Main Menu

KR เสียงออกคอท่อ

เริ่มโดย Kr150MaSaew, พฤศจิกายน 21, 2012, 05:25:54 หลังเที่ยง

หัวข้อก่อนหน้า - หัวข้อถัดไป

Kr150MaSaew

KR150ssr ครับ เสียงมันออกคอท่อครับ เปลี่ยนปะเกน แล้ว ก็ไม่หายครับ คือไม่อยากไปหาช่างครับ ทำเองได้ทำครับ ยังไง ขอคำแนะนำ หน่อยครับ

aun a31

ลองง่ายๆ ซ้อนปะเก็นซะ

(ไม่เห็นสภาพหน้างานพูดลำบาก)

085-947-8408  อั๋น
ชื่อบัญชี
นาย ไกรศร เปลี่ยนหยวก
741-2-35767-6
ธ.กสิกรไท

Kr150MaSaew

ลอง ซ้อน แล้ว ครับ เป็น เหมือน เดิม ... (แล้ว จะ ลง ยัง ไงให้ดู หล่ะเนี้ย)

AcidZero

เคยเห็นร้านท่อทำน่ะ เค้าเอาไขควง ติกอัด ตรงที่คอท่อเข้าไป เหมือนจะดันให้แน่น ลองทำดูครับ

Kr150MaSaew

จะลอง ทำ ดู ครับ (ความรู้ผมน้อย)

armforspeed

ผมขอแนะนำนะครับ
1.เริ่มด้วยการเช็กปะเก็นว่ามีของเก่าเหลืออยู่ที่เสื้อสูบรึป่าว(ควรงัดออกให้หมด)
2.เอาปะเก็นคอท่อตรงรุ่นนั้นๆใส่เข้าไป แปะกับเสื้อสูบ หากแปะไม่อยู่ให้เอาจาระบีทา
3.เช็คดูรอยแตกของคอท่อ หากท่อแตกอาจเป็นสาเหตุได้
4.คล้องท่อไว้ในตำแหน่ง(ยังไม่ต้องยึดปลายท่อ)
4.เริ่ม จากกานขัน น็อตคอท่อ เข้าไปพร้อมๆกัน (อย่าอัดเข้าไปทีละตัว ให้ขันน็อตแบบซ๊ายทีขวาทีจนแน่นเข้าที่)
5.ขันน๊อตปลายท่อดู แล้วลอง(หรือลองก่อนก็ได้ หากยังไม่ได้ขันปลายท่อแล้ว เสียงไม่ออกคอแล้ว แต่เมื่อไขปลายท่อแล้วเสียงออกคออยู่ นั่นแสดงว่าท่อผิดรูป)
ข้อสังเกตุ
1.หากขันน๊อตแน่นแต่ปะเก็นไม่แน่นก็อาจทำให้รั่วหรือเกิดเสียง ประเด็นนี้ อาจเกิดจาก หูคอท่อเบี้ยว ต้องทำการซ่อมก่อน หรือรองปะเก็นเพื่ม
2.ก่อนขันน๊อตปลายท่อลองสตาร์ทฟังเสียงแล้วขยับดูก่อนเผื่อหาย
ผิดพลาดประการใดเซียนท่านอื่นโปรดแนะนำด้วยครับ
ชีวิตน่ะอะไรที่ทำแล้วมี "ความสุข" ก็ทำไป

ไม่ต้องสนว่าใครจะ "เข้าใจ" หรือ "ไม่เข้าใจ"

เพราะมัน "เป็นไปไม่ได้" ที่จะหวังให้ทุกคนมา "เข้าใจ" เราไปซะหมด ...!!!

++ สนุกกับสิ่งที่เราเป็นและทำก็พอ ++ ^_____^

>> Madcat Madlove / ตุ๊กตาไล่ฝน <<

Kr150MaSaew

จะลอง ทำ ตาม คำแนะ นำ ครับบ (ต้อง ขอบคุณ อย่างมาก ครับ)

nutt57

แน่ใจรึป่าวครับว่าเสียงมาจากคอท่อรั่ว ของผมตอนแรกเสียงคล้ายๆคอท่อรั่ว แต่จริงๆแล้วดังมาจากลูกวาวล์เอามือกดดูแล้วเงียบเลยแต่ต้องเอาฝาครอบวาวล์ออกก่อนนะครับ ลองดูนะครับเผื่อจะเป็นเหมือนของผม

สนิมริมเล

เข้ามาเก็บข้อมูล ของผมก็เป็นเหมือนกันครับ อิอิ

>>>KRR<<<
ไทยพาณิย์ 706-2-33255-0 ทวินันท์ นันทะกิจ  086-5967512

tzr133

ลองดูดีๆครับ ถ้าเสียง เหมือน คอ ท่อรัว ก็ต้องไป ดู รูที่ไอเสียน่าจะออก
1 ประเก็น คอท่อ ซึ่ง คุณบอกว่าทำไปแล้ว(แต่ก็อย่าเพิ่งตัด ปัญหานี้ไป เพราะบางทีคุณอาจจะใส่ไม่ถูกวิธี)
2 ลูกวาล์ว เสียงอาจจะมาจากจุดนี้ได้ ถ้า หลวมหรือ สึก หรือ ซีลยางชำรุด
3 ประเก็บฝา KIP ข้างเสื้อสูบ ดูดีๆครับ บางทีคันไม่แนนหรือประเก็น ขาดก็เสียงมาได้เหมือนกัน
4 ดูใต้ ท้องด้วย ท่อรั่วหรือป่าว

328 080808 4
นายอานนท์ ไชยนอก ธนาคารกรุงเทพ สาขาแม่สอด ออมทรัพย์
0884246578

Kr150MaSaew

ขอบ คุณ มาก ครับ ทุกท่าน ที่ เข้า มาแนะนำ

nuttakit

ขออนุยาด จขกท ถามด้วยคนครับ ท่อของผมทำไมมันมีเสียงดังกว่าปลาย เวลาขับออกตัวหรือขับรอบต่ำอ่ะครับ เสียงจะดังเเป๊งๆๆ
ประมาณกลางๆตัวท่อ ตอนสตาทจอดเดินเบา เสียงปิ๊งๆๆพอรับได้ ตอนลากเสียงก็ออกมาดีครับ คือว่าอยากจะทำให้ตอนขับช้าๆ
เสียงที่ว่า เเป๊งๆๆ เบาลงกว่าเดิม เพราะเวลาเข้าซอย เกรงใจชาวบ้านครับ ลองเช็คตัวท่อ คอท่อก็ไม่รั่วครับ
   พอดีได้เข้ามาอ่านกะทู้นี้ มีผู้ชี้เเนะให้ใส่ประเก็นซ้อนไปอีกตัว ว่าจะลองดูครับ   หรือมีท่านใดพอเเนะให้ อาจจะเป็นสาเตุอื่นก็ยินดีครับ   ขอบคุณมากๆเลยครับ
        ปล. ท่อเป็น pdk เทียม ถอดมาจาก kr ลองเทียบดูเเล้ว ใส่ได้พอดีก็เลยใส่ดูครับ ไม่รู้ว่าจะเกี่ยวกับท่อด้วยไหม ว่า ท่อ kr ใส่ ser ไม่ได้

ser ตัวเเรก กะ ตัวสุดท้าย

nuttakit

อ้างจาก: armforspeed เมื่อ พฤศจิกายน 24, 2012, 09:34:44 หลังเที่ยง
ผมขอแนะนำนะครับ
1.เริ่มด้วยการเช็กปะเก็นว่ามีของเก่าเหลืออยู่ที่เสื้อสูบรึป่าว(ควรงัดออกให้หมด)
2.เอาปะเก็นคอท่อตรงรุ่นนั้นๆใส่เข้าไป แปะกับเสื้อสูบ หากแปะไม่อยู่ให้เอาจาระบีทา
3.เช็คดูรอยแตกของคอท่อ หากท่อแตกอาจเป็นสาเหตุได้
4.คล้องท่อไว้ในตำแหน่ง(ยังไม่ต้องยึดปลายท่อ)
4.เริ่ม จากกานขัน น็อตคอท่อ เข้าไปพร้อมๆกัน (อย่าอัดเข้าไปทีละตัว ให้ขันน็อตแบบซ๊ายทีขวาทีจนแน่นเข้าที่)
5.ขันน๊อตปลายท่อดู แล้วลอง(หรือลองก่อนก็ได้ หากยังไม่ได้ขันปลายท่อแล้ว เสียงไม่ออกคอแล้ว แต่เมื่อไขปลายท่อแล้วเสียงออกคออยู่ นั่นแสดงว่าท่อผิดรูป)
ข้อสังเกตุ
1.หากขันน๊อตแน่นแต่ปะเก็นไม่แน่นก็อาจทำให้รั่วหรือเกิดเสียง ประเด็นนี้ อาจเกิดจาก หูคอท่อเบี้ยว ต้องทำการซ่อมก่อน หรือรองปะเก็นเพื่ม
2.ก่อนขันน๊อตปลายท่อลองสตาร์ทฟังเสียงแล้วขยับดูก่อนเผื่อหาย
ผิดพลาดประการใดเซียนท่านอื่นโปรดแนะนำด้วยครับ
สงสัยจะเป็นท่อผิดรูป อย่างที่ท่านเนะอ่ะครับ เพราะวันนี้ผมลองเพิ่มปะเก็นไป1ตัว ก็ลองข้อที่5ที่ท่านเเนะ ปรากฎว่า
            ตอนใส่สังเกตุ คอท่อมันจะเกย รูเสื้อ ไปนิดนึง น่าจะเป้นสาเหตุที่ทำให้เสียงดัง เเต่พอขยับจนเสียงเงียบ เเต่ตัวท่อ
            ปลายมันจะถ่างออกเยอะเกินผิดรูป ไม่ทราบว่าจะพอเเก้ไขได้ไหม เพื่อให้เข้ารูป หรือต้องเปลี่ยนอย่างเดียวครับ
                 เพราะว่าตอนขยับ เสียงคอท่อเงียบเเล้ว พอใจกับเสียงท่อที่ได้รับครับ ปิ๊งๆๆ นุ่มดีอ่ะครับ พอจะเเนะได้ไหม
             ถ้าไม่ได้จิงจิงก็คงต้องหาตรงรุ่นใส่  ขอบคุณข้อมูลดีดีที่มาเเชร์กันครับ :D :D :D

ser ตัวเเรก กะ ตัวสุดท้าย