Main Menu

มีพี่ๆท่านใดมีวิธีผ่าเครื่อง DASH แบบละเอียดบ้างครับ พร้อมรูปและวิธีทำต่างๆ

เริ่มโดย pond_p, มีนาคม 01, 2012, 04:00:47 หลังเที่ยง

หัวข้อก่อนหน้า - หัวข้อถัดไป

pond_p

มีพี่ๆท่านใดมีวิธีผ่าเครื่อง DASH แบบละเอียดบ้างครับ พร้อมรูปและวิธีทำต่างๆ
ช่วยแนะนำด้วยน๊ะคับผมอยากหาความรู้เพิ่มเติมคับ ขอบคุณมากคับ

tuddam

อ้างจาก: pond_p เมื่อ มีนาคม 01, 2012, 04:00:47 หลังเที่ยง
ช่วยแนะนำด้วยน๊ะคับผมอยากหาความรู้เพิ่มเติมคับ ขอบคุณมากคับ

ติดตรงไหนโทมาถามละกัน

MTTS 40 สื่อสารทหาร ดอนเมิอง กรุงเทพ

nosfaratu

pond_p

อ้างจาก: nosfaratu เมื่อ มีนาคม 01, 2012, 09:09:39 หลังเที่ยง
วันนี้ผมก็ผ่าเครื่องแดชมา2เครื่อง

วันไหนผ่าอีก ถ่ายรูปทีละขั้นตอนให้ดูหน่อยน๊ะคับ  ว่าอะไหล่ชิ้นไหนควรถอดก่อนหรือถอดทีหลัง
หรือการแยกชุดเฟืองแต่ละตัวออก ต้องเอาชุดเฟืองตัวไหนออกก่อนหรือหลัง  คืออะธิบายทีละขั้นตอนอะคับ
พร้อมภาพประกอบ คือพี่เป็นครูผมเป็นลูกศิษย์  อะคับ

pond_p

ผมเรียนช่างกลมาคับ แต่ผมอยากจะเป็นช่างยนด้วยคับเพิ่มความรู้อีก1วิชาคับ
ก็เลยมาศึกษาและหาความรู้ เรียนทางลัดกับพี่ๆน่าจะง่ายกว่าในวิทยาลัยคับ
เพราะผมดูแล้วศึกษามาแล้วพี่ๆแต่ละคน ระดับบรมจารย์ทั้งนั้น แต่ละคนเก๋ากึ๊ก

jitto

ง่ายๆเลยนะครับหาถุงพลาสติกหิ้วของอย่างหนา ขนาด 9x18 จำนวน 5 ใบ ขนาด 8x16 จำนวน 5 ขนาด 7x14 จำนวน 5
1.รื้อแฟริ่งที่ขว้างทางออก จำน็อตให้ได้ด้วย
2.ถอดท่อ จำน็อตให้ได้ด้วย
3.ถอดแจ๊คสายไฟจากล้อแม่เหล็ก ทั้ง 2 แจ๊คออก
4.ถอดขาเกียร์ออกจากแกนเกียร์ จำน็อตให้ได้ด้วย
5.ถ่ายน้ำออกจากหม้อน้ำ
6.ถ่ายน้ำเครื่องออก
7.ถอดฝาครอบล้อแม่เหล็ก
8.เอาสายคลัทช์ออกจากกะเดื่องดึงคลัทช์
9.เปิดฝาลูกเร่ง เอาสายดึง 2T ออกจากปั๊ม
10.เอาหม้อน้ำออกจากตัวรถ ยัดใส่ถุงพร้อมน็อตและบู้ทหม้อยึดน้ำ
11.เอาประแจเบอร์ 12 ถอดน็อตเสื้อสูบ เอาเสื้อสูบออกจากตัวเครื่อง (ถ้ามันแน่นห้ามใช้ค้อนเหล็ก ให้ใช้ค้อนยางเคาะออก)แยกใส่ถุงพร้อมน็อตของมัน
12.ถอดน็อตยึดเครื่อง 3 ตัว เบอร์ 14 เหลือตัวบนไว้ห้อยผ่อนแรงตอนเอาลงเครื่องจะได้ไม่ตกกระแทกพื้น
13.ถ้ามีเขียงผ่าเครื่องก็วางบนเขียงแล้วจัดการถอดปั๊ม 2T เก็บใส่ถุง คาร์บู แป้นหรีด เก็บใส่ถุง
14.ถอดฝาคลัทช์ แยกใส่ถุงพร้อมน็อต
15.ใช้บล๊อคเขี้ยวกับด้ามบล็อคและแหวนจัดการเอาแหวนขัดกับเฟือง เพื่อไม่ให้ชุดคลัทช์ขยับ (ในกรณีที่ไม่มีบล็อคลม) แล้วก็คลายพอให้มือบิดออกได้ (ไม่ใช่ถอด) น็อตเขี้ยวทั้ง 3 ตัว มีดังนี้
   15.1 น็อตชุดคลัทช์
   15.2 น็อตข้อเหวี่ยง
   15.3 น็อตบาล้านเซอร์
16.ใช้แหวนขัดเฟืองบาล้านเซอร์ หรือเฟืองคลัทช์ก็ได้เพื่อจะจัดการถอดล้อแม่เหล็กใช้ เบอร์ 17 ถอดน็อตล้อแม่เหล็กแล้วใช้ตัวดูดล้อแม่เหล็กเอาล้อแม่เหล็กออก แล้วแยกใส่ถุง
17.ถอดชุดคลัทช์ แยกใส่ถุง
18.ถอดเฟืองข้อเหวี่ยง แยกใส่ถุง
19.ถอดเฟืองบาล้านเซอร์ แยกใส่ถุง
20.ถอดเฟืองรูปดาว ระวังหมุดหายด้วย แยกใส่ถุง
21.ถอดเฟืองปั๊มน้ำ แยกใส่ถุง
22.ดึงแกนเกียร์ออก ติดอะไรถอดตัวนั้นแล้ว แยกใส่ถุง
23.เอาสปริงขาสตาร์ทออก บู้ทพลาสติกด้วย แยกใส่ถุง
24.เอาชุดไฟออก
25.ถอดน็อตเบอร์ 8 ใน ชุดจานไฟออกแล้วแยกใส่ถุง
26.ถอดน็อตที่ยึดประกบเครื่องออกให้หมด ใช้ค้อนยางเคาะ แคร้งให้แยกจากกัน คำเตือน ระวังเกียร์ทะลักออกมาด้วย
27.ถอดเฟืองปั๊ม 2T ออกแยกใส่ถุง
28.หาท่อนไม้มารองเพื่อจัดการใช้กำลังกับข้อเหวี่ยง ที่ติดอยู่ที่แคร้งไม่ข้างใดก็ข้างหนึ่ง สวมน็อตเข้าที่ปลายข้อเหวี่ยงขันเข้าให้เลยเกลียว ซัก 4-5 เกลียว
29.ยกแคร้งขึ้นเหนือหัวฟาดเข้าที่ท่อนไม้อย่างแรง แล้วข้อเหวี่ยง จะกระเด็นขึ้นมาเอง
30.อยากเปลี่ยนอะไรก็เปลี่ยน แล้วทำย้อนกลับขึ้นไป ขั้นตอนที่ 1
คำเตือนตอนประกอบข้อเหวี่ยงห้ามใช้ค้อนเคาะที่เกลียวข้อเหวี่ยงเด็ดขาด
Tip
1.ตอนประกบแคร้งตอนประกอบคืนตรวจสอบดูว่าเฟือง 2T ถอดออกหรือยัง ไม่เช่นนั้นจะประกอบไม่เข้า
2.ตอนประกบไม่ต้องใช้ค้อนเคาะเครื่องเลย ใช้แค่น็อตประกบเครื่อง นี่แหละค่อยๆขันน็อตไล่เข้าทีละตัว มันจะค่อยๆเข้าที่เอง

DEDOR

แนะนำให้แยก  ชิ้นส่วนต่าง  ในแต่ละข้าง  ลงในถาดแยกกันครับ  เวลาประกอบกลับจะได้ไม่สับสนกันครับ ถ้าชำนาญแล้วก็ตามสะดวกเลยครับ  อิอิ

วิธีการซ่อมกล่องไฟ เอ็นโปร RW และ FSXครับ
http://www.2strokeclub.com/smf/index.php/topic,94916.0.html

jitto

อ้างจาก: DEDOR เมื่อ มีนาคม 22, 2012, 08:56:46 หลังเที่ยง
แนะนำให้แยก  ชิ้นส่วนต่าง  ในแต่ละข้าง  ลงในถาดแยกกันครับ  เวลาประกอบกลับจะได้ไม่สับสนกันครับ ถ้าชำนาญแล้วก็ตามสะดวกเลยครับ  อิอิ

[/url

ตามนั้นครับ แยกเป็นชุดไว้ชัวร์ที่สุด

JMF

จ๊อด ครับ เฟคบุ๊ค :เทวดา เล็บดำ
ผมไม่ได้เป็นช่างครับแค่ชอบทำความรู้มีไม่มากถ้าตอบได้ผมตอบครับ
ผ่ากล่องไม่ใช่เรื่องยาก คุณเองก็ทำได้
คลิก -->http://2strokeclub.com/smf/index.php?topic=72618.0

DarkNight

น้องใหม่แต่ใจรัก2tคับ  ^__^

metro1992

kaithongg

ไม่ เก่า นะ55

กร๊ากกกกก

jofast

เยี่ยม ต่อไปผ่าเครื่องต้องหากะบะมาใส่บ้างละปะกอบแต่ละที ปวดหัวกับน็อต  หรือญี่ปุ่นทำเกิน

motoparts

29.ยกแคร้งขึ้นเหนือหัวฟาดเข้าที่ท่อนไม้อย่างแรง แล้วข้อเหวี่ยง จะกระเด็นขึ้นมาเอง

ใจร้ายมากๆเลยนะ ทำกับเขาได้อ่ะ อิอิอิ

teerapon2538

เดิมๆ ทน บิดมัน ตำรวจ บ่ จับ

NovaScraper

nirun

ลองดูครับเพื่อนๆ พี่ๆ     เครดิต by  Motojiro1000   ขอบคุณครับ..

ที่เก็บเงิน
ธ.กรุงไทย  สาขานราธิวาส เลขที่บัญชี 905-001-7630 
นายนิรันดร์ โสตติมานนท์  73 ซ.7  ถ.ณ นคร  ต.บางนาค  อ.เมือง  จ.นราธิวาส  96000
เบอร์ 089-9746755  ต่อ

nirun

ที่เก็บเงิน
ธ.กรุงไทย  สาขานราธิวาส เลขที่บัญชี 905-001-7630 
นายนิรันดร์ โสตติมานนท์  73 ซ.7  ถ.ณ นคร  ต.บางนาค  อ.เมือง  จ.นราธิวาส  96000
เบอร์ 089-9746755  ต่อ