว่าท่านอายุ56แล้ว แก่กว่าพ่อผมอีก... เห็นลีลาการตอบกระทู้ผมนึกว่ายังวัยรุ่นและบอกว่าขี่รถทางไกล แค่แวะเติมน้ำมัน(ไม่กิน ไม่เข้าห้องน้ำ)
ซัดยาวรวดเดียว หลายร้อยกิโล  คนหนุ่ม(ออกกำลังกายเป็นประจำ)อายุย่าง33อย่างผม ยังยอมศิโรราบ
(เคยทำอย่างท่านเหมือนกัน เมื่อ4-5ปีก่อน อายุยังไม่30 ยังยอม.. ระยะทางแค่250กิโล คิดว่าตัวเองฟิต แต่ที่ใหนได้....ไม่ใหวครับ  บอกกับตัวเองว่าจะไม่ทำอย่างนั้นอีกแล้ว..)

"เรื่องRRWกับNpro ใครไม่เชื่อก็ตามใจ แต่ที่แน่ๆRRW ไม่ได้พัฒนามาจากเอ็นโปรหรอกครับ เพราะจุดบอดของRRWถูกแก้ไขในNpro หลายอย่างครับ แต่ที่ออกขายทีหลังน่าจะเป็นนโยบายของฮอนด้า"
...ปุจฉา...วิสัชนา ...มาคิดวิเคราะห์ถึงเหตุและผลข้อนี้ ฮอนด้าเขาทำยังงั้นทำไม...เพื่ออะไร...?

...กินน้ำมัน 40กม/ลิตร ไม่ได้บอกว่าขี่เกิน100ครับ ขี่ใช้งานปกติประจำวัน

กุ๊ก ๆ คับ

"ขอ โทนะ เวลาผมตอบกระทู้แนะนำเพื่อนสมาชิก ผมก็แนะนำด้วยความจริงไม่ได้บิดเบือนเพราะไม่มีผลประโยชน์ใดๆแอบแฝงเพียง อยากให้เพื่อสมาชิกได้รู้ข้อเท็จจริงบ้างก็เท่านั้น แต่ผมเห็นท่านตามขัดแย้งผมประจำมันสบอารมณ์ท่านเรื่องไรมิทราบ "

ผมก็ไม่ทราบเหมือนกันนะครับว่า ผมไปขัดแย้งท่านมากขนาดไหน  แต่สิ่งที่ท่าน เคยเจอตามประสบการณ์ของท่าน แล้วท่านถามมาในเว็ป  "ผมไม่มีสิทธิ์ที่จะตอบเลยหรือไม่มีสิทธิ์ออกความคิดเห็นเลยหรือยังไงครับ "   ยกตัวอย่าง กระทู้ที่ท่านเคยถามว่า ตากลมเดิมๆ ของท่าน ทำไงให้ประหยัดน้ำมัน....(ใช่เปล่าหว่าขี้เกียจ หากระทู้)   ผมเล่น ตากลม ผมมองผมถามพี่ท่าน อื่น ๆ ว่า มันเดิมไหม  ความเห็นพี่หลายคน บอกว่า ไม่เดิม  ผมก็เห็นว่ามันไม่เดิม  เลยแย้งว่ามันเดิมตรงไหน..   สรุป ผมออกความคิดเห็นไม่ได้ ว่างั้น...

" แต่สิ่งนึ่งที่ทำให้ผมรู้คือท่านติดตามผมตอบกระทู้ตลอด ก็ขอบคุณที่อ่านนะ  บางทีอาจทำให้ท่านเห็นพ้องตามผมบ้างก็ได้ "

ผมเห็นพ้องกับพี่ไหม ผมเห็นนะพี่วิรัตน์ แต่บางเรื่องที่พี่ โพสออกไป มันทำได้เฉพาะตัวรถของพี่  "เด็กใหม่ๆ ที่เขาทำรถไม่เป็น ไปลองทำตาม แล้วมันพัง เขาย้อนกลับมาถาม คนโน้นถามคนนี้ จนน้องใหม่ๆ เขา ท้อ  เขาเลิก ....เป็นพี่   พี่คิดว่าไง
  บางเรื่อง เช่น การประหยัด ไม่รู้หรอกว่าต้องการประหยัดแค่ไหน  เห็นพี่ตอบกระทู้โน้นกระทู้นี้ ประหยัด ๆ ๆ  แล้วพี่ กลับมาตั้งกระทู้ถาม ว่า จะทำไงให้ประหยัด (พี่เปิดกระทู้ฆ่าตัวเองเลยนะเนี้ย)

"อย่างเช่นท่านไปเที่ยวภูทับเบิกและเขาคล้อมา เห็นนำเสนอปัญหาเรื่องเครื่องเดี้ยง ผมอ่านดูแล้วอยากจะแนะนำท่านก่อนที่ท่านจะเจอลูกสามลูกสี่เดี้ยงอีกแต่มิ กล้า ก้เลยยิ้มใจใจปัญหาจิ๊บๆพังแค่เนี๊ยะไม่เห็นต้องเอามาอวดเลย"

แล้วที่พี่ว่ามันรถ ผมมันเดี้ยง เนี้ย เพราะ อะไรหละ ......  (ผมไม่ได้คิดจะทดสอบรถแน่นอน ถ้าจะทดสอบ ผม ไปโบนันซ่าดีกว่า ได้ทุกรูปแบบ) และที่สำคัญ เรื่องแค่นี้ผม ไม่ได้คิดจะอวด อะไร หรอกนะครับ  เวลา รถ ในกลุ่มพัง มีใครไม่อยากรู้บ้าง ว่ารถเพื่อนเราเป็นอะไร   หรือเวลาที่พี่วิรัตน์ ออกเที่ยว กับกลุ่มแล้วรถเพื่อนในกลุ่มพัง  พี่วิรัตน์ ไม่อยากรู้เลย ว่ารถเพื่อนเรามันเป็นอะไรพัง...

"เรื่อง ที่ผมวิ่ง600+กม.รวดเดียวและไม่พัก คุณลองมาวิ่งกับผมม่ะ ผมอายุ56แล้ว แต่รับรองว่าความอึดไม่แพ้รุ่นน้อง่ร๊อก ผมวิ่งประจำจริงๆ เพราะต้องไปสลนครไม่น้อยกว่าเดือนละ2ครั้ง เลิกงานวันศุกร์ 16.30น ถ้าไม่ทำเวลาแล้วจะถึงสกลนครเวลาเท่าไรล่ะครับ ไม่ว่าผมจะขับรถยนต์จะขี่รถมอเตอร์ไซด์ไปก็ตามน้อยครังที่ผมจะพักกินอะไร ระหว่างทาง บางเที่ยวยังไม่เข้าห้องน้ำซักครั้งเสียด้วยซ้ำ วิ่งมันรวดเดียว 6-7 ชม.ไม่ทันหิวหรอกครับ"

โอ๊ยยยย  ผมไม่กล้าที่จะไปวิ่งสู้กับพี่หรอกครับ ผมอายุ แค่ 32 เอง แต่ความคิดผมก็คือความคิดผม....  ที่ถามว่า วิ่ง 600+ รวดเดียวไม่พักเนี้ย เพราะอยากรู้ เพราะเพื่อน ๆ ในกลุ่มผม 2-3 คน อยู่บ้านเดียวกับพี่  เนี้ย เขายังพักเลย....  ส่วนตัวผม ไปแค่โคราช "จอดแดรก แมร่ง ตลอดทาง"

"เรื่อง RRW กับ N pro ใครไม่เชื่อก็ตามใจ แต่ที่แน่ๆRRW ไม่ได้พัฒนามาจากเอ็นโปรหรอกครับ เพราะจุดบอดของRRWถูกแก้ไขในNpro หลายอย่างครับ แต่ที่ออกขายทีหลังน่าจะเป็นนโยบายของฮอนด้าเขา อันนี้ก้ไม่ทราบหรอกครับ"

พี่ครับ บอกอะไรให้ ผมอ่าน ตรงนี้แล้วจะบอกพี่ว่า  RRW เนี้ย ออกที่หลัง NSR Proarm นะครับ  

"และ สุดท้าย ผมอยากได้ และอยกเห็น 2 ล้อที่วิ่งเกิน100 กม.ต่อชม.และกินน้ำมัน 40กม/ลิตรน่ะ พามาทดสอบได้ม่ะ เดี๋ยวมีค่าจ้างให้สุดคุ้มเลยครับ ผมลองโซนิกที่ว่าปรหยัดๆ วิ่งเกินร้อยยังได้ไม่ถึง35กม./ลิตรเลยครับ"

ถ้าอยากเห็นตามรูป ก็ลองดูในลายเซ็นของพี่เอ็ม เอาครับ  ส่วนเรื่องการทดสอบ อะไรนั้น ลองคุยกับเจ้าตัวเอง ผม ไม่มีสิทธิ์ที่จะไปเอารถชาวบ้านมาทดสอบอะไรแบบนั้นหรอกครับ

เบอร์ ติดต่อ 081-557-3097 , 081-404-1714

บูรพาพยัคฆ์

อ้างจาก: เดช..ไอ้เสื้อทอง เมื่อ ธันวาคม 17, 2012, 11:21:03 ก่อนเที่ยง

พี่ ท่าน นี้ ช่าง เป็น  ชายวัย 56  ที่ มหัศจรรย์ มาก ๆ เลยครับ ... อีก 4 ปี จะเกษียณ เเล้ว  ร่างกาย ยังแข็งแรงกว่า คน หนุ่ม ๆ หลาย ๆ คนซะอีก

ผม  อ่อนกว่า พี่  10 กว่า ปี  วิ่ง แค่  ร้อยกิโล  ก็ ปวดเอว จะแย่แล้ว  อาจจะเป็นเพราะเราเป็น คนตัวใหญ่ น้ำหนักเยอะ ด้วย มั้ง

ในเมื่อ  พี่  มีประสบการณ์เยอะ และถือเป็น ซีเนียร์  ในวงการคนนึง  หากจะอนุเคราะห์ ให้ข้อมูลแนวทาง ดีๆ แก่ น้อง ๆ หลาน ๆ  คงจะเป็นวิทยาทาน อย่างยิ่งยวดแก่เพื่อน สมาชิกในที่นี้ทุกคนทีเดียว ครับ 

ผมอยากทราบ ว่า มีจุดไหน บ้าง ที่  N-PRO นำสเปค ของ N RRW ไปพัฒนาปรับปรุง  ครับ ...แล้วเหตุผล ใด ที่ ทาง ฮอนด้า จึง เอาตัวที่ ล้าสมัยกว่า มา ขายทีหลัง  ครับ   มันต้องมีเหตุมีผล อะไร มาสนับมนุน ซักอย่าง ซิครับ พี่

ป.ล. สำหรับ N RRW  วิ่ง ใช้น้ำมัน  40 กิโล ต่อลิตรผมเชื่อ นะ  เพราะ เคยทดสอบ FSX ในสภาพ โทรม ๆ แต่สเปครถเดิม  มา  ก็ได้ ประมาณ 30 กว่า โล/ลิตร อยู่  ....กิน  พอ ๆ กับ LS  แต่ประหยัด กว่า DASH  อ่ะครับ    FSX สเปคเดียวกับ RW  แต่คาบู คนละพาร์ทกัน

NSR R ที่ ทดสอบโดย นิตยสาร นักเลง รถ  ก็ รู้สึก จะสิ้นเปลือง อยู่ที่  30 กว่ากิโล /ลิตรเช่นกัน 

ส่วน NPRO เท่าที่ เจอ 18 -22  ไม่ มากไปกว่านี้ แม้จะเนียน ไงก้ตาม  กินน้อยกว่า  GAMMA II นิดนึงว่างั้น   

เพื่อน ๆ ท่านอื่น  หาก  จะกระุณา ช่วยแชร์ประสบการณ์  ก็จะขอบคุณมาก...

..ขออีกอย่างด้วยนะครับ  ... โปรด ใจเย็น ๆ และยอมรับความคิดเห็นที่แตกต่างด้วย 

.

เข้ามา   แชร์ความเห็นด้วยคน 
rw   คันนี้เท่าที่ลองดู     เบนซิน    95  (ธรรมดาไม่มีโซฮอล)     ได้   35.5   กม./  ลิตร    แต่  รอบเฉลี่ย   อยู่ในช่วง    5000-5500   รอบ  (ผมว่าช้านะ)
แต่ถ้า   โซฮอล   95       ได้เต็มที่     33.5  กม./ลิตร      ที่  6000   รอบ        ตอนทดสอบ   หนัก  89   

สงสัยครับ  rw    มี   4 ลาย   ถูกไหมครับ     ลาย   ปี  97,98,99,   และลาย  2000             ส่วนเอ็นโปร    39,40, 41  ,42       ผมว่ามันออก  ควบคู่กันไป   นะครับ   
ข้อสงสัย  ผม  คิดว่า   น่าจะเป้นเรื่องการตลาด  มากกว่า     สมัย    ตัวสีเขียวเรปโซล    ออกมาไหม่  ๆ   ผมไปดูที่  ศูนย์     ตอนนั้น   ราคา     82,500    บาท      ส่วน   rw     69,500   บาท   
ผมคิดว่า   rw   น่าจะลดเสปคลง  มาจากเอ็น  โปร     เพื่อ   การตลาด       เพราะ   คู่แค่ง  คาวาวากิ     มีราคา   ตอนนั้น    ตั้งแต่   68000  ,   72000    ,  74000  ,   76000   และ   78500 (รุ่นพิเศษสีฟ้า)      ถ้าฮอนด้า  ยึดเพดาน  ขาย  แต่   80000  +   อย่างเดียว   คงเพลี่ยงพลำ้  คู่แข่ง   แน่เลย        ขออภัยสำหรับความคิดเห็นของผมด้วยถ้าตอบไปไม่ถูกใจใคร     แต่  ตอนนั้น  ผม  ไปดูที่ศูนย์     คือเอ็นโปร       และ  r1       ในสมัยนั้นนะ      พาพ่อไปด้วย   จะเอาให้ได้  แต่ผลสุดท้าย  ไม่ได้ครับ  เลยต้องมาสะสม  วัยนี้แหละ

ภาพความหลัง

aoaaued

ขอบคุณที่ออกมาแสดงความคิดเห็นครับ
ที่จริงผมเองก็มีอายุมากแล้วละ จริงๆน่าจะเลิกข้องเกี่ยวกับรถมอร์เตอร์ไซด์ได้แล้วละ และคนใกล้ชิดหลายๆคนก็ขอร้องให้เลิกใช้ซะที แต่ใจมันรักจะขี่ก็เลยทำมึนๆไม่สนคำพูดใครนะ   และรถยนต์ที่บ้านก็มีเกินจำนวนคนนะจะใช้คันไหนก็ได้ แต่ผมเบื่อกับการขับทางไกลและต้องทำเวลามันหงุดหงิด และปีนี้ผมก็โดนชนท้ายมา2ครั้งแล้วทั้งที่ติดไฟแดงอยู่ พอเกิดเหตุแล้วก็เสียเวลามากมาย ต้องเอารถมาเข้าอู่ซ่อมอีกเที่ยวไปเที่ยวมาดูรถกว่าจะได้คืนน่าเบื่อ
ผมทำงานอยู่โรงพยาบาลในตำแหน่งนักวิชาการด้านสาธารณสุข มีหน้าที่ให้บริการด้านวิชาการ ต้องคอยค้นคว้าหาเหตุหาข้อสรุปไว้แนะนำเขา นิสัยจึงคอยจะติดที่จะแนะนำผู้อื่นครับ ผมก็เคยยื่นเรื่อขอเออรี่ออกจากงานแต่ท่าน ผอ.ขอไว้ว่าให้ช่วยกันไปก่อนอย่าเพิ่งออก
เรื่องรถมอร์เตอร์ไซด์2จังหวะที่วิ่งได้ถึง40กม./ลิตร ผมอยากได้จริง แต่ต้องวิ่งเกินร้อยนะเพราะผมต้องเดินทางไกลประจำต้องการจริงๆครับ  แต่ต้องขอทดลองก่อน เบื่อกับคำโฆษณา ตั้งแต่สมัยอีซูซุมังกรทองที่บอกว่า 35-37 กม./ลิตร เอามาใช้เข้าจริงๆครึ่งนึงยังไม่ได้เลยครับ และอีกหลายโฆษณาที่บอกว่าประหยัดอย่างโน้นอย่างนี้ครับ
เรื่อง Npro กับ RRW ต่างกันตรงกล่องกับเสื้อสูบครับ ของเอ็นโปรเขาแก้ไขข้อด้อยมาแล้วครับ ลองสังเกตุช่องทางไอดีที่ใหญ่ขึ้น ช่องพอร์ทไอเสียที่แก้ไขให้การไหลของไอเสียให้ได้มากขึ้นในรอบเครื่องที่สูงและต้องใช้แรงมาก ซึงหากเป็นเสื้อ RRW ไอเสียจะระบายออกไม่หมดและเสื้อก็จะถูกไอเสียเผาในจุดนั้นจนบวมและเบียดลูกเบียดแหวนให้เกิดการึกหรอจนถึงเดี้ยงเลยก็ได้ ถึงแม้จะใช้น้ำมัน2tจะเทพอย่างไรก็ช่วยไม่ได้กับเหล็กที่ร้อนจนแดงหรอกครับ ส่วนกล่องลีลาการเปิดวาล์ที่ให้ความเหมาะสมกว่ากัน  ส่วนเหตุผลที่ออกขายทีหลังไม่รู้ครับ
เรื่องที่บอกว่าNpro กินน้ำมันมากกว่าก็ไม่น่าใช่นักครับ ถ้าวิ่งความเร็วเท่าๆกัน น้ำหนักรถเท่าๆกันก็ไม่น่าจะต่างกัน Nproคันของผมทดสอบเมื่อสิ้นเดือนที่แล้ว (30 พย.55)จากบางปะอินถึงขอนแก่น ร่วม400กม.ใช้เวลา 4ชม.15นาที ทั้งสภาพการจราจร ไฟแดงอีกนับสิบ ก็ได้อัตราการกินน้ำมันราวๆกม.ละ1.10บาทกับน้ำมัน E20(32+บาท)ครับ เที่ยวนั้นผมยังเอารถไปเทสกล่องที่ซื้อกับคุณโหน่งขอนแก่น(wiwat44speed up)เลยครับ เฉลี่ยแล้วได้เกิน30กม.ครับ สเป็ครถผม ล้อหน้ายาง100/80 หลัง130/70 สเตอร์หน้า15หลัง40 ครับ ก็ได้ตามนี้จริงครับ ส่วนเที่ยวล่าสุด(บางปะอิน ขอนแก่น)เมื่อวันที่7ธค.นี้ไม่ได้ลองจับการใช้น้ำมันครับ

Tong_2T_150

อ้างจาก: aoaaued เมื่อ ธันวาคม 17, 2012, 12:55:24 หลังเที่ยง

เรื่อง Npro กับ RRW ต่างกันตรงกล่องกับเสื้อสูบครับ ของเอ็นโปรเขาแก้ไขข้อด้อยมาแล้วครับ ลองสังเกตุช่องทางไอดีที่ใหญ่ขึ้น ช่องพอร์ทไอเสียที่แก้ไขให้การไหลของไอเสียให้ได้มากขึ้นในรอบเครื่องที่สูงและต้องใช้แรงมาก ซึงหากเป็นเสื้อ RRW ไอเสียจะระบายออกไม่หมดและเสื้อก็จะถูกไอเสียเผาในจุดนั้นจนบวมและเบียดลูกเบียดแหวนให้เกิดการึกหรอจนถึงเดี้ยงเลยก็ได้ ถึงแม้จะใช้น้ำมัน2tจะเทพอย่างไรก็ช่วยไม่ได้กับเหล็กที่ร้อนจนแดงหรอกครับ ส่วนกล่องลีลาการเปิดวาล์ที่ให้ความเหมาะสมกว่ากัน  ส่วนเหตุผลที่ออกขายทีหลังไม่รู้ครับ

...จริงอยู่ครับเรื่องพอร์ทไอเสียและไอเสียNProจะมีพื้นที่หน้าตัดพอร์ทใหญ่กว่าRRW เพราะNProแรงม้า(39.5Hp@10,500rpm) มากกว่า RRW(37Hp@10,000rpm) ตามคำโฆษณาอวดอ้างของฮอนด้าเขา พอร์ทต่างๆต้องใหญ่ขึ้นเพื่อสร้างแรงม้าที่มากขึ้น
...หากจำกันได้ผมเคยทำกระทู้ข้อมูลทางเทคนิคเรื่องพอร์ทไอดี+ไอเสีย ของ2รุ่นนี้ วัดพื้นที่พอร์ท ใช้โปรแกรมAutoCad วัดพื้นที่เป็นตร.มม ให้เห็นเป็นตัวเลขแต่ละพอร์ท-พื้นที่รวม ชัดๆ
และกระทู้กายวิภาพปอดRRW, NPro ก็เคยทำกระทู้ใว้เหมือนกัน   กระทู้นี้ถ้าสังเกตุพาร์ทนัมเบอร์ของหม้อกรองอากาศของRRWจะใช้พาร์ทนัมเบอร์เดียวกับของNPro(ต่างตรงยางปากคาร์บู)
ซึ่งในเคสนี้ใครเห็นก็รู้โดยทันทีว่า เป็นไปไม่ได้เลยที่RRWจะมาก่อนNPro เพราะถ้าRRWมาก่อน NProต้องใช้หม้อกรองพาร์ทนัมเบอร์ของRRWสิ...ถูกต้องใหมครับ
แต่ข้อมูลเว็บล่ม ข้อมูลดีๆ..หายเกลี้ยง..!

บรรทัดนี้
.."ซึงหากเป็นเสื้อ RRW ไอเสียจะระบายออกไม่หมดและเสื้อก็จะถูกไอเสียเผาในจุดนั้นจนบวมและเบียดลูกเบียดแหวนให้เกิดการึกหรอจนถึงเดี้ยงเลยก็ได้ ถึงแม้จะใช้น้ำมัน2tจะเทพอย่างไรก็ช่วยไม่ได้กับเหล็กที่ร้อนจนแดงหรอกครับ"..---ถ้าเสื้อRRWถูกไอเสียเผาจนพอร์ทไอเสียหรือบริเวณนั้นบวม จนสร้างความเสียหายให้กับเครื่องยนต์ QCฮอนด้าของคงไม่ให้ผ่านเล็ดลอดมาหรอกครับ
เพราะขืนให้ผ่านมาได้จริง ต้องมาเรียกรถคืนกันจ้าละหวั่นวุ่นวาย เสียเครดิตไปมหาศาล และ2Tเทพๆ..ก็ไม่ได้ช่วยแก้หรือลดเรื่องความร้อนในห้องเผาใหม้ครับ
แต่ตัวที่ลดความร้อนจัดในห้องเผาใหม้ จากการจูนบางได้คือไอดีที่เรโชเหมาะสมครับ
ปล. ทั้งหมดนี้ผมไม่ได้ต้องการจะเอาชนะเพื่อให้ดูเป็นเทพ เทวดาอะไรทั้งนั้น
แค่อยากชี้แจงข้อมูลที่บางท่านยังสับสนอยู่...เท่านั้นเอง จริงอยู่ว่ามันได้ ไม่คุ้มเสีย

เดช..ไอ้เสื้อทอง

มีความเห็น ดี ๆ มา แชร์มากมายเลย   ดีจัง ...  ที่ พวกเรา ยัง ใจกว้าง และมั่นคง พอ ที่ จะรักษาจุดยืน ของตน ในการเสนอความเห็น โดยไม่ใช้ อารมณ์

ผมอยาก ให้ เว็บนี้เป็นอย่างนี้  ...ใจกว้าง  พอ จะรับความคิดเห็นที่ แตกต่าง  ถกแย้ง ข้อมูลกันด้วย ความสุภาพและใจเย็น

ไม่อยากให้ ใคร ต่อใคร  ติง ว่า และ บอกว่า กระทู้ แนวนี้เป็น แนว มาม่า  อะไร  ....เปรียบเทียบรถ ก็ไม่ได้  เห็นแย้ง ก็ไม่ได้ ...

มุมมองส่วนตัวของผม  จริง ๆ  มีดังนี้

1.NSR - RW ขับสบาย กระฉับกระเฉง กว่า  และประหยัด น้ำมันกว่า  N-PRO ในเงื่อนไข เดียวกัน ...กล่าว คือ ความเร็วบิดแช่ ที่ 80 เท่ากัน N-PRO กินกว่า ชัดเจน

2.เรื่อง ข้อมูล ช่องพอร์ทเสื้อ ผมก็ทราบครับ....แต่ไฟน่อล  แล้ว  ผมก็ยัง  ขอบอก ว่า  หากพูดกันในเรื่อง ความแรงการเร่งขึ้นไว  อะไรประมาณนี้  ผมว่า N-PRo ยังทำได้   ไม่ดี  เท่าที่ควรจะเป็น  เลย 

" ความซื่อสัตย์ จะสร้างความสุขที่แท้จริง  ให้แก่เรา  "

DEDOR

เอาเถอะครับ  สาวก  ฮอนด้า  ด้วยกัน  อย่าคิดมากครับ    ใครแรงกว่า ใครประหยัดกว่า  ไม่ต้องไปเครียดครับ 

วิธีการซ่อมกล่องไฟ เอ็นโปร RW และ FSXครับ
http://www.2strokeclub.com/smf/index.php/topic,94916.0.html

aoaaued

ทั้งหมดที่ผมเสนอข้อคิดเห็นมา ก็แล้วแต่ว่าใครจะเห็นด้วยหรือไม่นะครับ ไม่ว่ากัน  เพราะทั้ง2รุ่นมันก็มีข้อดีข้อเสียคนละแนวกัน แต่บทพิสูจน์ที่ผมทดลองแบบโหดๆได้ข้อสรุปว่าแบบนั้นครับ   น้องที่ทำงานที่เดียวกันกับผม ใช้RRWมาก่อนผม่มีเอ็นโปรอีกคุยนักคุยหนาว่ารถเขาวิ่งได้190สบายๆ ผมก็เลยชวนกันไปลองบนถนนเอเซียดูครับ  ตอนออกตัวเอ็นโปรอาจเป็นเป็นรองแต่พอรถผมไมล์ขึ้นร้อยหกนิดหน่อยก็แซงได้แล้ว พอฉีกหนีออกเลนขวาสุดเดี๋ยวเดียวก็มองกระจกหลังไม่เห็นซะแล้ว

กุ๊ก ๆ คับ

จริงอย่างที่คุณโต้งบอก "ถ้า RRW เกิดก่อน Proarm นั้น " งั้น ข้อเหวี่ยง ก้าน บาล้านเซอร์ ที่เราใช้ก็โดนหลอกมาตลอดว่าเป็นของโปรอาร์มสิครับ

อ้างจาก: กุ๊ก ๆ คับ เมื่อ ธันวาคม 17, 2012, 02:22:25 หลังเที่ยง
จริงอย่างที่คุณโต้งบอก "ถ้า RRW เกิดก่อน Proarm นั้น " งั้น ข้อเหวี่ยง ก้าน บาล้านเซอร์ ที่เราใช้ก็โดนหลอกมาตลอดว่าเป็นของโปรอาร์มสิครับ

รุ่น อะไร เกิดไม่ทัน ผมเพิ่ง 18

Witt-RRw

อืมมมมมม  งึมงำๆ................................

บัญชี ธ.กรุงเทพ ออมทรัพย์  นายวิทมนต์ พันกง 088 00 6 904 2
โทรฯ 081 910 หก เจ็ด ห้า 9
ที่อยู่ในการส่งของ
35/106 ซ.เรวดี ต.ตลาดขวัญ อ.เมือง จ.นนทบุรี 11000