Main Menu

จะเป็นไปได้ไหม กับไฟหน้า LED

เริ่มโดย nai.b, กันยายน 21, 2012, 01:47:00 หลังเที่ยง

หัวข้อก่อนหน้า - หัวข้อถัดไป

ASENAL

ต้องมีตัว ครอบกันแสงแยงตาชาวบ้าน

แต่เป็นไอเดีย..ที่ดีครับ..

อนาคต.น่าจะไม่ไกล สำหรับ..ตัวนี้

nai.b

สรุปให้ฟังคับ  ลองใส่ในโคมไฟเดิมของบีทแล้วคับ  แ่ต่โคมบีทมันเป็นโคมแบบเก่า  ไม่ใช่โคมแบบใส  แสงที่ออกมามันเลยกระจายออก ไม่รวมกันเหมือนกับตอนที่เทสข้างนอก  มันเลยไม่สว่างเท่าไหร่  แต่ใส่แล้วเบาแรงเครื่องไปเยอะเลยคับ 
ถ้ามีงบและมีเวลาพอ  จะลองปรับปรุงใหม่อีกรอบ  แล้วจะมารายงานผลให้ทราบอีกคับ

JAzz PooH

ทำเล่นๆ มานาน ละครับ ยังไม่กระเตื้องเลย

ไฟใหญ่ เป็น LED  20W ครับ ยังไม่จบ เรื่องระบายความร้อน

nai.b

อ้างจาก: JAzz PooH เมื่อ กันยายน 28, 2012, 01:26:47 หลังเที่ยง
ทำเล่นๆ มานาน ละครับ ยังไม่กระเตื้องเลย

ไฟใหญ่ เป็น LED  20W ครับ ยังไม่จบ เรื่องระบายความร้อน

เลนส์รวมแสงหาจากไหนเหรอคับ  ผมว่า ถ้าเป็น led  hi power น่าจะไหวอยู่คับ  แต่มันต้องใช้เลนส์รวมแสงด้วย  ที่ผมทำนี่ ยังข้องใจมันอยู่เลยคับ

น่าจะสานต่อให้สำเร็จนะคับ  ถ้าสำเร็จ  งานงอกเยอะแน่เลยคับ

nai.b

ความหวังมาอีกแล้ว  ด้วยหลอด mr16 led high power 1*3w  12v. worm white

nai.b

เสร็จแล้วคับ  ไฟหน้า led
ต้องขออภัยคับ รูปด้านบนก่อนหน้านี้ ไม่ตรงกับหลอดที่ใช้อยู่คับ
โดยรูปด้านบนจะเป็นหลอด mr16 led high power  3x1w (หมายถึง มีหลอด led high power 1วัตต์ จำนวน 3 หลอด อยู่ด้านใน คับ)
ส่วนหลอดที่ใช้จะเป็นหลอด mr16 led high power 1x3w (หมายถึง มีหลอด led high power 3 วัตต์ จำนวน 1 หลอด อยู่ด้านใน คับ)

ซึ่งได้ทดสอบที่ร้านอมรอิเลรทริค  ที่ตึกคอมสาขาศรีราชาแล้วคับทั้ง 2 แบบ  ได้ผลว่า  หลอดแบบ 1x3w สว่างกว่าคับ

เท่าที่ทดสอบความสว่าง  อันใหม่นี้ สว่างกว่าอันเก่าที่ทำตอนแรกเยอะเลยคับ  รู้สึกว่าจะกินไฟน้อยกว่าด้วยคับ  ความสว่างตอนนี้เทียบเท่ากับไฟหน้าพวก wave 100 แล้วคับ  แต่คงยังไม่เท่าของพวก ksr หรือ filano ที่ใช้เป็นหลอดฮาโลเจน 25 วัตต์  แต่ก็ประหยัดไฟไปได้พอสมควรเลยคับ

knott

วงจรขับหลอดตัวนี้ จ่ายกระแสต่ำครับ ตัวหลอดสามารถรับกระแสได้มากกว่านี้ ที่เคยลองวัดดู แรงดันตกคร่อมหลอด 3.2 - 3.4 V. 250 - 350 mA. เอง ซึ่งถ้าหลอด 3 Watt ขับด้วยกระแส 600-800 mA. จะสว่างกว่านี้

ลองอนุกรมกันสามหลอด แล้วใช้ R คุมกระแส ติดพัดลมสักตัว น่าจะแจ่ม

เคยซื้อมาลองเหมือนกันครับ แต่ตอนนี้ไม่ค่อยได้จับ

nai.b

ไม่คับ  หลอดที่ผมใช้เป็นหลอดสำเร็จรูป ผลิตจากจีนคับ ซื้อหลอดมาก็ซื้อขั้วมาใส่ได้เลยคับ  ตัวหลอ  ดก็เป็นตัวระบายความร้อนในตัวอยู่แล้วคับ
อันนี้เลยเทสความสว่างมาให้ดูคับ

ไฟต่ำคับ

ไฟสูงคับ

nai.b

แสงมันอาจจะออกกระจายไปนิด  แต่ก็ใช้ได้คับ  ถือว่าสำเร็จตามเป้าหมายไปอีกอย่างนึงคับ
เพราะตอนนี้  รถ บีท หน้า เซอร์ ของผมไม่ได้ใช้แบตเตอรี่ ระบบไฟก็สามารถทำงานได้ปกติคับ

knott

ผมหมายถึงหลอดตัวนี้แหละครับ ตัวหลอดจริงๆ แรงดันประมาณ 3.2-3.4V มันจะมีวงจรสวิชชิ่งปรับไฟให้หลอดอีกที่ ผมแกะออกมาวัดได้ไม่ถึง 300 mA แสดงว่าวงจรจ่ายไฟยังจ่ายให้หลอดได้ไม่เต็มที่ จริงๆสามารถจ่ายกระแสได้มากกว่านี้ ถ้าปรับปรุงวงจรใหม่ให้จ่ายกระแสได้เต็มที่เท่าที่หลอดรับได้ และระบายความร้อนได้ดี จะสว่างกว่านี้อีกกว่าเท่าตัวครับ

แก้ไขรูปครับ ใหญ่ไปหน่อย

โคมตัวที่เห็นมีสามหลอด ตัวนี้โมแล้วครับ ใส่หลอด cree q5 3watt x 3 หลอด = 9watt สว่างมาก แต่ก็ร้อนมากเช่นกัน

รถผม cbr ตัวเก่า ไฟไม่สว่างเอามากๆ ก็เลยลองไปหลายอย่าง  ตอนนี้ใส่ xenon เลยยังไม่ได้เอา LED ลงรถครับ มีแต่ลองโมเล่นๆ

nai.b

อ้างจาก: knott เมื่อ ตุลาคม 10, 2012, 12:52:30 ก่อนเที่ยง
ผมหมายถึงหลอดตัวนี้แหละครับ ตัวหลอดจริงๆ แรงดันประมาณ 3.2-3.4V มันจะมีวงจรสวิชชิ่งปรับไฟให้หลอดอีกที่ ผมแกะออกมาวัดได้ไม่ถึง 300 mA แสดงว่าวงจรจ่ายไฟยังจ่ายให้หลอดได้ไม่เต็มที่ จริงๆสามารถจ่ายกระแสได้มากกว่านี้ ถ้าปรับปรุงวงจรใหม่ให้จ่ายกระแสได้เต็มที่เท่าที่หลอดรับได้ และระบายความร้อนได้ดี จะสว่างกว่านี้อีกกว่าเท่าตัวครับ

แก้ไขรูปครับ ใหญ่ไปหน่อย

โคมตัวที่เห็นมีสามหลอด ตัวนี้โมแล้วครับ ใส่หลอด cree q5 3watt x 3 หลอด = 9watt สว่างมาก แต่ก็ร้อนมากเช่นกัน

รถผม cbr ตัวเก่า ไฟไม่สว่างเอามากๆ ก็เลยลองไปหลายอย่าง  ตอนนี้ใส่ xenon เลยยังไม่ได้เอา LED ลงรถครับ มีแต่ลองโมเล่นๆ

อ๋อ คับ  เข้าใจแล้วคับ แต่ในเว็ป ก็มีขายเฉพาะหลอด hi power อย่างเดียวเหมือนกันคับ  เคยเข้าไปดูอยู่เหมือนกัน  แต่ถ้าเอาแบบนั้นมาทำ เราก็ต้องปรับการสะท้อนของแสงให้เข้ากับจามฉายของเราด้วย  ก็คิดอยู่เหมือนกันคับ  แต่แบบนี้มันง่ายดีคับ เลยเอาแบบนี้แทนคับ

ขอบคุณสำหรับข้อมูลดี ๆ นะคับ

Tong_2T_150

เครดิตภาพ:พี่สุดยอด

knott

อ่านแล้วคันมือครับ

กลับมานั่งหาวิธีทำให้สว่างกว่าเดิมได้แล้วครับ จ่ายกระแสได้เกือบเต็มที่ที่หลอดจะรับได้
สว่างกว่าเดิมครับ

ซ้ายโมแล้ว ขวาเดิมๆ เป็นหลอด 1x3W มีหลอดเดียว กระแสจากเดิมๆไม่ถึง 300mA เพิ่มเป็น 800mA

อุปกรณ์เพิ่มเติมตัวเดียว ราคา 50 สตางค์ คือ ตัวต้านทาน ขนาด 1/4 w ค่า 0.2โอมห์ตัวเดียว

แกะวงจรออกมา หาตัวต้านทานชนิด smd ตัวสี่เหลี่ยมดำๆเล็กๆ เขียนไว้ว่า R300 ให้เอา R 0.2 ต่อขนานเข้าไป โดยการบัดกรีขาลงไปเลย

แค่นี้ก็สว่างสะใจแล้วครับ

nai.b

r300 คือ ตัวต้านทาน 300 โอห์ม ใช่ไหมคับ   ถ้าสว่างได้ขนาดนี้  ใส่ 2 หลอดคู่ สู้กับ ซีนอนท์ สบายเลย

nai.b

อย่างน้อยโปรเจคนี้  ก็ทำให้รู้ว่ามีหลอดที่สามารถมาทดแทนกันได้  ใครคิดจะแปลงไฟหน้าแบบแปลก ๆ หรือใครจะแปลงไปทำเป็น daylight ใส่รถยนต์ ก็สบายแล้วคับ

knott

อ้างจาก: nai.b เมื่อ ตุลาคม 11, 2012, 09:03:42 ก่อนเที่ยง
r300 คือ ตัวต้านทาน 300 โอห์ม ใช่ไหมคับ   ถ้าสว่างได้ขนาดนี้  ใส่ 2 หลอดคู่ สู้กับ ซีนอนท์ สบายเลย

ค่า 0.3 โอมห์ครับ

a025945845

uthai_kai

นาย อุทัย สุวรรณมาศ(โก้ไข่)
0824246942
23/148 ซอยพะเนียง ตำบล รัษฎา หมู่5
ถ.เยาวราช อ.เมือง จ.ภูเก็ต 83000
www.chomuk.com
www.travelbook.co.th

nut2tbeat

อ้างจาก: nai.b เมื่อ ตุลาคม 09, 2012, 01:50:17 หลังเที่ยง

เสร็จแล้วคับ  ไฟหน้า led
ต้องขออภัยคับ รูปด้านบนก่อนหน้านี้ ไม่ตรงกับหลอดที่ใช้อยู่คับ
โดยรูปด้านบนจะเป็นหลอด mr16 led high power  3x1w (หมายถึง มีหลอด led high power 1วัตต์ จำนวน 3 หลอด อยู่ด้านใน คับ)
ส่วนหลอดที่ใช้จะเป็นหลอด mr16 led high power 1x3w (หมายถึง มีหลอด led high power 3 วัตต์ จำนวน 1 หลอด อยู่ด้านใน คับ)

ซึ่งได้ทดสอบที่ร้านอมรอิเลรทริค  ที่ตึกคอมสาขาศรีราชาแล้วคับทั้ง 2 แบบ  ได้ผลว่า  หลอดแบบ 1x3w สว่างกว่าคับ

เท่าที่ทดสอบความสว่าง  อันใหม่นี้ สว่างกว่าอันเก่าที่ทำตอนแรกเยอะเลยคับ  รู้สึกว่าจะกินไฟน้อยกว่าด้วยคับ  ความสว่างตอนนี้เทียบเท่ากับไฟหน้าพวก wave 100 แล้วคับ  แต่คงยังไม่เท่าของพวก ksr หรือ filano ที่ใช้เป็นหลอดฮาโลเจน 25 วัตต์  แต่ก็ประหยัดไฟไปได้พอสมควรเลยคับ
หลอดละเท่าไรครับ
ณัฐวุฒิ เกษราช
51/1 ม.3 ต.ตะคร้ำเอน อ.ท่ามะกา จ.กาญจนบุรี 71130
โทรติดต่อ 088-4551647