Main Menu

ขับรถทำไมต้องเปิดไฟตัดหมอก

เริ่มโดย music, ตุลาคม 26, 2012, 10:34:59 ก่อนเที่ยง

หัวข้อก่อนหน้า - หัวข้อถัดไป

music

ตามหัวข้อครับ ว่าทำไมต้องเปิดไฟตัดหมอกที่กันชน ทุกวันนี้ 10 คันผมว่าอย่างน้อย
7 คันต้องเปิดไฟที่กันชน ร้อยละ70เอ้า  มันจาเปิดทำไมหว่าส่องตาชาวบ้านเค้า ยิ่งเป็นรถ
ที่ยกสูงนะ อย่าเว้าเต็มๆเข้าตา จริงๆไฟตัดหมอกเนี่ยเค้าให้เปิดตอนที่หมอกลง และมันต้อง
เป็นสีเหลืองไม่ใช่ขาวอย่างปัจจุบัน ตามกฎหมายมันแค่50หรือ55วัตต์ ประมาณนี้ มันสว่าง
ไม่พอครับ พ่อเจ้าแม่คุณไปใส่ซะสว่างโล่ง ขาวเพ๊ะ เวลาฝนตกจารู้ครับว่ามันมองไม่เห็น คง
ไม่ใช่ฉลาดน้อย แต่มันคงมีตังค์๋เยอะมากกว่า เคยไปที่ขนส่งแล้วคุยเรื่องนี้ เค้าบอกว่าต่อไป
จาออกกฎหมายห้ามไม่ให้เปิดไฟตัดหมอกในเวลาปกติ รถที่ออกมาจากศูนย์น่ะผมว่าเค้าตั้ง
ไว้พอดีมีวิธีแต่พอออกมา มันมองไม่เห็นก็ไปปรับให้มันสูงขึ้นอีก นั่นแหละแจ่ม เต็มๆมองไม่
เห็นก็อย่าไปขับมันครับ จะทำอย่างไรไม่ให้เปิดมันอยู่ที่สามัญสำนึกของแต่ละบุคคล ผมเอง
ทำงานอยู่กับรถ ต้องขับรถทั้งวันทั้งคืนเลยอยากถามทุกท่านว่า คิดอย่างไร ทุกท่านช่วยกัน
ก็ดีนะครับ ขอความคิดเห็นทุกท่านด้วยครับ ผมจาได้รู้ว่าผมไม่ได้คิดมากไป ขอบคุณครับ

doohan

สนับสนุน  ไม่รู้ว่าจะส่องเก็บเหรียญรึเปล่าไม่รู้  ลำบากรถสวน 

ลมโชย...BANG NA

เบอร์บัญชี เดชชัย 1712070950 ทหารไทย
TEL.0865548329

ถ้ารถคุณอยากใหม่...อยากสวย
**คลิ๊กที่ภาพเลยครับ แล้วคุณจะพบกับสิ่งใหม่ๆๆ**

music

5วิต่อมาเค้าดับไฟพอดี เลยมองเห็น5555+ :(

Tong_2T_150

คิดอยู่เหมือนกันจะทำยังไงถ้าขับรถกลางคืนเจอเคสนี้ ระหว่างพกน็อตเบอร์14ใส่กระเป๋าสักกำมือ กับ ซื้อแว่นโพลาไลซ์ดีๆสักอัน...อิๆๆ

เครดิตภาพ:พี่สุดยอด

DEDOR

เวฟ  ผม จะยกโคมไฟไว้สูงหน่อย   ไฟต่ำจะสูงนิดๆ  ไฟสูงนี่  ยอดไม้เลยครับ 555++  เอาไว้ยิงใส่รถใหญ่ครับ  พอใกล้ๆถ้าเค้าไม่เกรงใจรถเล็กยังเปิดไฟสูงหรือไฟแต่ง ไฟตัดหมอกอะไรทั้งหลายแหล่  ผมก็จะเปิดไฟสูงใส่คืนมั่งครับ  สะใจดี  แต่ไม่แนะนำให้ทำบ่อยๆนะครับ  เดี๋ยวเจอชักปืนยิงล่ะ  หนาวกันล่ะครับงานนี้  555++

วิธีการซ่อมกล่องไฟ เอ็นโปร RW และ FSXครับ
http://www.2strokeclub.com/smf/index.php/topic,94916.0.html

chaiyut405

HS7QBT

กลัวคนอื่นไม่รู้ว่ามี อยากอวด ตามนั้น
HS7CXL Service Centre.
160 Khunpan Road. Tambon Tharahad. Muang Suphanburi 72000
Tel : (66) 08 6516 5729

ควีนส์ปาร์ค

k a w a s a k i

k.jew

โทร0839251297

kpongh

อ้างจาก: Tong_2T_150 เมื่อ ตุลาคม 26, 2012, 04:08:23 หลังเที่ยง
คิดอยู่เหมือนกันจะทำยังไงถ้าขับรถกลางคืนเจอเคสนี้ ระหว่างพกน็อตเบอร์14ใส่กระเป๋าสักกำมือ กับ ซื้อแว่นโพลาไลซ์ดีๆสักอัน...อิๆๆ

ขับรถสวนเหรียนบาทก็พอครับพี่โต้ง

mee@korat

ตัดหมอกยังพอทน ถ้าเจอซีนอล เนี่ยตาพล่าไปเลย

อยู่่โคราช รัก 2 จังหวะ 080-729-0977 
สุขใดจะเท่า ล้วงกระเป๋าแล้วเจอตัง

tong kr

อ้างจาก: mee@korat เมื่อ ตุลาคม 26, 2012, 10:02:14 หลังเที่ยง
ตัดหมอกยังพอทน ถ้าเจอซีนอล เนี่ยตาพล่าไปเลย
ถูกครับพี่เจออย่างนี้ยิ่งกว่าอีก
ชีวิตนี้ไม่สิ้นต้องดิ้นกันไป

I@มดแอ๊ว...@

"ต้องเข้าใจ  ซื้อรถมาแพงต้องเปิดมันทุกดวง รำคาญคนอื่นไม่ว่า แต่ฉันต้องแจ่ม"
ขอรวมทั้งไฟ LED สีสันต่าง ๆ ที่มันส่องตาคนมอง  จับมันปรับ ๆๆๆๆ ได้ป่าว
รำคาญสายตาเหลือเกิน  เห็นใจคนใช้ถนนสาธารณะด้วยกันบ้าง ขอบคุณครับ

คติศักดิ์  กลดี  ธ.กรุงเทพ 462-0-75990-4
77 ม.6 ต.ทมอ อ.ปราสาท จ.สุรินทร์ 32140
0854110017

SIRI

:'(ผมเป็นคนหนึ่งที่ใช้ทั้งมอเตอร์ไซค์ และรถยนต์ครับ เลยรู้สึกถึงใจของคนขี่มอ'ไซค์เวลาสวนกับรถเปิดไฟตัดหมอก บนถนนสายหลักผมมักไม่เปิดไฟตัดหมอกยกเว้นมืดจริงๆ และไม่มีรถสวนมา จริงๆแล้วส่วนหนึ่งมาจากการติดฟิล์มมืดเกินไป (ผมก็ติดมา เพราะภรรยาผมบังคับให้ติดเพราะจังหวัดผมมันร้อนมากกกก แต่กลางคืนนี้ผมเดือดร้อนเลยสายตาก็ไม่ค่อยดีเลยต้องลดกระจกเอา) ถ้าผมสวนกับรถเปิดไฟตัดหมอกก็ใช้วิธีละสายตาไฟทางอื่นก่อน(ละสายตานะ ไม่ไช่หันไปทางอื่น)
เวลาผมขับรถยนต์แล้วสวนมอร์ไซค์จะปิดไฟตัดหมอกนะ เพราะเข้าใจดีว่ามันแสบตา แต่รถยนต์ไม่เท่าไรเพราะเขามีฟิมล์ ขอให้ใช้ถนนร่วมกันอย่างมีมรรยาทและเห็นใจผู้ร่วมทางครับ อย่าเห็นแก่ตัวมากนัก หนึ่งเสียงของความเห็นครับ ???

125cc.Only

ปกติผมไม่มีปัญหากะตัดหมอกหน้าของคันอื่นเท่าไหร่  พอขับสวนกันแล้วก็จบ
ผมเองก็ชอบเปิดบ้างเหมือนกัน มันช่วยให้สว่างขึ้น
แต่ทีผมรำคาญ มันแสบตากว่าคือเราต้องขับตามรถที่เปิดไฟตัดหมอกหลังมากกว่า
อันนี้ไม่รู้จะเปิดทำไม ฝนก็ไม่ตก และเปิดแล้วก็ไม่ได้ช่วยเรื่องทัศนวิสัยอะไรเลย
อีกอย่างรำคาญพวกฝนตกนิดเดียว เปิดไฟฉุกเฉิน ไม่รู้มันจะเปิดทำไม ยิ่งรถเยอะๆ เปิดแม่มทุกคัน
สะท้อนในกระจก ตาลายยังกะในผับ

surasit_574

แถวบ้านมันเปิดทุกคัน จะเปิดทำไมก็ไม่รู้ไม่รู้จักเกรงใจคนอื่น ถึงกับมืดไปชั่วขณะ เราขับมอไซค์บางครั้งหน้ามืด ถนนข้างหน้ามีกิ่งไม้ขวางอยู่นี่ก็หลายครั้งเหมือนกัน มันจำเป็นมากนักรึไงไม่รู้ไอ้ไฟตัดหมอกเนี้ย ยิ่งรถประเภทยกสูง ยี่ห้อ'ยอดขายอันดับ 1' มันเปิดทุกคัน ไอ้เราก็นึกในใจว่าสงสัยมันไม่มีสวิตช์ ปิด-เปิดมั้งเหมือนไฟหรี่ต้องติดตลอด บางครั้งก็อยากจัดไปซักเม็ดสองเม็ดเหมือนกัน

KORAT

ไม่รู้จะทำไงดีเนอะ หาซื้อกระจกหมวกกันน็อคแบบติดฟิล์ดีกว่า..ยังพอทน   แก้ที่คนเห็นแก่ตัวไม่ได้ ก้อต้องเปลียนที่ตัวเราเนอะ  แต่ถ้ารถไหนขับตอนกลางคืนแล้วไม่มีไฟท้ายเจอผมตำตูดรถแน่  เพราะหมวกกันน็อคติดฟิล์มาจะมองเห็นแต่จุดที่มีแสงไฟ

goy_2daxh

เปิดเฉพาะเวลาที่มืดจริงๆๆครับเพราะรถมันเตี้ยไปนิดนึ่งครับเวลาที่่ไฟสว่างก็ไม่เปิดคร๊าบ
คน ไทบ้าน