Main Menu

ตำนานที่ยังเหลือรอดมาสู่มือ NSR150-HRC เบอร์1ของ ดิเรก อาชาวงศ์ มาอยู่ที่นี่แล้ว

เริ่มโดย mechanicsfever, กันยายน 01, 2012, 09:06:27 หลังเที่ยง

หัวข้อก่อนหน้า - หัวข้อถัดไป

mechanicsfever

ขอบคุณน้าติ ที่ช่วยตอบให้นะคราบ

ส่วนตัวตั้งโช็ค เด๋วขอ ให้น้องที่มาCBR เอามาลองวัดหวีเกลียวก่อนครับ จะได้ไม่มีปัญหา

ตอนนี้หาโรงงานทำก่อนครับ แต่ช่วงนี้งานยุ่งจริงๆครับ ไม่ว่างถอดแบบต่อเลย ที่จริงก็ทำไปได้หลายชิ้นส่วนละนะครับ
นายคงศักดิ์ เดชคุณมาก
ธนาคารกสิกรไทย  สาขาฮาร์เบอร์มอลล์ แหมฉบัง 531-2-22654-7

โทร 084-6110603

ร้านของแต่ง และอะไหล่แท้ ผมครับ
https://www.facebook.com/Vanz.Grian

แอบแซงเพราะแรงน้อย

The legend of NSR 150 อั่ยย่ะ!!! มีสนิมแบ่งขายไหม?ล๊ววววกเพี๊ยะ!!!

l Just2Eng l

JoJo Halha

สุดยอดเลยครับ ได้รถของราชาทางเรียบของเมืองไทย คนที่มีใจรัก2ทีจะมีอย่างท่านหรือเปล่า
โจ้ห้าหลา เซอร์แดงแนวแว๊น! 088-1345200 อู่เศรษฐศักดิ์เชียงใหม่ กลุ่มเอามายั่ว คลับ

CBR150Za

เคยเจอตัวเป็น ๆ พี่เค้าขวัญใจผมเลย ชอบพอ ๆ กับพี่ปรีชา
อิจฉาครับมีโอกาสได้ครอบครอง รถในตำนาน สุดยอดมาก ๆ

หลังจาก ช่วงงานเยอะผ่านไปพึ่งได้มาทำโปรเจคต่อ

ตอนนี้ย่อขนาด35มิล มาเป็น31 มิลสำหรับโช็คหน้าอื่นๆแล้วนะครับ ใส่CBR150ก้ได้

ธนาคารกสิกรไทย  สาขาฮาร์เบอร์มอลล์ แหมฉบัง 531-2-22654-7

ร้านของแต่ง และอะไหล่แท้ ผมครับ
https://www.facebook.com/Vanz.Grian

sarawutch

ขอถามหน่อยครับ หัวโช๊คที่ว่าคือ เอามาใส่เพื่อปรับความแข็งอ่อนของน้ำมันโช๊คอัพหน้าใช่ปล่าวครับ
NSR 150 RR ปี 96 เดิมๆ เติม E20 คาร์บูเดิม นมหนู 138 เดินเบา 45 เข็มล็อก 3

<< ZenSoNic >>

อ้างจาก: sarawutch เมื่อ ตุลาคม 12, 2012, 07:50:19 หลังเที่ยง
ขอถามหน่อยครับ หัวโช๊คที่ว่าคือ เอามาใส่เพื่อปรับความแข็งอ่อนของน้ำมันโช๊คอัพหน้าใช่ปล่าวครับ

ไว้ปรับความแข็ง อ่อน ของสปริงครับบ

sarawutch

อ้างจาก: << ZenSoNic >> เมื่อ ตุลาคม 12, 2012, 07:52:08 หลังเที่ยง
อ้างจาก: sarawutch เมื่อ ตุลาคม 12, 2012, 07:50:19 หลังเที่ยง

ไว้ปรับความแข็ง อ่อน ของสปริงครับบ
อ่อครับ ขอบคุณครับคุณแป็ก
+1 ให้ เพราะอยากไปแข่งบ้าง
ตอนรถล้มเป็นอะไรมาปล่าวครับ
แล้วรถเสียหายไปเยอะมั้ยครับ เห็นอย่างน้อยก็แฟริ่ง

ผมแอด Face นะครับ
อยากใส่บ้าง แต่รอเจ้าของกระทู้ทำเสร็จก่อน

ปล.ทำเผื่อ N ไฟกลมด้วยนะคร้าบบบบ ^^
NSR 150 RR ปี 96 เดิมๆ เติม E20 คาร์บูเดิม นมหนู 138 เดินเบา 45 เข็มล็อก 3

Mtz

อ้างจาก: sarawutch เมื่อ ตุลาคม 12, 2012, 08:01:03 หลังเที่ยง
อ้างจาก: << ZenSoNic >> เมื่อ ตุลาคม 12, 2012, 07:52:08 หลังเที่ยง

แล้วรถเสียหายไปเยอะมั้ยครับ เห็นอย่างน้อยก็แฟริ่ง

อยากใส่บ้าง แต่รอเจ้าของกระทู้ทำเสร็จก่อน

ปล.ทำเผื่อ N ไฟกลมด้วยนะคร้าบบบบ ^^
จะลงแข่งรถเดิมๆก็ขี่ได้ครับ ขี่รถเดิมๆให้รู้ทุกมุม ทุกความสามารถของรถเราก่อน แล้วค่อยหาว่าอะไรขาด อะไรเกิน จึงไปหาของแต่งมาใส่เพิ่ม เจอมาเยอะ รถแต่งเต็ม แต่คนขี่ ขี่แบบออกทริป ไม่รู้จะใส่ของแต่งแพงๆมาทำไม เสียของ ของติดรถก็เอาอยู่แล้ว   เจอรถเดิม สวนทางโค้งเสียคนเลยทีเดียว

ที่มาแนะนำคือ เจตนาจะบอกว่า จะลงขีร่สนาม รถไม่จำเป็นต้องแต่ง เดิมๆเอาอยู่ครับ  จะได้ไม่ต้องไปลงทุนอะไรกะรถมากทั้งที่ยังไม่รุ้เลยว่า รถเดิมๆเราจริงๆขี่สนามง่ายสุดแล้ว  :( :( อยู่ที่เราจะเอามันอยู่ไหม  "กระบี่อยู่ที่ใจ เวฟเดิมๆก็สวนในโค้งได้" ตามนั้น   ยิ่งแต่งเยอะยิ่งหลงทาง ไม่สามารถรรับรู้ความสามารถที่แท้จริงของรถได้ เสียตังเปล่า

แต่ถ้าขับเก่งระดับตาแป๊กหรืออะไรแบบนั้น ก็ค่อยลงทุนของแต่งกันต่อไป  (แต่ไอ้ตัวปรับแรงดันสปริงนี่นาสนดีนะ ผมชอบเพราะมันสวยดี ส่วนการใช้งาน ไม่รู้ เพราะไม่เคยได้ทดลองใช้ อยากลองเหมือนกัน)

อ้างจาก: sarawutch เมื่อ ตุลาคม 12, 2012, 08:01:03 หลังเที่ยง

ขอบคุณมากครับ  ตอนรถล้มตัวคนขับเจ็บไหล่อยู่เหมือนกันครับ แต่ไปตรวจภายหลังแล้ว ไม่มีแตกหักครับ แค่ช้ำๆครับ

ตัวรถภายบอกก้มีชุดแฟริ่งแตกยกชุดทั้งคันเหมือนกันครับ เกียโยงด้วยคับบ  ถือว่าไม่หนักหนาสาหัสครับผมม 

ผมไม่เสียใจอะไรมากมายเพราะรถมันซ่อมได้ ถือว่าเราไปร่วมสนุกกันครับบบ

อ้างจาก: Mtz เมื่อ ตุลาคม 12, 2012, 08:45:37 หลังเที่ยง

จะลงแข่งรถเดิมๆก็ขี่ได้ครับ ขี่รถเดิมๆให้รู้ทุกมุม ทุกความสามารถของรถเราก่อน แล้วค่อยหาว่าอะไรขาด อะไรเกิน จึงไปหาของแต่งมาใส่เพิ่ม เจอมาเยอะ รถแต่งเต็ม แต่คนขี่ ขี่แบบออกทริป ไม่รู้จะใส่ของแต่งแพงๆมาทำไม เสียของ ของติดรถก็เอาอยู่แล้ว   เจอรถเดิม สวนทางโค้งเสียคนเลยทีเดียว

ที่มาแนะนำคือ เจตนาจะบอกว่า จะลงขีร่สนาม รถไม่จำเป็นต้องแต่ง เดิมๆเอาอยู่ครับ  จะได้ไม่ต้องไปลงทุนอะไรกะรถมากทั้งที่ยังไม่รุ้เลยว่า รถเดิมๆเราจริงๆขี่สนามง่ายสุดแล้ว  :( :( อยู่ที่เราจะเอามันอยู่ไหม  "กระบี่อยู่ที่ใจ เวฟเดิมๆก็สวนในโค้งได้" ตามนั้น   ยิ่งแต่งเยอะยิ่งหลงทาง ไม่สามารถรรับรู้ความสามารถที่แท้จริงของรถได้ เสียตังเปล่า

แต่ถ้าขับเก่งระดับตาแป๊กหรืออะไรแบบนั้น ก็ค่อยลงทุนของแต่งกันต่อไป  (แต่ไอ้ตัวปรับแรงดันสปริงนี่นาสนดีนะ ผมชอบเพราะมันสวยดี ส่วนการใช้งาน ไม่รู้ เพราะไม่เคยได้ทดลองใช้ อยากลองเหมือนกัน)

พี่เอ็มก้ชมน้องเกินไป อิอิ  ปีที่แล้วน้องยังกำคลัชเข้าโค้งอยู่เลย  กรรม >//<  ก้พัฒนาขึ้นตามชั่วโมงบินคั้บ  เจ็บมาเย๊อะะ  ^^

เหนด้วยกับพี่เอ็มนะคั้บ  สิ่งสำคัญมากๆสิ่งหนึ่งในการขับรถในสนามคือการรู้จักรถที่ตัวเองขับครับบ  จะได้รู้ถึง อัตราเร่ง อัตราทดเกีย ระยะเบรค ช่วงล่างด้วยคั้บบ

ค่อยๆปรับ ค่อยๆทำกันไปครับ สนุกดีเหมือนกันครับ  งานนี้เห็นมือใหม่หลายๆท่านลงแข่งก้ชื่นใจมากครับ เผื่อบางคนจะติดใจหันมาขับรถในสนามมั่ง  อิอิ

sarawutch

ครับผม
ขอถามอีกนิดครับว่า
วันแข่งเค้าจำกัดเชื้อเพลิงหรือปล่าวครับ
เช่นต้องใช้น้ำมัน 95 เท่านั้น อะไรประมาณเนี้ยครับ

Mtz

อ้างจาก: sarawutch เมื่อ ตุลาคม 12, 2012, 09:23:13 หลังเที่ยง
ครับผม
วันแข่งเค้าจำกัดเชื้อเพลิงหรือปล่าวครับ
เช่นต้องใช้น้ำมัน 95 เท่านั้น อะไรประมาณเนี้ยครับ

ไม่มีจำกัดอะไรทั้งนั้น ขนาดรุ่นมือใหม่ รถที่ลงยังแต่งกันมาเต็มเลย แต่ ขนาดแต่งเต็มก็ยังโดนรถเดิมๆสวนได้ ฏฉะนั้น ในสนามแข็ง รถกะคนถ้าไม่เป็นหนึางเดียวกัน ก็ไม่มีทางที่จะไปได้เร็วครับ พยายามจับอาการรถเราในปัจจุบันให้อยู่หมัด รู้ทุกอาการที่รถเราแสดงออกมา แม้เพียงน้อยนิด แต่นั้นหมายถึงว่า"ใครที่รู้จักรถ ย่อมควบคุมได้ดีกว่า" ตรงนี้ สำคัญกว่ารถแรงครับผม 

sarawutch

อ้างจาก: Mtz เมื่อ ตุลาคม 12, 2012, 09:30:45 หลังเที่ยง
อ้างจาก: sarawutch เมื่อ ตุลาคม 12, 2012, 09:23:13 หลังเที่ยง
ครับผม

ไม่มีจำกัดอะไรทั้งนั้น ขนาดรุ่นมือใหม่ รถที่ลงยังแต่งกันมาเต็มเลย แต่ ขนาดแต่งเต็มก็ยังโดนรถเดิมๆสวนได้ ฏฉะนั้น ในสนามแข็ง รถกะคนถ้าไม่เป็นหนึางเดียวกัน ก็ไม่มีทางที่จะไปได้เร็วครับ พยายามจับอาการรถเราในปัจจุบันให้อยู่หมัด รู้ทุกอาการที่รถเราแสดงออกมา แม้เพียงน้อยนิด แต่นั้นหมายถึงว่า"ใครที่รู้จักรถ ย่อมควบคุมได้ดีกว่า" ตรงนี้ สำคัญกว่ารถแรงครับผม  
โอ้ ขอบคุณครับ +1
งั้นเราควร ศึกษารถของตัวเองให้ดีก่อนที่จะ ไปทำอะไรเพิ่ม
จะเป็นทางที่ดีกว่า

เหยมาตอบกันยาวเลย
ขอบคุณแป๊กกี้ที่และเอ็มมาช่วยตอบแทนนะครับ

คือสำหรับผมหนะครับ รถต้องเซ็ทให้ลงตัวก่อนแล้วจะขี่ได้ดีเรียนรู้ได้ดีครับ คือถ้ารถขี่ได้ดั่งใจหนะจะเรียนรู้ได้ไวมากๆเลยครับ ผมเองปีหนึ่งขี่ในสนามแข่งน้อยกว่า 12 ครั้งเสียอีกครับ

ผมเป็นพวกแนวคิดมากหนะครับ เป็นนิสัยไม่ไดีของพวกวิศวกรแหละครับ อยู่ว่างๆต้องหาอะไรคิดทำไปเรื่อย

ตังตั้งโช็คเรื่องสปริงเนี่ยะ สำคัญใหม...สำหรับผม สำคัญเป็นอันดับต้นๆในส่วนของระบบกันสะเทือนเลยครับ เพราะรถทุกคัน"ควรจะ" เซ็ทอัพ sag (ระยะยุบตัวเบื้องต้น) ก่อนไปสาดโค้งแรงๆนะครับ

หลายคนยังหลงประเด็นเรื่องย้วยไม่ย้วยกับน้ำมัน จริงๆแล้วโช็คจะย้วยหรือไม่อยูที่การปรับสปริงครับ ส่วนเปลี่ยนน้ำมันคือการปรับความหนืดหรือความเร็วในการยุบ/คืนตัว นั่นเองครับ อธิบายสั้นๆแค่นี้ก่อนครับ กลัวจะงงกันนะครับ

โช็คที่ผมได้มานั้นจริงๆจะมีชุด catridge ทำความหนืดอีก ซึ่งต่างจากของเดิมที่ใช้ damping rod
แต่ว่าทั้งนี้ทั้งนั้น เด๋วผมอาจจะออกแบบพวก emulator มาใส่เข้าไปในโช็คเดิมซึ่งก็จะทำงานได้ใกล้เคียงกับพวกที่ติดรถแพงๆเหมือนกันแต่ว่าอาจจะลำบากตอนเซ็ทนิดนึงครับ

เอาเป็นว่าเด๋วทำออกมาขายหละจะบอกวิธีเซ็ทให้อีกทีนะครับ ตอนนี้ยังไม่ได้หาโรงกลึงทำเลยครับ หมกงบ แต่ออกแบบเตรียมไว้ก่อนครับ

HerulayAMG

เรื่องปรับสปริงโช๊คเนี่ยสำคัญ
สำคัญซะยิ่งกว่าน้ำมันอีก ปรับน้ำมันบางทีทำแทบตาย ไล่น้ำมันแทบจะทุกเบอร์ที่มีบนโลกนี้
ยังสู้น้ำมันเดิมแต่ปรับพรีโหลดสปริงไมได้สะอีก
หลายคนมัวแต่อยากหนืดของเดิมมันไม่พอ พอไปทำมาแล้วมันอาจจะไม่เป้นอย่างที่คิดก็ได้
ยังไงก็ให้ความสำคัญกับสปริงมันหน่อยนะครับ อิอิ

ว่าแต่ปีหน้านี้รถเทพจะได้ขี่ป่ะอะ

Ti

อ้างจาก: HerulayAMG เมื่อ ตุลาคม 13, 2012, 01:50:18 ก่อนเที่ยง
สำคัญซะยิ่งกว่าน้ำมันอีก ปรับน้ำมันบางทีทำแทบตาย ไล่น้ำมันแทบจะทุกเบอร์ที่มีบนโลกนี้
ยังสู้น้ำมันเดิมแต่ปรับพรีโหลดสปริงไมได้สะอีก
หลายคนมัวแต่อยากหนืดของเดิมมันไม่พอ พอไปทำมาแล้วมันอาจจะไม่เป้นอย่างที่คิดก็ได้
ยังไงก็ให้ความสำคัญกับสปริงมันหน่อยนะครับ อิอิ

ว่าแต่ปีหน้านี้รถเทพจะได้ขี่ป่ะอะ

ผมว่าปีหน้าปลายปีโน่นหล่ะถึงเสร็จ.....หาของยังไม่ครบเลยนี่
http://2strokeclub.com/smf/index.php?topic=71614.0

ไม่อยากเป็นคนฉลาดในหมู่คนโง่ แต่จะขอเป็นคนโง่ในหมู่คนฉลาด เพื่อที่จะพัฒนาความรู้ของตนให้เพิ่มมากขึ้น

อ้างจาก: Ti เมื่อ ตุลาคม 13, 2012, 08:00:31 ก่อนเที่ยง
อ้างจาก: HerulayAMG เมื่อ ตุลาคม 13, 2012, 01:50:18 ก่อนเที่ยง

ผมว่าปีหน้าปลายปีโน่นหล่ะถึงเสร็จ.....หาของยังไม่ครบเลยนี่

ของหนะไม่สำคัญเท่าตังหนะคราบ ต้องรอไปสิ้นเดือนโน่นเลย กว่าจะมีงบทำไรอีก
อาจจะประกอบแบบพอวิ่งได้ไปก่อนก็ได้มั้ง