Main Menu

เซียนระบบไฟแดช..เชิญตัวด่วนคับไฟหาย

เริ่มโดย ioveza2499, พฤษภาคม 11, 2012, 09:37:31 หลังเที่ยง

หัวข้อก่อนหน้า - หัวข้อถัดไป

ioveza2499

คือว่าผมถอดโครง จรวด ทางเรียบ (รถผม) มา

ทำสี  แส้วมันมีสายไฟอยู่1มัดผมอยากจะทำให้

สายไฟมันเหลือน้อยทีสุดอะคับ ควรจะเอาเส้นสีไหน

ออกมั่ง  ตอนนี้ผมใช้ไฟอยู่คือ ไฟหน้ากับหลังที

เหลือไมมี ยกเว้นไฟกล่องกับคอยหัวเทียน

และทีเค้าชอบว่ากันว่าเดินสายไฟ3สายมันทำได้จริง

ไหมคับ  ตรงไหนมัง  

ขอบคุณคับทีมาตอบปัญหาผม

mai-bangkae

ถ้าบอกว่า 3 สายคงเป็นไปไม่ได้คับ เอาเป็นว่าผมอธิบายอย่างนี้และกันเพื่อที่เราจะได้นำสายไฟชุดเก่ามาใช้ประโยชน์ให้ได้มากที่สุด
ให้เราใช้ปลั๊กด้านล่าง(มัดไฟ)เป็นหลักก่อน เสียบปลั๊กไว้เลย หลังจากปลั๊กตัวเมียที่ต่อจากปลั๊กของมัดไฟ จะมีสีดังนี้คับ สี ขาว(ไฟชาร์ท) สีเหลือง(ไฟสำหรับชุดแสงสว่าง ใช้กับไฟหน้านั่นเอง) สีฟ้าแถบเหลือง(พันเซอร์) ส่งตรงไปที่กล่องไฟของเราคับ สุดท้ายคือสีเขียวตัวนี้เป็น สายกราวด์ หรือที่เรียกกันว่าสายดิน ต่อจากจุดนี้มันจะไปที่ เร็กกูเรเตอร์ หรือตัวชาร์ตของเรานั่นเอง โดยให้นำสายเข้าตัวชาร์ตดังนี้ เข้าตามสีของปลั๊กเก่าเราเลยคับ ที่ตัวชาร์นี้จะมี 4 สี คือ สีขาว ที่มาจากมัดไฟทำหน้าที่จ่ายไฟมาเป็น กระแสสลับ ac  พอเข้าตัวชาร์ทจะเปลี่ยนจากกระแสสลับเป็นกระแสตรง คือ dc  สายที่ออกมาคือ สีแดงเราจะนำไปใช้กับแบตเตอรี่คับ สายที่ 2 คือ สีเหลือง เข้าไปที่ตัวชาร์ทเส้นนึงที่ปลั๊กจะมีสายสีเหลืองอยู่แล้วเส้นนึงส่งไปที่ สวิชท์ปิด-เปิดไฟหน้าเลยคับต่อจากสวิชท์เปิด-ปิด ก็ส่งสายไปที่ หลอดไฟหน้า และหลอดไฟท้าย ที่มาเข้าตัวชาร์เพราะว่าในตัวชาร์ทมีอุปกรณ์สำหรับใช้โหลดไฟไม่ให้วัตต์สูงเกินอันเป็นเหตุให้หลอดไฟขาดเวลาเราเร่งเครื่องรอบสูงๆนั่นเองคับ สุดท้ายที่ตัวชาร์ตคือสายสีเขียว ลงกราวด์ไปเลยคับตรงไหนก็ได้ของโครงหรือจะทำเป็นชุดเส้นเดียวกับตรงปลั๊กที่เราเสียบกับมัดไฟข้างล่างก็ได้คับ ถ้ารถคุณยังใช้สวิชกุญแจอยู่ให้ต่อ สายจากแบตเตอรี่ไปที่สวิชท์กุญแจครับ อีกสายของสวิชกุญแจให้เข้าไปที่สายสีดำแดงของปลั๊กกล่องคับ ตัวนี้จะเป็นตัวจ่ายไฟให้กล่องคับ สายสีเขีวล้วนของปลั๊กกล่องคือสายกราวด์คับ สายสีเดียวแถบแดงส่งไปที่คอล์ยหัวเทียน ผมก็ชักงงๆและเยอะจัด แต่โดยหลักๆแล้วมี 4 สายคับ คือ ชุดชาร์ทหรือชุดไฟเลี้ยงกล่อง เราใช้ขาวคู่กับแดง ชุดแสงสว่างคือสีเหลือง สายส่งสัญญาณการตัดรอบของแม่เหล็กหรือพันเซอร์ สายสีฟ้าแถบเหลือง และสายสีเขียวคือกราวด์ลงโครงคับ
มันยาวติดใจตรงไหนสงสัยตรงไหนถามกันอีกทีคับ ผิดพลาดประการใดขออภัยด้วย รอท่านต่อไปอธิบายคับ ??? :o

ioveza2499

ตอนนี้ผม ส่งเกตุดูสายไฟในรถผม มีใช้หลักๆคือ  แบบผมมองเห็น

นะ  1 ชุดจานไฟกับแม่เหล็กจานไฟ อย่างล่ะ2เส้น แล้วก้อ

กล่องไฟ 4เส้น แล้ว คอยหัวเทียน 1เส้นแล้วผมเอาเส้นเขียวลง

กาวไปเส้น1แล้ว  ความคิดผม นะตอนนี้รถผมใช้สายไฟอยู

ประมาร 8เส้น รวมหมดทุกอย่าง  คือ 1 ชุดจานไฟกับแม่เหล็ก4เส้น

วิ่งไปกล่อง2เส้น   แล้วอีก1เส้นน่าจะไปเข้า คอยหรือไปหากล่องไฟ หรือไปหาไฟน่า  อีกเส้นน่าจะไปเป็นสวิดปิด -เปิด
ช่วยบอกผมทีว่าอันไหนผิด   

ปล. รถผม เอาแบตหรือของใช้ไฟออกหมดแล้ว ยกเว้นสายไฟ

ประหยัดไฟ ช่วย ชาติ   ช่วยบออธิบายให้แจ่มเลย นะคับ 

แบบ ว่าไอ้นีไอ้นันเลยคับ ผม ไม่รู้ชือ อังกิจ ว่ามันอยูตรงไหน

แบ่งๆ กันคับ  วิทยาทาน  ... 

mai-bangkae

อ้างจาก: ioveza2499 เมื่อ พฤษภาคม 11, 2012, 11:17:53 หลังเที่ยง
ตอนนี้ผม ส่งเกตุดูสายไฟในรถผม มีใช้หลักๆคือ  แบบผมมองเห็น

นะ  1 ชุดจานไฟกับแม่เหล็กจานไฟ อย่างล่ะ2เส้น แล้วก้อ

กล่องไฟ 4เส้น แล้ว คอยหัวเทียน 1เส้นแล้วผมเอาเส้นเขียวลง

กาวไปเส้น1แล้ว  ความคิดผม นะตอนนี้รถผมใช้สายไฟอยู

ประมาร 8เส้น รวมหมดทุกอย่าง  คือ 1 ชุดจานไฟกับแม่เหล็ก4เส้น

วิ่งไปกล่อง2เส้น   แล้วอีก1เส้นน่าจะไปเข้า คอยหรือไปหากล่องไฟ หรือไปหาไฟน่า  อีกเส้นน่าจะไปเป็นสวิดปิด -เปิด
ช่วยบอกผมทีว่าอันไหนผิด  

ปล. รถผม เอาแบตหรือของใช้ไฟออกหมดแล้ว ยกเว้นสายไฟ

ประหยัดไฟ ช่วย ชาติ   ช่วยบออธิบายให้แจ่มเลย นะคับ  

แบบ ว่าไอ้นีไอ้นันเลยคับ ผม ไม่รู้ชือ อังกิจ ว่ามันอยูตรงไหน

แบ่งๆ กันคับ  วิทยาทาน  ...  

ผมว่าถ้าคุณไม่ใช้แบตเตอรี่แล้ว ควรใช้ตัวชาร์ทอยู่นะคับ ตัวที่เป็นซี่ๆอ่ะ
สายไฟจากมัด 4 สาย เอาสีฟ้าแถบเหลืองไปกล่องก่อนเลย
เอาสายสีขาวกับสีเหลืองไปตัวชาร์ท
สายสีเขียวลงกราวซะ  เท่ากับว่าสายที่มัดเราต่อไปหมดแล้ว
ทีนี้เราไปที่ ตัวชาร์ท เอาสายสีแดงที่ตัวชาร์ทไปสวิชท์กุญแจ ถ้าไม่ใช้กุญแจแล้วไปที่สวิช ปิด-เปิด  แล้วเอาอีกสายนึงของสวิชปิด-เปิด ไปต่อที่สายสีดำแดง ของกล่องไฟ
กลับมาที่ตัวชาร์ทเหมือนเดิม เอาสายสีเหลืองเส้นที่ว่างอยู่ไป สวิช ปิด-เปิด ไฟหน้า
ทีนี้ที่กล่องไฟก็จะเหลือแค่ 2 สาย คือสายดิน สี เขียวล้วน กับสาย สีเขียวแถบแดง เอาไปหาคอล์ยหัวเทียน
ลองดูคับ
???

ioveza2499

แจ่มคับ    รู้แจ้ งแทงทะลุเลยคับ

mai-bangkae

อ้างจาก: ioveza2499 เมื่อ พฤษภาคม 12, 2012, 06:32:25 ก่อนเที่ยง
แจ่มคับ    รู้แจ้ งแทงทะลุเลยคับ
บ้านหลังนี้มีแต่เพื่อนคับ มีอะไรก็บอกกัน

ioveza2499

ดีเรย์ กับปลักทีอยู่ ข้าง กล่องไฟนีมันเอาทำอะไร หรอคับ   ปล  .ดีเรย์ดำกับปลักทีมัน ยึดน้อตอยู่

ข้างชุดสีด้านท่อข้างหลังอะคับ  ..

mai-bangkae

ไม่แน่ใจคับเพราะไม่เห็นรูป แต่ถ้าเป็นรีเลย์ น่าจะเป็นของไฟเลี้ยวนะคับ เอาออกได้เลย

The_son

อธิบายได้แบบไม่หวงวิชาเลยครับ และเข้าใจง่ายด้วยครับ หายากครับคนเก่งแต่ไม่หวงความรู้...
ซ่อมวันละนิด จิตแจ่มใส

gof3ds

อธิบายได้เห็นภาพ ขอกลับไปลองก่อนนะครับ ติดตรงไหนจะกลับมาถาม ขอบคุณมากครับ :(

mai-bangkae

อ้างจาก: gof3ds เมื่อ พฤษภาคม 12, 2012, 03:03:45 หลังเที่ยง
อธิบายได้เห็นภาพ ขอกลับไปลองก่อนนะครับ ติดตรงไหนจะกลับมาถาม ขอบคุณมากครับ :(
ถ้าจะถามไปถามในกระทู้ผมจะสะดวกกว่าคับ เพราะผมอัพงานให้ดูประจำคับ
http://2strokeclub.com/smf/index.php?topic=62054.0

gof3ds

ผมเข้าใจถูกมั้ยเนี่ย .....

รูปไม่ขึ้น....อ่า :P

ioveza2499

ไฟหาย ทำไงดีคับคือว่ายกเครืองใส่โครง ทำแรกมัน

ติดผมเอารถไปวิงดู2.3รอบ มันวอด เลยให้เพือน

ไปจูนคาบูดู ตอนไปมันขับไป แต่ขากับมันเข็นกับ

มันบอกว่า มันกำลังจูนมันบิดยังไม่สุดเสียงเลย

รถดับ  มันเลยเข็นกับมาบ้านผมเลยลองดูไฟหัวเทียน

ไฟไม่มา  ดูคอยไฟมันก็ยังไม่มา  ผมเลยสังสัยว่า

ตัวจ่ายไฟทีจานไฟพังหรือป่าวมีวิธีเช็คไหม

อีก 1คำถามคับผมเอากาวจากกล่องและกาว

จากจานไฟ  ลงโครงเลยมันจะเป็นไรไหมคับ 

ไม่ต่อไปทีคอยหัวเทียน

jabinw2009

อ้างจาก: gof3ds เมื่อ พฤษภาคม 12, 2012, 05:34:28 หลังเที่ยง

รบกวนถามเจ้าของภาพหน่อยคับ ตรงอัน ดำ เทาอะคับ ที่ อยู่ข้างล้างcdi คืออะไร และวงกลม ส้ม ดำ คือ อะไรคัล บอกหน่อยคับ ผมจะไปทำมั่ง วงลงไฟตัวเดียวกับ DASH ใช่ไหมคับ
อาจจะไม่แรงที่สุดแต่มันอาจะดีที่สุดสำหรับผม

mai-bangkae

อ้างจาก: jabinw2009 เมื่อ พฤษภาคม 13, 2012, 09:57:13 หลังเที่ยง
อ้างจาก: gof3ds เมื่อ พฤษภาคม 12, 2012, 05:34:28 หลังเที่ยง

รบกวนถามเจ้าของภาพหน่อยคับ ตรงอัน ดำ เทาอะคับ ที่ อยู่ข้างล้างcdi คืออะไร และวงกลม ส้ม ดำ คือ อะไรคัล บอกหน่อยคับ ผมจะไปทำมั่ง วงลงไฟตัวเดียวกับ DASH ใช่ไหมคับ
ขออนุญาติตอบแทนคับ เจ้าของภาพอาจไม่ได้ออน ตัวสีเทา ข้างล่าง cdi มันก็คือตัว ชาร์ทครับ ส่วนวงกลมส้มดำมันก็คือไฟหน้า หรือชุดแสงสว่างคับ

paxracing

อ้างจาก: mai-bangkae เมื่อ พฤษภาคม 13, 2012, 11:19:35 หลังเที่ยง
อ้างจาก: jabinw2009 เมื่อ พฤษภาคม 13, 2012, 09:57:13 หลังเที่ยง

ขออนุญาติตอบแทนคับ เจ้าของภาพอาจไม่ได้ออน ตัวสีเทา ข้างล่าง cdi มันก็คือตัว ชาร์ทครับ ส่วนวงกลมส้มดำมันก็คือไฟหน้า หรือชุดแสงสว่างคับ

วงจรนี้ต่อกับกล่อง Dash ได้มั้ยครับ  จะได้เซฟไว้  อิอิ

ioveza2499

อ้างจาก: ioveza2499 เมื่อ พฤษภาคม 13, 2012, 07:40:58 หลังเที่ยง
ไฟหาย ทำไงดีคับคือว่ายกเครืองใส่โครง ทำแรกมัน

ติดผมเอารถไปวิงดู2.3รอบ มันวอด เลยให้เพือน

ไปจูนคาบูดู ตอนไปมันขับไป แต่ขากับมันเข็นกับ

มันบอกว่า มันกำลังจูนมันบิดยังไม่สุดเสียงเลย

รถดับ  มันเลยเข็นกับมาบ้านผมเลยลองดูไฟหัวเทียน

ไฟไม่มา  ดูคอยไฟมันก็ยังไม่มา  ผมเลยสังสัยว่า

ตัวจ่ายไฟทีจานไฟพังหรือป่าวมีวิธีเช็คไหม

อีก 1คำถามคับผมเอากาวจากกล่องและกาว

จากจานไฟ  ลงโครงเลยมันจะเป็นไรไหมคับ 

ไม่ต่อไปทีคอยหัวเทียน

รอเซียนอยู่นะคับ

gof3ds

สายกราว ผมก็เอาลงที่โครงหมดเลยนะ แบบว่าเอาลงไกล้ที่สุด เอาให้สายกราวสั้นๆ แต่ยังไม่ได้ลองขับแบบเต็มๆเลย  ???

ioveza2499