Main Menu

รถมันกากอยู่แล้วแถมยังเน่าอีก อย่างนี้ต้องรักษา..

เริ่มโดย *นักการภารโรง*..TZ.., กรกฎาคม 12, 2012, 12:28:11 หลังเที่ยง

หัวข้อก่อนหน้า - หัวข้อถัดไป

Mtz

อ้างจาก: @@TaJung@@ เมื่อ สิงหาคม 06, 2012, 03:51:02 หลังเที่ยง
ดองชุดสายไฟลุงก่อน 5555+  กำลังงงกับสีสายไฟ...ต้องโหลดผังไฟไปดูก่อน...แอ๊บๆ

ชุดสายไฟนี้สำมะคัญ รถผมเมื่อวันอาทิตย์ไปจัดการรื้อชุดสายไฟเก่าทิ้ง เพราะจับตรงไหน "หักในตรงนั้น" กำแท้ๆ   (ตากิ๊กบ่นอุปเลยว่า ของที่แกทิ้งๆใต้ถุนบ้านยังดีกว่าที่อยู่ในรถผมอีก  :P :P
  เลยจัดการเปลี่ยนชุดสายไฟที่ได้มาจากพระเอกซะเลย แหล่มขึ้นเป็นกอง  :( :( :(
  หายสะดุดไปบานเลย  :D :D  ไม่สะดุดได้ไง สายไฟที่ออกจากกล่องเข้าคอย หักในครับพี่น้อง!!!!!
   แถมสายกราวที่เข้ากล่องยังขาดในอีก  :) :)  เน่าสนิท

@@TaJung@@

ถึงว่าไง สายไฟเมน มือ 2 ไม่ค่อยคุ้มกับการลงทุน สู้ใช้ของเทียมแล้วมาไล่สายเอายังจะดีกว่าอีก ถ้าช่างมือถึงไล่ได้ถูกต้อง มันก็ใช้ได้เหมือนของแท้...
จรุง นามสถิตพงษ์
309/1 หมู่ 8 ถ.เหล่านาดี ต.เมืองเก่า
อ.เมือง จ.ขอนแก่น 40000

บัญชี ธ.กสิกรไทย 491-2-20805-8

รถเก่าๆ...คนขี่แก่ๆ...

*นักการภารโรง*..TZ..

อ้างจาก: @@TaJung@@ เมื่อ สิงหาคม 06, 2012, 08:41:50 หลังเที่ยง
ถึงว่าไง สายไฟเมน มือ 2 ไม่ค่อยคุ้มกับการลงทุน สู้ใช้ของเทียมแล้วมาไล่สายเอายังจะดีกว่าอีก ถ้าช่างมือถึงไล่ได้ถูกต้อง มันก็ใช้ได้เหมือนของแท้...
จ้า....................................................................จ้า....*-*
หมูกับหมู คือสุกร
วัวกับวัว คือโค
ควายกับควาย คือกระบือ
หมากับหมา คือสุนัข
ตัวเงินกับตัวทอง คือตัวเหี้ย
แล้วถ้าเด็กเลี้ยงแกะ กับคนหูเบามาเจอกัน มันคืออะไร..
ก็แค่...ฝนตกขี้หมูไหล  คน(จังไร)มาเจอกัน..
ทำไมคนโบราณ  ชอบเอาพวก(สัตว์) มาเปรียบเทียบกับคน..จัง

ก็แค่คติธรรม...

Hunterzero

เก็บเงินรอพระสึกจะให้เบิกชุดสายไฟมาบ้างดีกว่า  - -

ฅนดี ไร้ที่ฝัง ก็มีคนสรรเสริญ
Heart Under Blade

@@TaJung@@

รอพระมาลงยันต์ที่เครื่องกันดีกว่า  เครื่องเหนียว 3 เท่า...
309/1 หมู่ 8 ถ.เหล่านาดี ต.เมืองเก่า

บัญชี ธ.กสิกรไทย 491-2-20805-8

Mtz

อ้างจาก: @@TaJung@@ เมื่อ สิงหาคม 06, 2012, 08:41:50 หลังเที่ยง
ของผมไม่ใช่ของมือสองนา  .........  แค่ของติดรถมาตั้งแต่ปี42เอง  อิอิอิ

กลับมาแล้วครับ พักไปหลายวัน 2 วันนี้ว่าง ทำรถต่อ 555
และแล้วงานก็เดินหน้าไปพอสมควร  เชิญชม

พ่นสีแผงคอ ให้มันดำ เพราะใจจริงชอบความสีดำอยู่แล้ว...

โชคหน้าก็เอาสีดำกะเขาด้วย

แฮนต์ปลายแฮนต์ ลงสีดำเหมือนกัน

ประกอบบังโคลนท้ายดีกว่า จะได้ดูว่างานมันเดิน.55555

นี้คือผลจากไปรษณีย์ ที่ส่งพัสดุมาที่บ้าน  เสียดายของมาก

ไมล์ส่งมาจากสุรินทร์ โดยอาจารย์ ส่งมาให้ครับ น่าเสียดายของมาก ต้องซ่อมสักหน่อย
แล้วถ้าเด็กเลี้ยงแกะ กับคนหูเบามาเจอกัน มันคืออะไร..
ก็แค่...ฝนตกขี้หมูไหล  คน(จังไร)มาเจอกัน..
ทำไมคนโบราณ  ชอบเอาพวก(สัตว์) มาเปรียบเทียบกับคน..จัง

ว่ากันต่อ อ้อลืมบอกไปครับ ว่าอาจารย์จุงส่งอะไรมาให้บ้าง

ก้อมี สายเมน TZR ผาถังน้ำมัน แฮนต์ซ้าย/ขวา เรือนไมล์ ปะกับ ซ้ายขวา(ผมส่งไปแปลงสายไฟ เพราะ จะใส่ปะกับ TZM เพื่อจะได้ใช้สวิตการทำงานทุกตัว
ยางหุ่มเบรคและคลัทช์ ไฟเลี้ยวหน้า ซ้าย/ขวา บูชสวิงอามพร้อมแกน  ขอบคุณท่านมากครับอาจารย์จุง ที่ส่งมาทันเวลา และ เร็วมาก.55555

หลังจากเรือนไมล์ที่ส่งมาแล้วเกิดชำรุด  ซ่อมเองสะเลย พังเป็นพัง 55555

อาจารย์จุงส่งของมาได้จังหวะมากครับ เพราะกำลังจะขึ้นลำพอดี และต้องการบูชสวิงอามร์พอดี  จัดการประกอบทันที.....

Hunterzero

ตอนนี้ใส่โช๊ค TZM  บังโคลน บังโซ่ สวิงอาม ตามที่ท่านเห็นในภาพครับ
และได้ทำสีล้อเสร็จนานแล้ว แต่ไม่ได้ใส่ยาง  วันนี้เวลาเยอะ ไปใส่ยางมาแล้วครับ

แล้วก็มาต่อด้วยการใส่แผงคอ TZM  โช๊ค TZM . ไฟท้าย เดินทางทมาจากสุรินทร์..

ทีนี้ก้อมาใส่ล้อหลัง

ใส่ยางแล้วดูหล่อขึ้นจัง 555+

ประกอบที่ว่างเท้า ซ้าย/ขวา  หน้า/หลัง ใส่หม้อน้ำ ตัวแปลงไฟ
ดูกันดีกว่าครับ ว่าทำอะไรไปบ้าง...

ฝนใกล้ตกแล้ว ไว้พรุ้งนี้ ค่อยว่ากันใหม่นะ แล้วจะมาลงให้ดูกันอีกครับ....

Hunterzero

ไพรอทหรือ โร้ดวินเนออ่าลุง ยางหลังใส่110ก็พอนะครับถ้ายัด130ละก็ สาดโค้งไม่มันส์นะ อิอิ

TZR มันเข้าโค้งไม่ดีอยู่แล้วครับ วิ่งทางตรงดี แต่โค้งมันกลัว  เอาสวยและเท่ ไว้ก่อนอ่ะ น้องมัด 55555

aek_j

ใกล้ประกอบร่างแร้ววว รอชมครับ และเป็นกำลังใจให้ครับ
เปิดตำนาน พระอาทิตย์สองดวง  แม้อนาคตยังตกเป็นผู้ตาม

นาย อุเทน  สุภาวรรณ์ ( เอก )

27 หมู่  8 ต ป่าก่อดำ   อ แม่ลาว จ เชียงราย  57250

มือถือ 086 729 5613 บ้าน 053 666 068 Line ID Clubjz

ธนาคาร TMB (ทหารไทย) สาขาพหลโยธิน - เชียงราย ออมทรัพย์ 462 - 2 - 24085 - 3

Hunterzero

ต้องลองเข้าดูครับถ้าชินมันจะมีจุดที่เราเอาตัวไปถ่วงแล้วดึงรถเข้าได้แต่จะเข้าเต็มเหยี่ยดเหมือนรถ ช่วงส้นหรือ รถเซอกิตเลยจะเข้าตามเค้าไม่ได้นะ
ครับลุง  เราต้องอยู่ในไลน์ของเรา เพราะงั้นถ้าไปตาม ตาเอ็มโค้งบนเขาละก็ ดูแค่ไลน์ครึ่งหนึ่งแล้ววางไลน์เราเองอีกครึ่งจะดีกว่าครับ

Vilator

อ้างจาก: Hunterzero เมื่อ สิงหาคม 13, 2012, 10:27:24 หลังเที่ยง
ต้องลองเข้าดูครับถ้าชินมันจะมีจุดที่เราเอาตัวไปถ่วงแล้วดึงรถเข้าได้แต่จะเข้าเต็มเหยี่ยดเหมือนรถ ช่วงส้นหรือ รถเซอกิตเลยจะเข้าตามเค้าไม่ได้นะ
ครับลุง  เราต้องอยู่ในไลน์ของเรา เพราะงั้นถ้าไปตาม ตาเอ็มโค้งบนเขาละก็ ดูแค่ไลน์ครึ่งหนึ่งแล้ววางไลน์เราเองอีกครึ่งจะดีกว่าครับ

เห๊นด้วยกะน้องมัด  เพราะพี่เกือบหลุดโค้งที่สังขละ   ดันเข้าไลน์ผิดครับ  แต่ยางหน้าของลุงแดงแกกลมมาก  เลี้ยวทีกลัวลื่นจริงๆๆ
สองผู้เฒ่า  TZ ออกทริปทั่วไทย ตามล่าฝันไม่หยุดนิ่ง

วิธีแก้ยางล้อที่กลม  ก็ง่ายครับ เติมลมพอประมาณ อย่าเติมแข็งมาก  มิเช่นนั้น มันจะลื่น 55555

@@TaJung@@

มาชมกันต่อ ทำอะไรเพิ่มเติม ไปบ้าง...
ต้องขอบอกกล่าวเพื่อนๆก่อนนะครับ เจ้ากากและเน่าคันนี้ เดิมคือ TZR-R
แต่ตอนนี้ผม ได้คิดนอกกรอบที่จะทำเป็น ลูกผสม TZR รวมกับ TZM
ทำให้มันออกมาเป็น TZ-R/M ครับ และก็ได้ผสมกันบ้างแล้วดังที่เห็นในรูป
ตอนนี้อะไหล่ของ TZM ได้ใส่ไปมากพอสมควรแล้วครับ ที่ผ่านมามีดังนี้
โชค หน้า L/R
ล้อแม็ก หน้า/หลัง
ชุดเบรคหน้า
ชุดเบรคหลัง
สวิงอามร์
บังโคลนล้อ
โชคหลัง
ปะกับ ซ้าย/ขวา
แฮนต์ ซ้าย/ขวา
แผงคอ เปลี่ยนลูกปืนคอ เป็น เตเปอร์ กลึงถ้วยคอใหม่
มือเบรค
มือครัชล์
โซเวอร์ ใช้ สายสีเทา แต่สายวาวล์ต้องใช้ของเดิม
มาดูรูปเพิ่มเติมครับ ส่วนเรื่องเครื่องคงจะใช้แต่ เเคร้ง/หมายเลขเครื่องเท่านั้น
นอกนั้นใส้ในจะเป็น ของ TZM รวมทั้งเสื้อสูบ ครับ.....
ภาพนี้กำลังเปลี่ยนขา โซเวอร์ครับ R/M ขายึดไม่เท่ากัน

ที่นี้มาดูกันที่แผงคอและแฮนต์/ปะกับ/ไมล์ ที่ซ่อมเองกับมือ 555

อันนี้กว่าจะหาได้ หายากจริง   

ไฟท้ายอันนี้มาจากสุรินทร์ นะครับของแท้ห้างครับ ย้ำมาจากสุรินทร์.5555

ผมซื้อปั้มเบรคหน้ามา ภายนอกดูดีและสวย แต่ภายใน เน่าครับถึงขนาดน้ำมันเบรคแห้งเป็นผง
ต้องทำความสะอาดกันใหม่ เปลี่ยนชุดซ่อมกันเลย

ไว้โอกาสดีๆ ทำรถเพิ่มเติมยังไงแล้วจะมาบอกกันอีกที่เรื่อง ขอบคุณที่ติดตามครับ......

Hunterzero

ตัวกรอปล็อคสาย วาล์ว ใช้เสื้อของรุ่นไหนก็ต้องใส่กรอบของรุ่นนั้นด้วยนะครับลุงแดง มาร์ตมันจะเจาะมาไม่เท่ากัน

ทราบแล้วครับ ขอบคุณที่ย้ำเตือนครับ
เพราะ R/M มันไม่เหมือนกันอยู่แล้วครับ....
ถ้าน้องมัดดูรูปที่ผมลง จะเห็นว่าผมเปลี่ยนเตรียมไว้รอแล้วละครับคุณน้อง..*-*