Main Menu

รบกวนพี่ ๆ ช่วยดูทีคับ NSR ตากลม มีน้ำมันเครื่องรั่วออกมาคร้าบบบบ

เริ่มโดย oh_nan, พฤศจิกายน 03, 2012, 11:55:25 ก่อนเที่ยง

หัวข้อก่อนหน้า - หัวข้อถัดไป

oh_nan

ปกติ นาน ๆ จะออกมาขี่เล่นทีคับ จอดไว้มากกว่าใช้
วันนี้ ออกมาสตาร์ทอุ่นเครื่อง ก้มลงดูแถวเครื่อง
มีน้ำมันเครื่อง คล้ายซึมออกมา จาก ขาครัช(ผมเรียกชื่อไม่ถูกขออภัยด้วยนะคับ)
ไหลเป็นทาง เอามาดม กลิ่นเป็น 2T นะคับ(ผมใช้เวลลอย)
แต่ต้องจอดรถเอียงนะคับ ถ้าขึ้นสแตน ไม่ไหลออกมาคับ
ถามพี่ที่เป็นช่าง บอก เป็นไปไม่ได้ที่ 2T จะซึมออกมาจากตรงนี้ได้ แกว่า น่าจะเป็น น้ำมันเครื่องมากกว่าคับ
ตกลงมันเป็นอะไรคับ รบกวน พี่ ๆ ช่วยดูให้ทีนะคับ (ผมมืดแปดด้านไปหมดแล้วคับ)

ขอบคุณสำหรับทุกคำตอบนะคับ :D :D

tookkb

ดมกลิ่นดูก็รู้นี่ครับ น้ำมันเกียร กับ 2T กลิ่นมันคนละอย่างกัน....
ลองล้างทำความสะอาดตรงขาคลัชให้สะอาด แล้วดูอีกทีครับ
ถ้าเป็นน้ำมันเครื่องจริง รั่วขนาดนี้คงต้องเปิดฝาคลัชมาเปลี่ยนซีลแล้วครับพี่น้อง

ความทรงจำเก่า ๆ หวนกลับคืนมาอีกครั้ง
อีเหลืองเพื่อนยาก จงวิ่งทะยานผ่านสายลมกาลเวลา
กลับไปหาอดีตเมื่อวัยเยาว์ เราจะออกตามฝัน ด้วยกัน

DEDOR

วิธีการซ่อมกล่องไฟ เอ็นโปร RW และ FSXครับ
http://www.2strokeclub.com/smf/index.php/topic,94916.0.html

<< ZenSoNic >>

บริเวณนั้น มีอยุ่ 2 อัน คือน้ำมันเครื่อง และ น้ำมันที่ไช้หล่อลื่นสายคลัช ครับ

oh_nan

อ้างจาก: tookkb เมื่อ พฤศจิกายน 03, 2012, 12:07:14 หลังเที่ยง
ดมกลิ่นดูก็รู้นี่ครับ น้ำมันเกียร กับ 2T กลิ่นมันคนละอย่างกัน....
ลองล้างทำความสะอาดตรงขาคลัชให้สะอาด แล้วดูอีกทีครับ
ถ้าเป็นน้ำมันเครื่องจริง รั่วขนาดนี้คงต้องเปิดฝาคลัชมาเปลี่ยนซีลแล้วครับพี่น้อง
ผมดมแล้วคับพี่ กลิ่นเป็น เวลลอย2T คับ
แล้วก้อเอาเบนซินล้าง แล้วลองติดเครื่องใหม่ มันก้อซึมออกมาจากตรงนี้ล่ะคับ
ตรงปั้ม 2T ก้อไม่มีรอยรั่วซึมนะคับ

oh_nan

oh_nan

อ้างจาก: << ZenSoNic >> เมื่อ พฤศจิกายน 03, 2012, 12:43:11 หลังเที่ยง
บริเวณนั้น มีอยุ่ 2 อัน คือน้ำมันเครื่อง และ น้ำมันที่ไช้หล่อลื่นสายคลัช ครับ
น้ำมันที่ใช้หล่อลื่นสาย ผมไม่เคยหยอดนะคับ สายแห้ง ปกติดีคับ
ถอดถังมาดู สายส่ง น้ำมัน 2T ก้อไม่มีรอยรั่วซึมคับ

aoaaued

ปกติ นาน ๆ จะออกมาขี่เล่นทีคับ จอดไว้มากกว่าใช้
วันนี้ ออกมาสตาร์ทอุ่นเครื่อง ก้มลงดูแถวเครื่อง
มีน้ำมันเครื่อง คล้ายซึมออกมา จาก ขาครัช(ผมเรียกชื่อไม่ถูกขออภัยด้วยนะคับ)
ไหลเป็นทาง เอามาดม กลิ่นเป็น 2T นะคับ(ผมใช้เวลลอย)
แต่ต้องจอดรถเอียงนะคับ ถ้าขึ้นสแตน ไม่ไหลออกมาคับ
ถามพี่ที่เป็นช่าง บอก เป็นไปไม่ได้ที่ 2T จะซึมออกมาจากตรงนี้ได้ แกว่า น่าจะเป็น น้ำมันเครื่องมากกว่าคับ
ตกลงมันเป็นอะไรคับ รบกวน พี่ ๆ ช่วยดูให้ทีนะคับ (ผมมืดแปดด้านไปหมดแล้วคับ)

ขอบคุณสำหรับทุกคำตอบนะคับ 

จากประสบการณ์ที่เคยซื้อ(มือสอง)รุ่นนี้มาใช้หลายคัน และก็เจอน้ำมันล้นแคร็งท์หลายคัน สุดท้ายก็พบว่ามันมีสาเหตุจาก ปุ๊ม 2t ครับ ซีลด์แกนเสื่อม น้ำมันก็ไม่ไปออกคาบู แต่ลงก้นแคร๊งท์ทำให้เต็มและหาทางออกครับ ....  ทางแก้ก็จัดการซ่อมปั๊ม 2t นั่นแหละครับ 

oh_nan

อ้างจาก: aoaaued เมื่อ พฤศจิกายน 03, 2012, 01:44:00 หลังเที่ยง

ขอบคุณสำหรับทุกคำตอบนะคับ 

จากประสบการณ์ที่เคยซื้อ(มือสอง)รุ่นนี้มาใช้หลายคัน และก็เจอน้ำมันล้นแคร็งท์หลายคัน สุดท้ายก็พบว่ามันมีสาเหตุจาก ปุ๊ม 2t ครับ ซีลด์แกนเสื่อม น้ำมันก็ไม่ไปออกคาบู แต่ลงก้นแคร๊งท์ทำให้เต็มและหาทางออกครับ ....  ทางแก้ก็จัดการซ่อมปั๊ม 2t นั่นแหละครับ 

แสดงว่า ตอนนี้ 2T ไม่ลงหรอคับ (ตอนนี้ผมกลัวลูกสูบติด มากเลยคับ) ไม่กล้าติดเครื่องเลยล่ะคับ

oh_nan

ล่าสุด น้ำมัน 2 T ลงไปในแคล้ง เป็นที่เรียบร้อยแล้วคับ
รอคิวเข้าอู่ต่อไปคับ ^^"

กุ๊ก ๆ คับ

อ้างจาก: oh_nan เมื่อ พฤศจิกายน 08, 2012, 10:55:52 ก่อนเที่ยง
ล่าสุด น้ำมัน 2 T ลงไปในแคล้ง เป็นที่เรียบร้อยแล้วคับ
รอคิวเข้าอู่ต่อไปคับ ^^"

ไม่ต้องเข้าอู่หรอก นะ  เปลี่ยน ปั๊ม 2 T และถ่ายน้ำมันเครื่องออก เอา เบนซิน ใส่เข้าไปสัก หน่อย สต๊าร์ ฟรี เครื่องสักพัก แล้วถ่ายออกเติมน้ำมันเครื่องใหม่เข้าไป  จบ....

ปล. การใส่เบนซิลเข้าไปล้างในห้องเกียร์นั้น อย่านานเกิน เดี๋ยว ซิล ต่าง ๆ จะ เจ๊งตามไปด้วย

ขุนแผนเมืองสุพรรณ..
เบอร์ ติดต่อ 081-557-3097 , 081-404-1714

thanh

แหมเข้าทางผมเลย  พึ่งทำเสร็จเมื่อวานนี้เลย  2t รั่วครับ เข้าแค้รงได้อ่ะ

ของผมถ่ายน้ำมันเครื่องออกมา  2t ผสมน้ำมันเครื่องออกมาหอมฉุย ใสแจ๋วเลยครับปนกับน้ำมันเครื่องเก่าสีเทาใสแยกส่วนกัน

ก็ซื้อชุดซ่อมมา ของผมใช้ของ บีท อ่ะครับ ตรงรุ่นไม่มี  ก็ใส่ได้นะพอดีเลย

ถอดปั๊มออกมาเลยครับมีโบ้ลท์สองตัว ก็จะเห็นโอริง 2 ตัว   แล้วเอาโอริง 3 ตัวใส่เข้าไปแทนเลยครับ มันจะมีเกินมาอันนึง ก้อใส่ตรงแถวนั้นแหละ
วันนี้ลองวิ่งจากราม ไปสุวินทวงศ์มา ก็ไม่รั่วแล้วล่ะ  คือ  ปะเก็น แคร้งขวา ก็ไปแล้วล่ะ บวกกับ 2t อีกก็ลงมาใสๆ อย่างที่เห็นแหละครับ 

oh_nan

อ้างจาก: thanh เมื่อ พฤศจิกายน 09, 2012, 01:24:33 หลังเที่ยง
แหมเข้าทางผมเลย  พึ่งทำเสร็จเมื่อวานนี้เลย  2t รั่วครับ เข้าแค้รงได้อ่ะ

ของผมถ่ายน้ำมันเครื่องออกมา  2t ผสมน้ำมันเครื่องออกมาหอมฉุย ใสแจ๋วเลยครับปนกับน้ำมันเครื่องเก่าสีเทาใสแยกส่วนกัน

ก็ซื้อชุดซ่อมมา ของผมใช้ของ บีท อ่ะครับ ตรงรุ่นไม่มี  ก็ใส่ได้นะพอดีเลย

ถอดปั๊มออกมาเลยครับมีโบ้ลท์สองตัว ก็จะเห็นโอริง 2 ตัว   แล้วเอาโอริง 3 ตัวใส่เข้าไปแทนเลยครับ มันจะมีเกินมาอันนึง ก้อใส่ตรงแถวนั้นแหละ
วันนี้ลองวิ่งจากราม ไปสุวินทวงศ์มา ก็ไม่รั่วแล้วล่ะ  คือ  ปะเก็น แคร้งขวา ก็ไปแล้วล่ะ บวกกับ 2t อีกก็ลงมาใสๆ อย่างที่เห็นแหละครับ 
ขอบคุณสำหรับแนวทาง มาก ๆ เลยนะคับพี่
รอคิวร้านซ่อมมอไซค์ นานเหลือเกิน
สงสัยจะต้องลงมือเองแล้วล่ะคับ ^^"