Main Menu

เรื่องธรรมดาของสัตว์โลก[หลวงตากับเด็กวัด ภาคพิเศษ]

เริ่มโดย music, มิถุนายน 13, 2012, 01:18:45 หลังเที่ยง

หัวข้อก่อนหน้า - หัวข้อถัดไป

music

เช้าวันหนึ่งอากาศแจ่มใส หลวงตากับเด็กวัดออกบิณทบาตตามกิจวัตร ขณะเดินไปเจอหมาสองตัวกัดกันอยู่กลางทาง
เด็กวัด............หลวงตาครับ ทำไมหมามันต้องกัดกันทั้งๆที่มันอยู่ในโลกใบเดียวกัน
หลวงตา..........จุ่นเอ้ย มันเป็นเรื่องธรรมดาของสัตว์โลกที่ใชักำลังต่อสู้กันเพื่อความอยู่รอด
หลวงตา..........คนเราน่ะเป็นสัตว์ประเสริฐ พระท่านได้แบ่งแยกไว้ให้สูงกว่าสัตว์โลกประเภทอื่น
เด็กวัด............แล้วคนเราทำไมต้องทะเลาะกันครับ
หลวงตา...........คนเราถ้ารู้จักตัวเอง รู้จักประมาณตัว ไม่อวดตัว มันก็ไม่ทะเลาะกันหรอก
เด็กวัด.............แล้วจะมีใครที่ไม่ทะเลาะกันมั้ยครับ
หลวงตา...........อึม...นี่แหละมันเป็นเรื่องยาก แค่ความเห็นไม่ตรงกันการพนันก็ตามมา เห็นมั้ย
หลวงตา...........คนเราถ้าไม่ปลง ไม่ประมาณตัวเองคอยแต่ว่าข้าเก่งกว่าเอ็ง เอ็งเก่งกว่าข้าคอย
หลวงตา...........แต่กัดกันมันก็ไม่ต่างจากหมาหรอก...จุ่น
เด็กวัด.............ครับหลวงตา ผมจะไม่กัดใครถ้าไม่จำเป็นครับ
หลวงตา...........นี่แหละหนา....สัตว์....โลก :D

Bangsaen

สาธุ.... :D :D :D :D :D :D :D

กรรมมุนา วัฏตีโลโก......พิมพ์ผิดต้องขออภัย บวช เดือนเดียวครับท่านมหาการุณ............
นกไม่มีขน คนไม่มีเพื่อน ขึ้นสู่ที่สูงลำบาก

Tel. 081-6223376
โอนเงิน ธ.ไทยพานิชย์ Thanee Chaosoun
ออมทรัพย์ 653-2424530
http://2strokeclub.com/smf/index.php?topic=71612.0

Tong_2T_150

โกรธคือโง่  โมโห คือ โง๊..โง่ ส๊าธุ๊..!

เครดิตภาพ:พี่สุดยอด

can-nim

ไทยนี้รักสงบ แต่ถึงรบไม่ขลาด

วันนี้มีความสุขมากครับ 5555555.

music

dam_pee

music

คือคาถาอะไรครับ...พี่ธานี สงสัย ตนคือที่พึ่งแห่งตน 555+

dam_pee

music

2ล้อพลัดถิ่นสงสัยต้องเปิดห้องธรรมมะและ ขอเสียงเปิดห้องธรรมมะหน่อย....พี่น้อง

music

วันต่อมาหลังจากปฏิบัติภารกิจเสร็จเรียบร้อยแล้ว หลวงตากับเด็กวัดก็มานั่งคุยกัน
เด็กวัด..........หลวงตาครับแล้วคนกะหมามันต่างกันยังไง
หลวงตา........บ๊ะ...ไอ้จุ่น เอ็งยังสงสัยไม่เลิกเลยเร๊อะ
เด็กวัด..........ก็มันฉงฉัยนี้ครับหลวงตา
หลวงตา........คนน่ะเป็นสัตว์ประเสริฐ มีความคิด มีสมอง ไม่ใช้กำลังในการตัดสิน
หลวงตา........หมามันไม่มีสมองเอะอะ มันก็จะกัดกันอย่างเดียว มันต่างกันตรงนี้แหละ
เด็กวัด..........หลวงตาครับ แล้วยายกับกาแฟเหมือนกันยังไงครับ
หลวงตา........อะไรของเอ็งวะ ไอ้จุ่น เรื่องทางโลกข้าไม่ค่อยรู้หรอกว่ะ
หลวงตา........แต่เออ..เอ็งลองบอกข้าซิว่า ไอ้ที่เอ็งว่าน่ะมันเหมือนกันยังไงวะ
เด็กวัด..........ยายกับกาแฟเหมือนกันยังไงเหรอครับ
เด็กวัด..........มันก็ทำให้ตาแข็งได้ไงครับหลวงตา
หลวงตา........นั่งคิดอยู่พักใหญ่แต่ก็งง :-* ฮาๆๆๆๆๆๆๆๆๆ
ตะเลง ตะเลง ตะเลง ตะเล่ง เต่ง เต้ง เต่ง เตง เต่ง เต้ง

can-nim

อ้างจาก: music เมื่อ มิถุนายน 14, 2012, 07:56:17 ก่อนเที่ยง
    วันต่อมาหลังจากปฏิบัติภารกิจเสร็จเรียบร้อยแล้ว หลวงตากับเด็กวัดก็มานั่งคุยกัน
เด็กวัด..........หลวงตาครับแล้วคนกะหมามันต่างกันยังไง
หลวงตา........บ๊ะ...ไอ้จุ่น เอ็งยังสงสัยไม่เลิกเลยเร๊อะ
เด็กวัด..........ก็มันฉงฉัยนี้ครับหลวงตา
หลวงตา........คนน่ะเป็นสัตว์ประเสริฐ มีความคิด มีสมอง ไม่ใช้กำลังในการตัดสิน
หลวงตา........หมามันไม่มีสมองเอะอะ มันก็จะกัดกันอย่างเดียว มันต่างกันตรงนี้แหละ
เด็กวัด..........หลวงตาครับ แล้วยายกับกาแฟเหมือนกันยังไงครับ
หลวงตา........อะไรของเอ็งวะ ไอ้จุ่น เรื่องทางโลกข้าไม่ค่อยรู้หรอกว่ะ
หลวงตา........แต่เออ..เอ็งลองบอกข้าซิว่า ไอ้ที่เอ็งว่าน่ะมันเหมือนกันยังไงวะ
เด็กวัด..........ยายกับกาแฟเหมือนกันยังไงเหรอครับ
เด็กวัด..........มันก็ทำให้ตาแข็งได้ไงครับหลวงตา
หลวงตา........นั่งคิดอยู่พักใหญ่แต่ก็งง :-* ฮาๆๆๆๆๆๆๆๆๆ
ตะเลง ตะเลง ตะเลง ตะเล่ง เต่ง เต้ง เต่ง เตง เต่ง เต้ง

+1 แรงม้าครับ

Bangsaen

แถมให้อีกโคลงนึงครับ เค้าเรียกว่า โคลงโลกนิติ (โลก กะ นิด)

นาคีมีพิษเพี้ยง สุริโย
เลื้อยบ่ทำเดโช แช่มช้า
พิษน้อยหยิ่งยะโส แมลงป่อง
ชูแต่หางเองอ้า อวดอ้างฤทธี

เคยได้อ่านกันมาบ้างไม๊ครับ
พี่ธานี ป.7 และ มศ.3 รุ่นสุดท้าย
นกไม่มีขน คนไม่มีเพื่อน ขึ้นสู่ที่สูงลำบาก

Tel. 081-6223376
โอนเงิน ธ.ไทยพานิชย์ Thanee Chaosoun
ออมทรัพย์ 653-2424530
http://2strokeclub.com/smf/index.php?topic=71612.0

music

music

dam_pee

อ้างจาก: Bangsaen เมื่อ มิถุนายน 14, 2012, 05:35:30 หลังเที่ยง
แถมให้อีกโคลงนึงครับ เค้าเรียกว่า โคลงโลกนิติ (โลก กะ นิด)

พี่ธานี ป.7 และ มศ.3 รุ่นสุดท้าย
เกิดไม่ทันอะ อิอิ

can-nim

อ้างจาก: Bangsaen เมื่อ มิถุนายน 14, 2012, 05:35:30 หลังเที่ยง

+1 แรงม้าครับพี่

superkips

อ้างจาก: Bangsaen เมื่อ มิถุนายน 13, 2012, 03:17:30 หลังเที่ยง

กรรมมุนา วัฏตีโลโก......พิมพ์ผิดต้องขออภัย บวช เดือนเดียวครับท่านมหาการุณ............

ที่ถูกน่าจะเป็น กัมมุนา วัตตตี โลโก  แปลว่า สัตว์โลกเป็นไปตามกรรม

สัจจัง เว อมตา วาจา  แปลว่า  คำสัตย์ซื่อ แล เป็นวาจาไม่ตาย

อัตตนา ว กตัง ปาปัง  อัตตนา สังกิลิสสติ
                 อัตตนา ว อกตัง ปาปัง อัตตนา ว วิสุชฌติ
                 สุทธิ อสุทธิ ปัจจัตัง    นาญโญ อัญญัง วิโสธเย

ตัวเองทำเลว ตัวเองก็หม่นหมองเอง
                 ตัวเองไม่ทำเลว ตัวเองเท่านั้นก็ผุดผ่อง
                 จะบริสุทธิหรือไม่ มันเป็นเรื่องเฉพาะตน
                 คนอื่นนอกจากตัวเราคงไม่สามารถทำจะให้บริสุทธิได้เลย

ขออนุโมทนา  ในการปฏิบัติดีของทุกๆ ท่าน  ( เพิ่ง สึกออกมา จึงมีแรงบันดาลใจน่ะ่ครับ )

สองzx korat

อ้างจาก: superkips เมื่อ มิถุนายน 30, 2012, 09:44:41 หลังเที่ยง
อ้างจาก: Bangsaen เมื่อ มิถุนายน 13, 2012, 03:17:30 หลังเที่ยง

ที่ถูกน่าจะเป็น กัมมุนา วัตตตี โลโก  แปลว่า สัตว์โลกเป็นไปตามกรรม

สัจจัง เว อมตา วาจา  แปลว่า  คำสัตย์ซื่อ แล เป็นวาจาไม่ตาย

อัตตนา ว กตัง ปาปัง  อัตตนา สังกิลิสสติ
                  อัตตนา ว อกตัง ปาปัง อัตตนา ว วิสุชฌติ
                  สุทธิ อสุทธิ ปัจจัตัง    นาญโญ อัญญัง วิโสธเย

ตัวเองทำเลว ตัวเองก็หม่นหมองเอง
                  ตัวเองไม่ทำเลว ตัวเองเท่านั้นก็ผุดผ่อง
                  จะบริสุทธิหรือไม่ มันเป็นเรื่องเฉพาะตน
                  คนอื่นนอกจากตัวเราคงไม่สามารถทำจะให้บริสุทธิได้เลย

ขออนุโมทนา  ในการปฏิบัติดีของทุกๆ ท่าน  ( เพิ่ง สึกออกมา จึงมีแรงบันดาลใจน่ะ่ครับ )

นมัสการพระคุณเจ้า
ราคาไม่เท่าไหร่ แต่ยิ่งใหญ่ในความรู้สึก
"ขอความร่วมมือกัน ให้ใช้ภาพลายเซนต์ที่ไม่ใหญ่เกินไป และ ลิงค์ที่มากจนเกินไป"
"รูปหาย กระทู้หาย อย่าตกใจ คุณทำผิดกฏ แก้ไขแร้วลงใหม่นะครับ"

music

สาธุ สาธุ .....ขอเจริญด้วยสิ่งดีๆทั้งหลายด้วยเทอญ..

PRATEEP