Main Menu

rw แผ่นช่าร์ทพัง

เริ่มโดย DEDOR, พฤศจิกายน 03, 2012, 05:43:46 หลังเที่ยง

หัวข้อก่อนหน้า - หัวข้อถัดไป

DEDOR

อาการไฟไม่มาที่หัวเทียน  ผมเลยเปลี่ยนแผ่นชาร์ทไปอันแรก  ไฟก็มาปกติ  แล้วเอาไปลองขับ 200  เมตรกลับมาดับกลางทาง  มาเช็คดูหัวเทียนอีกก็ไม่มีไฟออกอีกตามเคย  ผมก็เลยเปลี่ยนแผ่นชาร์ทอีก  อันที่สองครับ  ปรากฏว่าเป็นเหมือนเดิมครับ  ขับได้นิดเดียวแผ่นชาร์ทก็กลับบ้านเก่าอีก  ไม่ทราบว่าท่านไหนพอจะรู้บ้างครับ ผมไม่อยากเสียแผ่นชาร์ทอันที่ 3 เลยครับ  มันหมดเกลี้ยงแล้ว  หรือว่าจะเป็นที่มัดล่าง  รบกวนขอความรู้ด้วยครับ :-* :) :P

วิธีการซ่อมกล่องไฟ เอ็นโปร RW และ FSXครับ
http://www.2strokeclub.com/smf/index.php/topic,94916.0.html

Hunterzero

- -  ถ้ามัดไฟล่างมันพังละครับ?  ลองเช็คดูหรือยังว่ามีไฟขึ้นมาจากสายสีเหลือง ในมัดไฟมาหรือเปล่า  บางที่แผน่ชาร์ตอาจจะไม่พังแต่มัดไฟพังมากกว่าครับ

ฅนดี ไร้ที่ฝัง ก็มีคนสรรเสริญ
Heart Under Blade

DEDOR

ใครเป็นช่างก็ช่วยทีครับ   บอกแนวทางด้วยครับ 

วิธีการซ่อมกล่องไฟ เอ็นโปร RW และ FSXครับ
http://www.2strokeclub.com/smf/index.php/topic,94916.0.html

DEDOR

อ้างจาก: Hunterzero เมื่อ พฤศจิกายน 03, 2012, 07:15:55 หลังเที่ยง
- -  ถ้ามัดไฟล่างมันพังละครับ?  ลองเช็คดูหรือยังว่ามีไฟขึ้นมาจากสายสีเหลือง ในมัดไฟมาหรือเปล่า  บางที่แผน่ชาร์ตอาจจะไม่พังแต่มัดไฟพังมากกว่าครับ

เดี๋ยวพรุ่งนี้จะลองเปลี่นยมันทั้งชุดเลยคัับ   ส่วนแผ่นชาร์ทผม  2 อัน  เอามาใส่มันไม่มีไฟเลยอ่ะครับ  ก่อนที่มันจะพังก็ปกติได้แค่ 200 เมตรเองครับ

Hunterzero

เอางี้พี่ ถอดแผ่นชาาร์ทขอเอ็นมันมี 5สายช่ายปะ  สีเหลือง3 แดง1 เขียว1  เอาไอ้สีเหลืองนั้นแหละเสียบสายไฟเข้าไปแล้ว เอาปลายสายไฟอีกด้าน ไปเขี่ยกับหัวน้อตให้ลงดิน
ดูว่าไฟมาไหมถ้ามามันจะมีไฟแล็บแบบไฟ+ลงดินอ่านะ  (ตอนเช็คต้องให้อีกคนกระทืบคันสจาร์ทไปด้วยครับ)  เพราะเอ็นมันมีแค่มัดไฟชาร์ทขึ้นมานิ  แต่ถ้าไฟมาแรงมันก็จะสปากไฟ
แรงๆแบบเห็นเส้นไฟชัดก็คือมัดล่างไม่เจ้ง ก็ไปดูสายที่ออกจากกล่องไปคอยอีกที ทำแบบเดียวกันดูว่ามีไฟออกมาไหม

DEDOR

อ้างจาก: Hunterzero เมื่อ พฤศจิกายน 03, 2012, 07:33:18 หลังเที่ยง
เอางี้พี่ ถอดแผ่นชาาร์ทขอเอ็นมันมี 5สายช่ายปะ  สีเหลือง3 แดง1 เขียว1  เอาไอ้สีเหลืองนั้นแหละเสียบสายไฟเข้าไปแล้ว เอาปลายสายไฟอีกด้าน ไปเขี่ยกับหัวน้อตให้ลงดิน
ดูว่าไฟมาไหมถ้ามามันจะมีไฟแล็บแบบไฟ+ลงดินอ่านะ  (ตอนเช็คต้องให้อีกคนกระทืบคันสจาร์ทไปด้วยครับ)  เพราะเอ็นมันมีแค่มัดไฟชาร์ทขึ้นมานิ  แต่ถ้าไฟมาแรงมันก็จะสปากไฟ
แรงๆแบบเห็นเส้นไฟชัดก็คือมัดล่างไม่เจ้ง ก็ไปดูสายที่ออกจากกล่องไปคอยอีกที ทำแบบเดียวกันดูว่ามีไฟออกมาไหม

สายไปคอยด์จากกล่องไม่มีไฟครับ  ผมเอากล่องไปลองกับคันของผมแล้ว  ปกติดีครับ  สรุปง่ายๆครับ ผมเปลี่ยนแผ่นชาร์ทแล้วไฟมาปกติ  แต่มันก็จะพังอีกน่ะครับ  ผมก็เลยสงสัยตัวการใหญ่ว่ามันจะเป็นตัวไหนได้อีก  ขอบคุณมากๆครับสำหรับคำแนะนำ  แล้วผมจะลองดูครับ  +1  ครับ  ท่านอื่นๆก็เสนอมาได้นะครับ  บางทีขนคิ้วมันอาจจะบังตาผมอยู่ก็เป็นได้ครับ

๑๒๓๔

ผมก็ไม่สันทัดกับฮอนด้า

ผมต้องถามก่อนว่า ทราบได้อย่างไรว่ามันเสีย

ไฟไม่มาแล้วเสียเลยหรือ

ผมอยากให้มองข้ามตรงนี้ไปก่อน

มันต้องไล่จาก ท้ายไปต้น

ไฟไม่มาลองเปลี่ยนคอยล์ดูหรือยังครับ

ผมเดาได้เลยว่า พอดับปุ๊ป ท่านก็เปลี่ยนแผ่นชาร์จ

พอเปลี่ยนเสร็จไฟมาพอดี ซึ่งตรงนี้มันก็ใช้เวลา พอสมควร พอที่จะทำให้คอยล์เย็นตัวลงได้

อาการเสียของคอยล์ ที่เจอง่ายๆคือ ร้อนแล้วไม่มีไฟ  รอให้เย็นแล้วปรกติ

ลองเช็คตรงนี้ดูครับ

แล้วก็ไล่กลับมาที่กล่องไฟ >แ่ผ่นชาร์จ > มัดไฟ

ลองดูครับ ได้ไม่ได้มาว่ากันอีกที

bestcom

ขอให้หาสาเหตุเจอไวๆครับ ค่อยๆไล่ไปทีละจุด น่าจะเจอต้นตอครับ  :o
ส่วนผม ความรู้แค่หางอึ่ง คงได้แค่ช่วยดันกระทู้เท่านั้น คงไม่ว่ากัน :-* :-* :-*

Hunterzero

อ้างจาก: DEDOR เมื่อ พฤศจิกายน 03, 2012, 07:42:51 หลังเที่ยง
อ้างจาก: Hunterzero เมื่อ พฤศจิกายน 03, 2012, 07:33:18 หลังเที่ยง
เอางี้พี่ ถอดแผ่นชาาร์ทขอเอ็นมันมี 5สายช่ายปะ  สีเหลือง3 แดง1 เขียว1  เอาไอ้สีเหลืองนั้นแหละเสียบสายไฟเข้าไปแล้ว เอาปลายสายไฟอีกด้าน ไปเขี่ยกับหัวน้อตให้ลงดิน
ดูว่าไฟมาไหมถ้ามามันจะมีไฟแล็บแบบไฟ+ลงดินอ่านะ  (ตอนเช็คต้องให้อีกคนกระทืบคันสจาร์ทไปด้วยครับ)  เพราะเอ็นมันมีแค่มัดไฟชาร์ทขึ้นมานิ  แต่ถ้าไฟมาแรงมันก็จะสปากไฟ

สายไปคอยด์จากกล่องไม่มีไฟครับ  ผมเอากล่องไปลองกับคันของผมแล้ว  ปกติดีครับ  สรุปง่ายๆครับ ผมเปลี่ยนแผ่นชาร์ทแล้วไฟมาปกติ  แต่มันก็จะพังอีกน่ะครับ  ผมก็เลยสงสัยตัวการใหญ่ว่ามันจะเป็นตัวไหนได้อีก  ขอบคุณมากๆครับสำหรับคำแนะนำ  แล้วผมจะลองดูครับ  +1  ครับ  ท่านอื่นๆก็เสนอมาได้นะครับ  บางทีขนคิ้วมันอาจจะบังตาผมอยู่ก็เป็นได้ครับ
งั้นเอาไอ้แผ่นชาร์ทที่เปลี่ยนว่าพังไปใส่รถอีกคันซิครับถ้าปกติก็มัดล่างพัง

off5997

อ้างจาก: ๑๒๓๔ เมื่อ พฤศจิกายน 03, 2012, 07:51:06 หลังเที่ยง
ผมก็ไม่สันทัดกับฮอนด้า

ผมต้องถามก่อนว่า ทราบได้อย่างไรว่ามันเสีย

ไฟไม่มาแล้วเสียเลยหรือ

ผมอยากให้มองข้ามตรงนี้ไปก่อน

มันต้องไล่จาก ท้ายไปต้น

ไฟไม่มาลองเปลี่ยนคอยล์ดูหรือยังครับ

ผมเดาได้เลยว่า พอดับปุ๊ป ท่านก็เปลี่ยนแผ่นชาร์จ

พอเปลี่ยนเสร็จไฟมาพอดี ซึ่งตรงนี้มันก็ใช้เวลา พอสมควร พอที่จะทำให้คอยล์เย็นตัวลงได้

อาการเสียของคอยล์ ที่เจอง่ายๆคือ ร้อนแล้วไม่มีไฟ  รอให้เย็นแล้วปรกติ

ลองเช็คตรงนี้ดูครับ

แล้วก็ไล่กลับมาที่กล่องไฟ >แ่ผ่นชาร์จ > มัดไฟ

ลองดูครับ ได้ไม่ได้มาว่ากันอีกที
ข้อมูลนี้โดนใจจริงๆครับ หลักการดีมากเลย ตอนนี้เป็นไปได้สองอย่างคือคอยหัวเทียนกับมัดล่างเสีย
ถ้าจะลองเปลี่ยน คิดว่าควรจะเปลี่ยนอะไรก่อนดีล่ะตาด้อ(ที่มันง่ายกว่าอะนะ) ??? :o :o

Sakuramoshi

lettuce

แจ็คครับ  086-068-0527   ธ.กรุงไทย เลขที่บัญชี  4240-33 4241 นายสุนทยา  สีหา  42  ม.3 ต.คลองนา อ.เมือง จ.ฉะเชิงเทรา 24000

AcidZero

ไฟไม่มานี่ปวดหัวเลย ถ้ามันมากเรื่องจริงๆ น่ะ

ไล่ไป คอยจุดระเบิด - พันเซ้อ - กล่อง เปลี่ยนมันทุกอย่างเลย รำคาญ (รถลูกค้าที่ร้าน - -*)

boonchu

ปัญหาแบบนี้nsrยังไม่เคยเจอ เคยเจอแต่suzuki rc100ครับเปลี่ยนคอยล์ตัวเดียววิ่งปร๋อเลย

ไม่หวั่นแม้_วันเมามาก

ต้องเปลี่ยนแผ่นชาจต์ พร้อมแบต และ คอยล์ ดีเลย์ ตามนั้น จากขารั่ว
ตัวกู ผู้ชนะสิบทิศ

ไม่หวั่นแม้_วันเมามาก

อ้อ เหยดดด ลืมบอกเปลี่ยนกล่องควบคุมด้วย ปอลิง โปรอาร์ม มันอยู่ข้างขวาข้างๆไฟท้ายเด้อสวดหล่อ 5555555 ตามนั้น

ตัวกู ผู้ชนะสิบทิศ

mechanicsfever

เข้ามาเกรียนหน่อยนึง แผ่นชาร์อะเสียโปรดระวังว่า จะพากล่องไฟใหม้นะคราบ ผมใหม้ไป1กล่องแล้ว ซวยไป

เปลี่ยน มัด แผ่นชาร์ท และแบตไปด้วยเลยครับ น่าจะหาย
นายคงศักดิ์ เดชคุณมาก
ธนาคารกสิกรไทย  สาขาฮาร์เบอร์มอลล์ แหมฉบัง 531-2-22654-7

โทร 084-6110603

ร้านของแต่ง และอะไหล่แท้ ผมครับ
https://www.facebook.com/Vanz.Grian

Mtz

อ้างจาก: mechanicsfever เมื่อ พฤศจิกายน 04, 2012, 02:21:47 ก่อนเที่ยง
เข้ามาเกรียนหน่อยนึง แผ่นชาร์อะเสียโปรดระวังว่า จะพากล่องไฟใหม้นะคราบ ผมใหม้ไป1กล่องแล้ว ซวยไป

เปลี่ยน มัด แผ่นชาร์ท และแบตไปด้วยเลยครับ น่าจะหาย
เข้ามาเก็ลข้อมูล แสดงว่าของNSR พอบทมันจะเสื่อม ทางที่ดี เปลี่ยนยกยวงดีกว่าใช่ไหมครับ

HS7QBT

HS7CXL Service Centre.
160 Khunpan Road. Tambon Tharahad. Muang Suphanburi 72000
Tel : (66) 08 6516 5729

1ae

ดูไว้ยังไม่คยเเจอปัญหานี้
ผิดตรงไหนขออภัย เตือนกันได้เจ้าข้า กิตติชัย บุญนาค  ธ.ไทยพานิช  ฟิวเจอร์พาคร์รังสิต     383-277-061-7  เบอร์โทร 081 8340676