Main Menu

เสื้อ TZR ใส่ TZM ดีไหมครับ ขอคำชี้แนะหน่อยครับ

เริ่มโดย Tree khonwan, ตุลาคม 11, 2012, 03:26:36 หลังเที่ยง

หัวข้อก่อนหน้า - หัวข้อถัดไป

yan

คันที่ผมทำเครื่องสมบูรครับลูกไซ.75 แม็คเดิมยาง2.25-2.50มิชลินเอม85  เมื่อก่อนสเตอหลัง42ฟันซื้อยี่ห้อ เคนโคย่า ตรารถแข่ง เดี๊ยวนี้ยี่ห้อนี้หายไปจากตลาด ท่อเอมมันสองชั้นเลาะออก1ชั้นเจียบาง ทะลวงคอแป็บช่วงออกปลายให้ดี หรือให้ร้านท่อเปลี่ยนแป็บใหญ่ขึ้น1หุน เมื่อก่อนผมคอยามาฮ่าครับมีทีแซดมาไม่ต่ำกว่า10คัน สูตรนี้แน่นอนครับ คนขับหนัก90ครับ

จำหน่ายใยแก้วแท้ รับซ่อมปลายท่อทุกชนิด นาย ธีรวีร์ ศุภวัฒน์คุณาสิน 8 ซ.สันติพลาราม 1 อ.ตะพานหิน จ.พิจิตร 66110 089-7045669  086-4415675ไทยพานิช620-215629-7

Mtz

อ้างจาก: yan เมื่อ ตุลาคม 27, 2012, 09:17:03 หลังเที่ยง
คันที่ผมทำเครื่องสมบูรครับลูกไซ.75 แม็คเดิมยาง2.25-2.50มิชลินเอม85  เมื่อก่อนสเตอหลัง42ฟันซื้อยี่ห้อ เคนโคย่า ตรารถแข่ง เดี๊ยวนี้ยี่ห้อนี้หายไปจากตลาด ท่อเอมมันสองชั้นเลาะออก1ชั้นเจียบาง ทะลวงคอแป็บช่วงออกปลายให้ดี หรือให้ร้านท่อเปลี่ยนแป็บใหญ่ขึ้น1หุน เมื่อก่อนผมคอยามาฮ่าครับมีทีแซดมาไม่ต่ำกว่า10คัน สูตรนี้แน่นอนครับ คนขับหนัก90ครับ

นั้น มิน่า ถึงวิ่งได้แตะ200 กะแล้วว่าใส่ยางเบอร์แค่นั้น  ไม่พลาดๆ   (คอTZจะรู้กันดี สูตรแรงแบบไม่ต้องแต่งเพิ่ม แค่ลงยางกะทดสเตอร์ดีๆ 180มีให้เห็นกันง่ายๆ  แต่ไม่ได้มาคำนึงถึงเรื่องไมล์ที่อ่อนลง พอไปแข่งกะคนอื่นเขาก็มองว่า อะไรฟะ รถตูวิ่งตั้ง200-220 ไหงมันยังตามมาได้ฟะ  แต่ความเร็วจริงๆยังไม่ถึง180เลย :( :( :( :()ผมเคยลงยางเล็ก หลังเบอร์2.50   สับเกียร์ที ล้อหลังฟรีทิ้งกระจายเลยเหมือนกัน (แรงขึ้นแบบไม่ต้องแต่..แต่อันตรายฉิบเลย .กำ )
           เดิมๆเครื่องฟิตๆ ใส่ยางแค่นั้น TZ ถึงแน่นอนครับ เพราะเดิมๆมันก็จะแตะ200อยู่แล้ว เพราะTZRรถเบา พอไปลงล้อเล็กยางหนังกะติ๊กก็วิ่งได้แล้ว เพราะไมล์มันจะอ่อนกว่าเดิม ลำพังเดิมๆก้อ่อนพอทนแล้ว  แต่ละวังโดนNSRวิ่ง170ฉีกเอานะครับ เพราะผมเคยขี่NSRตากลมที่วิ่งได้ไม่ถึง180 ฉีกTZที่บอกวิ่งได้200 (เพราะTZRคันนั้น ลงยางเล็กแบบนี้แหละ  เอามาท้าเขาไปทัั่วว่าวิ่งได้220 อยากลองกะNSRตากลมเดิมๆรถเพื่อนแต่ผมเป็นคนขี่ รถเขาเดิมๆ ดันมาหาเรื่องเขา กำ ) ลองเสร็จมีการมาบอกว่ารถเราแต่งมากกว่าเขา..... กำ แต่งห่าอะไร รถเดิมๆวิ่งสะดุดอีกตั่งหาก รอรอบ รอวาล์วเปิดถึงจะกระชาก  ถ้าให้ชัวล์ ต้องทำได้200ไมล์TZM ล้อใหญ่ๆ ยางเดิมๆนี้แหละครับ ถึงจะแน่นอน

แต่สูตรของพี่ที่บอกว่า ทะลวงแป๊บท่อ หรือเพิ่มขนาดแป๊บท่อ อันนี้น่าลอง เพระามีหลายคนบอกมาเหมือนกันว่า ถ้าทะลวงตัวนี้ รถจะวิ่งได้แรงบิดที่ดีขึ้น
      ขอบคุณครับทมี่มาแชร์ประสบการณ์

Hunterzero

เค้าได้170เองอ่า  แต่ตอนวัดกับGPSขึ้น146 ที่ไมล์ขึ้น160- -  หายไปไหนอีก16ละเนี้ย

ฅนดี ไร้ที่ฝัง ก็มีคนสรรเสริญ
Heart Under Blade

Vision365

แคร้เห็นมันวิ่งใด้...ก็ดีใจแล้ว. 

พลครับ 0872053020  ปัญจะ พูลเกิด  ธ. กรุงไทย เลขที่ 605-0-50336-2

@@TaJung@@

อ้างจาก: Mtz เมื่อ ตุลาคม 28, 2012, 07:15:25 ก่อนเที่ยง
อ้างจาก: yan เมื่อ ตุลาคม 27, 2012, 09:17:03 หลังเที่ยง

นั้น มิน่า ถึงวิ่งได้แตะ200 กะแล้วว่าใส่ยางเบอร์แค่นั้น  ไม่พลาดๆ   (คอTZจะรู้กันดี สูตรแรงแบบไม่ต้องแต่งเพิ่ม แค่ลงยางกะทดสเตอร์ดีๆ 180มีให้เห็นกันง่ายๆ  แต่ไม่ได้มาคำนึงถึงเรื่องไมล์ที่อ่อนลง พอไปแข่งกะคนอื่นเขาก็มองว่า อะไรฟะ รถตูวิ่งตั้ง200-220 ไหงมันยังตามมาได้ฟะ  แต่ความเร็วจริงๆยังไม่ถึง180เลย :( :( :( :()ผมเคยลงยางเล็ก หลังเบอร์2.50   สับเกียร์ที ล้อหลังฟรีทิ้งกระจายเลยเหมือนกัน (แรงขึ้นแบบไม่ต้องแต่..แต่อันตรายฉิบเลย .กำ )
           เดิมๆเครื่องฟิตๆ ใส่ยางแค่นั้น TZ ถึงแน่นอนครับ เพราะเดิมๆมันก็จะแตะ200อยู่แล้ว เพราะTZRรถเบา พอไปลงล้อเล็กยางหนังกะติ๊กก็วิ่งได้แล้ว เพราะไมล์มันจะอ่อนกว่าเดิม ลำพังเดิมๆก้อ่อนพอทนแล้ว  แต่ละวังโดนNSRวิ่ง170ฉีกเอานะครับ เพราะผมเคยขี่NSRตากลมที่วิ่งได้ไม่ถึง180 ฉีกTZที่บอกวิ่งได้200 (เพราะTZRคันนั้น ลงยางเล็กแบบนี้แหละ  เอามาท้าเขาไปทัั่วว่าวิ่งได้220 อยากลองกะNSRตากลมเดิมๆรถเพื่อนแต่ผมเป็นคนขี่ รถเขาเดิมๆ ดันมาหาเรื่องเขา กำ ) ลองเสร็จมีการมาบอกว่ารถเราแต่งมากกว่าเขา..... กำ แต่งห่าอะไร รถเดิมๆวิ่งสะดุดอีกตั่งหาก รอรอบ รอวาล์วเปิดถึงจะกระชาก  ถ้าให้ชัวล์ ต้องทำได้200ไมล์TZM ล้อใหญ่ๆ ยางเดิมๆนี้แหละครับ ถึงจะแน่นอน

แต่สูตรของพี่ที่บอกว่า ทะลวงแป๊บท่อ หรือเพิ่มขนาดแป๊บท่อ อันนี้น่าลอง เพระามีหลายคนบอกมาเหมือนกันว่า ถ้าทะลวงตัวนี้ รถจะวิ่งได้แรงบิดที่ดีขึ้น
      ขอบคุณครับทมี่มาแชร์ประสบการณ์
หันตูดมา จะทะลวงให้ อิอิอิ.....

เมื่อก่อนทำกับคันเก่า   ก็ตัดเปลี่ยนแป๊บช่วงปลายใหญ่ขึ้น วิ่งดีขึ้นจริงๆ จ้า...
จรุง นามสถิตพงษ์
309/1 หมู่ 8 ถ.เหล่านาดี ต.เมืองเก่า
อ.เมือง จ.ขอนแก่น 40000

บัญชี ธ.กสิกรไทย 491-2-20805-8

รถเก่าๆ...คนขี่แก่ๆ...

Mtz

ต้องทำมั้่งแระ ไอ้ท่อนปลายท่าจะเป็นตัวตอนแรงม้าแน่นอน

chimkul01

ใจมันรักทำงัยอ่าพ่อ

นายฮาดีย์ ฉิมกุล
086-787-1291
403-024649-2 ไทยพานิชย์ สาขา บิ๊กซีหนองจอก

Hunterzero

อ้างจาก: Mtz เมื่อ ตุลาคม 28, 2012, 10:46:26 ก่อนเที่ยง
ต้องทำมั้่งแระ ไอ้ท่อนปลายท่าจะเป็นตัวตอนแรงม้าแน่นอน

บ้านะ เค้าเอาไว้รีดแรง 5555เอารอบลึกๆไม่งั้นปล่อยหมดรอบก็ด้านอยู่ซิครับ

ฅนดี ไร้ที่ฝัง ก็มีคนสรรเสริญ
Heart Under Blade

gomol

คงต้องทำไรบ้างแร๊ว....เด๋วไล่ไม่ทัน.....คิๆๆๆ

Engineered 2T.

"บินเดี่ยว ไร้สังกัด"

black850

เลขที่บัญชี 3280773932 อภิชาติ สุระเดช ธ.กรุงเทพ สาขาแม่สอด

รบกวนติดต่อ ก่อน 22.00 น.ครับ ขอเวลาเป็นส่วนตัวบ้างคร๊าบบบ

โทร 082-162-3630 แบล็ค

Tree khonwan

เดี๋ยวทำแล้วเป็นยังไง และต้องแก้ไขอะไร จะนำมาเล่าให้ฟังครับ เรื่องของเสื้อ TZR   ??? :o

@@TaJung@@

เรื่องใส่แล้ววิ่งดีไม่ดี  มันอยู่ที่รถที่ทำ และความรู้สึกของแต่ละบุคคล  อย่างผมก็เคยใส่มันก็ไม่ได้ขี่เหร่อะไร  ถ้าใช้งานประจำวันทั่วไป  ไม่ได้เอาไปซิ่งลงสนาม เสื้อ TZR ก็เอาอยู่ วิ่งทางไกล 120-130 ก็ยังสบายๆ

ที่ว่าใส่กับ TZM แล้ววิ่งไม่ดีก็เพราะท่อมันไม่ได้สูตรตามเสื้อที่ใส่ก็แค่นั้น...
จรุง นามสถิตพงษ์
309/1 หมู่ 8 ถ.เหล่านาดี ต.เมืองเก่า
อ.เมือง จ.ขอนแก่น 40000

บัญชี ธ.กสิกรไทย 491-2-20805-8

รถเก่าๆ...คนขี่แก่ๆ...

TONGTZM

เรื่องแป๊ปจิงไม่จิงผมไม่รู้
แต่ซื้อท่อมาใบนึง  คนขายเชื่อมมาใหม่ใส่ปลายแต่ง
เลยใส่ปลายเดิมไม่ได้  ยังไม่คุยเลยยยยย  เสียเงินฟรี  :)

6 0. . . . . . เ กี ย ร์ . . . . . . 4                                                                                                                   ขั บ เ ร็ ว ไ ม่ เ ป็ น     เ น้ น ขั บ ห ล่ อ

8 0. . . . . . เ กี ย ร์ . . . . . . 6  ห ม ก ป อ ก ก ก ก เ เ ล้ ว ว ว ว ว . . . . . . ค า ร์ บู ตั น . . . . . . 5 5 5 5 5

T Z M  ลู ก พ่ อ จ ง ฝ่ า ส า ย ล ม เ เ ห่ ง ก า ล เ ว ล า

ย้ อ น ก ลั บ ไ ป ส มั ย พ่ อ เ เ ล ะ เ จ้ า ยั ง ห นุ่ ม . . . . . . เ เ ต่ ต อ น นี้ พ่ อ เ เ ค่ ห นุ่ ม ม า ก ขึ้ น เ ท่ า นั้ น เ อ ง

Arm TZ

ขุดขึ้นมาหน่อยครับ รถผมได้ลงเสี้อ tzr แล้วครับ ลูกไซร์ 100 ขัดพอร์ทนิดหน่อย (เสื้อ tzm ก็ขัดพอร์ทเหมือนกัน) เซอร์โวสายเทา ท่อเดิมๆขยายแป๊บขาออกมานานแล้วและองค์ประกอบอื่นๆทั้งหมดเหมือนกับตอนที่ใส่เสื้อ tzm ผลคือ ลืมเสื้อ tzm ไปแล้วครับชอบมาก แรงบิดดี รอบต่ำออกตัวดีมากกว่าเดิมพุ่งพรวดๆ ขี่ในเมืองความอืดอาดหายไปเลย รอบกลางช่วงวาล์วจะเปิดจะหน่วงๆกว่าเสื้อ tzm รอบขึ้นช้ากว่านิดๆ รอบสูงวาล์วเปิดดึงหนักขึ้นไวกว่าเสื้อ tzm แบบรู้สึกได้ครับ แต่ถ้าพูดถึงความต่อเนื่องความเนียนของย่านกำลังที่ให้เสื้อ tzm ทำได้ดีกว่า ที่ว่ามาคือเทียบกับเสื้อ tzm ไม่ปลอกไม่หลวม สรุป ผมเก็บเสื้อ tzm เข้ากรุไว้ ใส่เสื้อ tzr มันส์กว่าและสิ่งที่ผมชอบอีกอย่างคือเสียงคล้ายๆ tzr เลย(ก็เสื้อ tzr นี่นา 55) รอบต่ำเสียงเงียบนุ่มนวลมาก รอบสูงแว้ดหวานเลย

Tree khonwan

Arm TZ

ขนาดของแป๊บขาออกปลายท่อน่าจะมีส่วนเหมือนกันนะครับที่ทำให้รถผมใส่เสื้อ tzr แล้ววิ่งได้ลงตัว

auntonio_lpn

Vision365

มันต้องลองซิครับ รถแรง อย่ากลัวพัง ขอแคร่ขับมันๆเป็นพอ อิอิ ??? ไม่สนใจท็อปสปีด เอาไว้ออกทริปใด้สัก 160 ยาวๆ แล้วใส้ไม่แตกพอ :'(

ว่ากันอย่างที่ตาเห็นเลยครับ  :D  สิงที่แตกต่างกันของเครือง 2 ตัว TZR ปี 36 กับ TZM ปี 38 ครับ [ มันต้องทอดให้หายส่งใส ]

ว่ากันเป็น ข้อๆแล้วกันแบบบ้านๆ ดีไม่ดียังไงเดียวมาเราให้ฟังครับ

TZR รุ่น แรกตูดไฟกลม { แรงสุดในตระกูล }  รหัส 1-2                      TZM  รุ่น สุดทาย รหัส 1-2    

ชุดขับเครื้อน ต่างกันที่เกีย 6

16-47  18  90/90   เกีย 6 21  เฟืองตาม   23 เฟืองขับ                                    16-49 17 110/80    เกีย 6 22  เฟืองตาม  23 เฟืองขับ

ชุดมัดไฟ  ฟัลเชอร์  101 mH                                                                  ฟัลเชอร์  138  mH

มัดไฟ    1.319 mH                                                               มัดไฟ    1.333 mH

มูเลจานไฟ  เจราะท่วง 7 รู                                                          มูเลจานไฟ  เจราะท่วง 4 รู

ตับเป็ดไม่ใด้ชังเดียวดูรูปเอา   บาลานเล็กกว่า นิดเดียว                                          ตับใหญ่กว่า บาลานใหญ่กว่า ยืดกาน 0.5 มิล [ ทำให้ต้องใส่ลูกสูบหัวตัด มันโกง CC ]  :-*

คาบู       เข็ม 6DP7                                                                            เข็ม 5CN6  [ สันกว่า ผอมกว่า ]

ลูกเล้ง 1.5                                                                           ลูกเล้ง  2.5

นมอากาศ  30                                                                        นมอากาศ  32.5

นมเมน  195                                                                          นมเมน  210

เสาเสื้อคนระแบบกัน    :D

เสื้อสูบเห็น ๆ  ไม่ต้องอธิบาย  อย่างอื่นเป็นที่รู้อยู่ว่ามันต่างกันตรงไหน :-[ :-[

รอดูจากรูปแล้วกันครับ   :D :D :D :D

แคร้เห็นมันวิ่งใด้...ก็ดีใจแล้ว. 

พลครับ 0872053020  ปัญจะ พูลเกิด  ธ. กรุงไทย เลขที่ 605-0-50336-2

Vision365