Main Menu

เอารถzr120มาปั้นใหม่ ว่าจะไม่ยุ่งเครื่องแล้วนะ ผ่าจนได้

เริ่มโดย khsteambike, ตุลาคม 20, 2012, 11:12:33 หลังเที่ยง

หัวข้อก่อนหน้า - หัวข้อถัดไป

khsteambike

ได้รถมาว่าจะขับให้สนุกหน่อย รถดันมาสั่นเหมือนผีเข้า ก็มานั่งคิดเก็บข้อมูลก็รู้ว่ามันเป็นโรคประจำตัวไม่มียารักษา ก็มาหาจุดบกพร่องของรถเรา เปลี่ยนบูชยางแท่นเครื่องก็แล้วยังไม่ค่อยดีขึ้น มาใหม่ยังไม่รู้ใสบูชผิดทิศมันจะมีลูกศรชี้ขึ้นข้างบน เราดันใส่ชี้ไปข้างหน้าอีก ไม่รู้ว่ามีผลหรือเปล่า  ต่อมาก็เปลี่ยนกลึงบูชตันแทนเลย ดีแฮะเครื่องไม่ดิ้นเลย แต่ว่าถ้ารอบเครื่องเกิน5000รอบเมื่อไรเป็นผีเข้าเลยละ ก็เลยคิดว่าจะกลับมาใช้แท่นบูชยางเหมือนเดิมแต่จะใส่บูชให้ถูกทิศ แต่ปัญหานี่ซิไอ้บูชเหล็กตันที่อัดเข้าไปจะเอาออกยังไง 555 ผ่าเครื่องอย่างเดียวแล้วไปอัดไฮดรอลิกออก งานเข้าเลยผม มีภาพมาฝากด้วย

khsteambike

เครื่องในของzr120 มันก็ไอ้ผีตัวเดียวกับjr120นี่เองต่างกันที่องศาของเสื้อสูบ เมื่อก่อนผมใช้่jrเดี๋ยวนี้ก็ยังอยู่ สังเกตุไม่มีบาลานเซอร์มีแต่ครัชต์ออโต้ซึ่งหลายคนบอกอาจจะทำให้เครื่องสั่น แต่ทำไมjrไม่สั่นละน่าคิดนะ

khsteambike

ตอนรื้อนี่ไวแท้น้อ กระจายไปทั่ว แต่ต้องจำให้ดีตัวไหนใส่ก่อนใส่หลัง

khsteambike

แบบที่พี่ tajung แนะนำไว้ ผ่าเครื่องแล้วต้องเปลี่ยนตลับลูกปืนทั้งหมด ดูของผมซิ มีสนิมด้วย จมน้ำมาหรือเปล่าเนี้ย

The Mach Team

เสียดายบาลานผม ขายไม่ออก ตากแดด+ฝนจนชั่งกิโลขายไปแล้ว
นาย อ้น ศรีมงคลปทุม 0867711817               
THE MACH THE RIDE ON ROAD

khsteambike

@@TaJung@@

จรุง นามสถิตพงษ์
309/1 หมู่ 8 ถ.เหล่านาดี ต.เมืองเก่า
อ.เมือง จ.ขอนแก่น 40000

บัญชี ธ.กสิกรไทย 491-2-20805-8

รถเก่าๆ...คนขี่แก่ๆ...

khsteambike

มาแล้วคับ วันนี้ลุยทั้งวันกะเอาให้เสร็จ เริ่มด้วยถอดลูกปืนออก ผมใช้วิธีอัดไฮดรอลิกเอาคับ เร็วดี มีอยู่ตัวหนึ่งต้องใช้เครื่องมือดูดออก ผมไม่มี เชื่อมมันซะเลย

khsteambike

khsteambike

ลูกปืนทั้งหมด6ตับ เตรียมพร้อมแล้ว หมดไป600กว่าบาท แม่บ้านมองตะหงิดๆแล้ว ช่างมันอย่าไปเถียง

khsteambike

khsteambike

สุดท้ายเจ้าตัวปัญหา บู้ชยางแท่นเครื่อง ใส่ตามลูกศรชี้ขึ้น ตัวนี้ไม่มีลูกศรนะคับเพราะไม่ใช่ของติดรถ มีแต่ปุ่มดำๆให้สังเกตุ

khsteambike

งานประกอบก้ไม่ยาก จำให้ได้ก็แล้วกันว่าอันไหนใส่ก่อนใส่ทีหลัง ถ้าน็อตหรือแหวนมันเหลือคิดเสียว่าญี่ปุ่นมันแถมมาให้

khsteambike

จุดๆหนึ่งที่zrรุ่นแรกไม่ได้ผลิตคิดค้นมาในยุคแรกๆคิอ น็อตร้อยสวิงอาร์ม ซึ่งแฝดผู้น้องอย่างjrได้รับการพัฒนาแล้ว ผลิตน็อตร้อยสวิงอาร์มกับแท่นเครื่องนี้ออกมา ทำให้เครื่องแน่นขึ้น ไม่สั่น ผมก็เลยดัดแปลงทำซะเลย

khsteambike

แคร้งกลางประกอบเสร็จเอาขึ้นแท่นเลยคับ เนื่องจากน้ำหนักที่เบาจะได้ประกอบง่ายขึ้น

khsteambike

Hunterzero

แหล่มๆครับ  ผมก็พึ่งผ่าไปอาทิตย์ที่แล้ว อิอิ  JRอ่านะ แหวนรองอะไรมันเยอะมากเคยผ่าเครื่องTZพวกแหวนยังเยอะสู้ของJRไม่ได้เลยซะงั้น

ฅนดี ไร้ที่ฝัง ก็มีคนสรรเสริญ
Heart Under Blade