Main Menu

เห็นการท่องเที่ยวแบบรถตู้ แล้วคันใจเหลือเกิน

เริ่มโดย black850, พฤศจิกายน 11, 2012, 07:57:47 หลังเที่ยง

หัวข้อก่อนหน้า - หัวข้อถัดไป

black850

แอบมาบ่นสักหน่อย

โดยส่วนตัวผมชอบเที่ยวแบบขี่มอไซค์ไปซึมซับบรรยาการระหว่างการเดินทาง สายลม แสงแดด  แต่พอไปถึงจุดหมายปลายทางมักจะพบบ่อย ๆ คือ แก๊งรถตู้   เห็นแต่ละคนแล้วเห้ย ๆๆๆ อยากจะถามเขาจังเลยว่านี่เหรอการมาเที่ยว มาึถึงก็โดดมาถ่ายรูป ๆๆๆๆๆ ถ่ายเสร็จ แล้วก็โดดขึ้นรถตู้แล้้วก็หลับ ปล่อยให้คนขับขับต่อไป เห้ย......

ไม่ได้อิจฉานะครับที่เห็นเขาสบายไม่ต้องตากแดดตากลม นั่งรถหลับสบาย

แล้วที่สำคัญ ผมมักเจอคนพวกนี้มาคุยทับ ที่โน่นไปมาแล้ว ที่นี่ไปมาแล้ว ....  พอเราถามไปยังไง เขาก็ตอบเหมารถตู้ไป ...
เลขที่บัญชี 3280773932 อภิชาติ สุระเดช ธ.กรุงเทพ สาขาแม่สอด

รบกวนติดต่อ ก่อน 22.00 น.ครับ ขอเวลาเป็นส่วนตัวบ้างคร๊าบบบ

โทร 082-162-3630 แบล็ค

ASENAL

ผมเป็นคนนึงละ

ที่ไม่ไว้ใจ..ในการขับของรถประเภทนี้เลย

ทั้งการใช้ร่วม ถนน หรือ จะโดยสาร

Mtz

เป็นการเดินทาง ที่เหมือนไม่ได้เดินทาง เพระาหลับอย่างเดีัยว ผมก็เป็น ขึ้นรถได้ มันไม่มีอะไรจะให้ทำ ถ้านั่งหน้าพอว่า ได้ดูนู้นดูนี่ นั่งหลังนี้ จบเลย หลับอย่างเดียว   ผมชอบเที่ยวด้งยกัารขี่มอเตอร์ไซดืไปมากกว่า  แต่ไปรถตู้ ไปหลายๆคน ค่าใช้จ่ายต่อหัวก็น้อยกว่าอยู่ดีครบ เช่นค่ารถอาจจะแค่คนละ200 แต่ถ้าเอามอไซด์ไปเอง ค่าน้ามันแพงกว่า  แถมถ้าเอาค่าน้ำมันของรถทุกคัน เช่น ไป10คน ค่าน้ำมันคนละ500 ก็5000  แต่ถ้าเป็นรถตู้ เช่าเหมาวัน รวมค่าน้ำมัน อาจจะอยู่ราว3000 อะไรประมาณนี้   และที่สำคัญ มันไปถ่ายรูปแบบว่า หน้าตาแจ่มๆ สวยๆ ใสๆได้  ขับมอไซด์ไปเหงื่อแตกโฮก  ลุยๆ  สาวๆไม่ปลื้ม  อิอิ :( :(

black850

อ้างจาก: Mtz เมื่อ พฤศจิกายน 12, 2012, 06:47:23 ก่อนเที่ยง
เป็นการเดินทาง ที่เหมือนไม่ได้เดินทาง เพระาหลับอย่างเดีัยว ผมก็เป็น ขึ้นรถได้ มันไม่มีอะไรจะให้ทำ ถ้านั่งหน้าพอว่า ได้ดูนู้นดูนี่ นั่งหลังนี้ จบเลย หลับอย่างเดียว   ผมชอบเที่ยวด้งยกัารขี่มอเตอร์ไซดืไปมากกว่า  แต่ไปรถตู้ ไปหลายๆคน ค่าใช้จ่ายต่อหัวก็น้อยกว่าอยู่ดีครบ เช่นค่ารถอาจจะแค่คนละ200 แต่ถ้าเอามอไซด์ไปเอง ค่าน้ามันแพงกว่า  แถมถ้าเอาค่าน้ำมันของรถทุกคัน เช่น ไป10คน ค่าน้ำมันคนละ500 ก็5000  แต่ถ้าเป็นรถตู้ เช่าเหมาวัน รวมค่าน้ำมัน อาจจะอยู่ราว3000 อะไรประมาณนี้   และที่สำคัญ มันไปถ่ายรูปแบบว่า หน้าตาแจ่มๆ สวยๆ ใสๆได้  ขับมอไซด์ไปเหงื่อแตกโฮก  ลุยๆ  สาวๆไม่ปลื้ม  อิอิ :( :(

แต่ลุงก็ยังรักจะขี่มอไซค์เที่ยวใช่ไหม  หรือจะนั่งรถตู้ อิอิอิ
เลขที่บัญชี 3280773932 อภิชาติ สุระเดช ธ.กรุงเทพ สาขาแม่สอด

รบกวนติดต่อ ก่อน 22.00 น.ครับ ขอเวลาเป็นส่วนตัวบ้างคร๊าบบบ

โทร 082-162-3630 แบล็ค

happycom

คนเราชอบไม่เหมือนกันอ่ะลุง

ถ้าไปคนเดียว หรือไปกับเพื่อนที่รักการเที่ยวเหมือนกัน ก็จะขี่มอไซค์ไป
แต่ถ้าไปกับครอบครัว อยากให้เหล่า ท่านๆ สบายๆ ก็ไปรถยนต์กัน

เหมือนพวกเดินป่า ท่องเที่ยวอ่ะ เค้าก็คงว่าเรามาถึงแล้วก็แวะเดิน ถ่ายรูป
ทำไม ไม่เดินเข้าไปดูในป่า จะได้ถึงอรรถรส มากกว่า ทำนองนี้ละมั้งครับ
ยามศึกเราแข่ง ยามสงบเราถ่ายรูป
[สองล้อโคราช] http://www.2wheelkoratclubs.com [สองล้อโคราช]
รวมรูปรถเก่าๆ สนิมเกรอะกรัง http://www.cbr150club.com/board/index.php?topic=39586.msg575820#msg575820

bangpoo 88

ชอบคนละเเบบ..เเต่เเบบของผม "ต้องสองล้อเท่านั้น" ถึงจะสะจาย..ยยย...

**จุดหมายปลายทาง...ที่ต้องค้นหาต่อไป  **

....เก๋งไม่มีขับ....โทรศัพท์ก็เสีย....ข้อดีไม่มีเมีย..ข้อเสียไม่มีตังค์..

pongpo

ก็อย่างว่าล่ะครับรถตู้แอร์เย็นมันสบายก็หลับ มอไซค์มันร้อนหลับไม่ลง ปวดตูด แต่ถ้าเป็นผม เที่ยวมอไซค์ได้อารมกว่า ยิ่งไปตามชนบทที่มีต้นใม้ หรือต้นข้าวอากาศดีแน่แท้ ซึ่งรถตู้ไม่มีทางได้แน่แท้ แต่ผมก็ใช้รถตู้บ้างบางครั้งครับเพราะไปครอบครัวให้คนแก่นั่งมอไซค์กลัวจะไม่ได้เที่ยวครับ 5555555

089-6269935 ป๋อง

@@TaJung@@

ชอบขี่รถเที่ยว ใบหน้าได้ตากลม สุขใจนักแล  แต่เอาให้ครบๆแบบลูกทุ่งๆต้องไม่นอนโรงแรม รีสอร์ท  ต้องกางเต๊นท์นอนประหยัดตังค์ขึ้นอีกโข...
กางตามอุทยาน ป้อมตำรวจทางหลวง สนามหญ้าสถานที่ราชการที่ให้กาง  แหล่มๆ
จรุง นามสถิตพงษ์
309/1 หมู่ 8 ถ.เหล่านาดี ต.เมืองเก่า
อ.เมือง จ.ขอนแก่น 40000

บัญชี ธ.กสิกรไทย 491-2-20805-8

รถเก่าๆ...คนขี่แก่ๆ...

JO WANGPONG

ชอบมอไซค์แต่ไปรถตู้ได้มั้ย แบล็ค  จะโดนไม่เนี๊ยะ  ฮิๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ

chann30

ผมเคยเจอใครบางคน ส่งรถข้ามไปสุดประเทศส่งลงบ้านเพื่อน แล้วนั่งเครื่องบินไปขี่พอจบงานก็ส่งกลับ แล้วนั่งเครื่องบินกลับมาให้ทันเวลาทำงาน (บางคนเวลาเค้ามีน้อยจริงๆครับ)
ชีวิตที่มีความสุข มันเต็มไปด้วยประสปการณ์และก็ความทรงจำครับ

ชาญณรงค์ พิมละมาศ

ธ.กสิกรไทย หมายเลขบัญชี 3722-566-458 ติดต่อ* 080-795-3738 ชาญญ โคราช

กาฝาก

ปรกติผมไปรถส่วนตัวครับ ถ้าไปกันเยอะ ๆ ก็รถตู้น่ะแหละ ไปกะที่บ้านอ่ะนะ ก็อย่างที่ ท่านแบล๊กบอกน่ะแหละ หลับ

ถึงที่ ลงไปถ่ายรูป แล้วกลับขึ้นมานอนต่อ มันไม่เหมือนเวลาลุยไปเองหรอกครับ ถึงจะชอบขี่มอไซค์ลุยมากกว่า

แต่คนที่บ้านไม่มีใครเอาด้วยสักคน ก็ต้องตามเค้าน่ะแหละครับ

armforspeed

อยากบอกว่าไม่ชอบนั่นรถตู้เลยมันอึดอัดครับ จะลุกจะนั่งก็ไม่ค่อยสะดวก
ขี่2ล้อนี่ จะก้มจะเงิย จะลุกจะนั่งเมื่อไหร่ก็ได้ อยากมันส์เมื่อไหร่ก็แค่บิดคันเร่งไป แว๊ดให้สะใจไปเลย
ยังไงเราก็ขับเอง 55+ แต่อยู่หลักกการของควมาปลอดภัยนะ

ชีวิตน่ะอะไรที่ทำแล้วมี "ความสุข" ก็ทำไป

ไม่ต้องสนว่าใครจะ "เข้าใจ" หรือ "ไม่เข้าใจ"

เพราะมัน "เป็นไปไม่ได้" ที่จะหวังให้ทุกคนมา "เข้าใจ" เราไปซะหมด ...!!!

++ สนุกกับสิ่งที่เราเป็นและทำก็พอ ++ ^_____^

>> Madcat Madlove / ตุ๊กตาไล่ฝน <<
ชีวิตน่ะอะไรที่ทำแล้วมี "ความสุข" ก็ทำไป

ไม่ต้องสนว่าใครจะ "เข้าใจ" หรือ "ไม่เข้าใจ"

เพราะมัน "เป็นไปไม่ได้" ที่จะหวังให้ทุกคนมา "เข้าใจ" เราไปซะหมด ...!!!

++ สนุกกับสิ่งที่เราเป็นและทำก็พอ ++ ^_____^

>> Madcat Madlove / ตุ๊กตาไล่ฝน <<

*นักการภารโรง*..TZ..

อ้างจาก: armforspeed เมื่อ พฤศจิกายน 12, 2012, 10:21:52 หลังเที่ยง
อยากบอกว่าไม่ชอบนั่นรถตู้เลยมันอึดอัดครับ จะลุกจะนั่งก็ไม่ค่อยสะดวก
ขี่2ล้อนี่ จะก้มจะเงิย จะลุกจะนั่งเมื่อไหร่ก็ได้ อยากมันส์เมื่อไหร่ก็แค่บิดคันเร่งไป แว๊ดให้สะใจไปเลย
ยังไงเราก็ขับเอง 55+ แต่อยู่หลักกการของควมาปลอดภัยนะ

ผมชอบประโยคนี้ของท่านมาก ขอมอบแรงม้าให้ครับ  ชอบมาก  +1

หมูกับหมู คือสุกร
วัวกับวัว คือโค
ควายกับควาย คือกระบือ
หมากับหมา คือสุนัข
ตัวเงินกับตัวทอง คือตัวเหี้ย
แล้วถ้าเด็กเลี้ยงแกะ กับคนหูเบามาเจอกัน มันคืออะไร..
ก็แค่...ฝนตกขี้หมูไหล  คน(จังไร)มาเจอกัน..
ทำไมคนโบราณ  ชอบเอาพวก(สัตว์) มาเปรียบเทียบกับคน..จัง

ก็แค่คติธรรม...

loveaia999

เห็นด้วยกับทุกๆความเห็นเลยครับ สรุปผมชอบตากแดดตากลมแบบนี้มากกว่า
คนเราสามารถสร้างและกำหนดเส้นทางชีวิตของตัวเองได้
------------------------------------------

กรุณาส่งตามที่อยู่นี้

147/19 ม.5 ต.ปากเกร็ด อ.ปากเกร็ด จ.นนทบุรี 11120

เบอร์โทร 081-6337550 ถ้าขับรถอยู่รึติดงานโทรกลับทุกสายครับ

Bacillus

ถ้าสันทัดเส้นทาง ขี่เองมันเร้าใจกว่าจริงๆแหล่ะครับ ผมยังอยากทำเลย แต่ผมไม่ค่อยสันทัดถนน (ไกลสุดเคยขี่ไปพัทยา)

สรุป อยากทำอะไรทำเลย ชีวิตของเราใช้ซะ เครื่องดื่มไอยรา
"การขับรถทำให้ประสิทธิภาพในการดื่ม สุราน้อยลง"
"ถนนคือการศึกษา ใบสั่งคือปริญญา"
"จำกัดความเร็ว 180 กม./ 3 ชั่วโมง"
"อย่าโบกเลยจ่า พกมาแค่สองร้อย"
"บิดเร็วชิดซ้าย บิดไวชิดขวา"
"อุบัติเหตุป้องกันได้ ถ้าให้เธอซ้อนท้าย"

bodin

กุ๊ก ๆ คับ

ขุนแผนเมืองสุพรรณ..
เบอร์ ติดต่อ 081-557-3097 , 081-404-1714

Tong_2T_150

การเดินทางแต่ละอย่างมันก็มีดี มีด้อย แตกต่างไม่เหมือนกันหรอกครับ
....ขี่มอไซค์ไปกันเป็นกลุ่มเป็นก๊วน แน่นอนว่ามันไม่สะดวกสบาย จะจอดถ่ายรูปทีนึงต้องรื้อเฟอร์นิเจอร์บนร่างกายออกก่อน(ไม่ค่อยชอบตอนรื้อเข้า-รื้อออกนี่แหละ (เฟอร์นิเจอร์มันเยอะ เสร็จช้ากว่าชาวบ้านเค้าทุกที แบบว่าเกรงใจที่เพื่อนรอ)
จะได้ถ่ายรูปให้เห็นหน้า-เห็นหนวด ถอดหมวกออกมาเหงื่อซกๆ...! ขี่กันไปก็ไม่ได้คุยกัน(นอกจากภาษามือ) ฝนตกแดดออกก็ต้องรับไปเต็มๆและต้องรับได้กับสภาพดินฟ้าอากาศข้างหน้า...แต่มันสนุก ได้หวดโค้งมันส์ๆ
มีคนมองระหว่างทาง(คิดว่าน่าจะเท่ห์) ได้ฟิวส์ลุยๆดี(อันนี้ชอบมาก) ที่หาไม่ได้ในการเดินด้วยรถยนต์
...นั่งรถตู้หรือรถยนต์ มันก็สะดวกสบาย แต่งตัวหล่อๆสวยๆ หน้าใส ใส่เจลหัวตั้งเด่...! ใส่น้ำหอมกลิ่นฟุ้งยังไงก็ได้ แอร์เย็นสบาย ไม่โดนแดดโดนฝน  ระหว่างการเดินทางก็คุย สรรหาเรื่องมาคุยกันได้ ที่หาไม่ได้ในมอไซค์เหมือนกัน
มันก็ได้ความรู้สึกดีไปอีกอย่างนึง

เครดิตภาพ:พี่สุดยอด

125cc.Only

ชอบแบบไหน  ผมชอบแบบที่มันเหมาะกะสถาณการณ์ 
ถ้าคันใจน่าจะคันใจตัวเองที่บางครั้งเลือกวิธีไปไม่เหมาะกะที่เที่ยวมากกว่า