Main Menu

คำเเนะนำการเลือกซื้อเครื่องมือช่างเเบบเน้นประหยัดงบ

เริ่มโดย ๑๒๓๔, มีนาคม 01, 2012, 02:09:32 หลังเที่ยง

หัวข้อก่อนหน้า - หัวข้อถัดไป

1ae

มาต่อกันที่เครื่องใช้ไฟฟ้าครับ  สว่าน หินเจียร์ บอสไฟฟ้า ตู้เชื่อม ทั้งหมดนี้ยกให้ มากีตาร์เจแปนครับใช้ดีทน เก่าๆยังแย่งกันซื้อเลย 
ส่วน บอส ฮิตาชิ ก็ใช้ดี แต่มาร์กีตาร์ทำตลาดได้มากกว่าจึงทำให้มีอะไหล่หลากหลาย
ของแท้ๆที่ว่ามา ราคาค่อนข้างสูงทุกยี่ห้อ
ยกตัวอย่าง หินเจียร์ 4นิ้ว มากีตาร์ เทียมๆ เกือบๆพัน หรือ พันนิดๆ ของแท้ผมเบิกมา 3พันปลายๆ ของเทียมใช้ 8เดือนพัง ของแท้ มือ2 ซ่อมมา 5เดือนซ่อมใหม่อีกรอบ ของแท้ใหม่ ใช้งานอู่มา4ปีแล้วเด็กมือแหกไปหลายทียังใช้ดีอยู่เลย
แต่ถ้างบไม่มาก บวกกับงานไม่หนัก มารค์เทคก็ดีเป็นของมากีตาร์แต่ผลิตในจีน เมืองจีนเน้นการผลิตแบบจำนวน ไม่ได้Qcเหมือนญี่ปุ่น เวลาซื้อของพวกนี้ราคาบางร้านอาจไม่เท่ากันแต่ผมเชื่อว่าถูกแพงกว่ากันไม่มาก ฉะนั้น อันนี้ย้ำนะครับเวลาซื้อเอาที่ใกล้บ้านแล้วถามเรื่องประกันสินค้าด้วย ของพวกนี้มีเคลมกันบ่อย เครื่อง5แรง วิ่งเรือตอนน้ำท่วม 10ตัว เคลม2-3ตัว อันนี้โดนเองวิ่งเปลี่ยน2รอบ เวลาซื้อมาแล้ว อย่าไปกลัวมันพัง ถลุงมันเข้าไปเจ้งให้มันเจ้งไปเลยจะได้เคลมเอาตัวใหม่ ถ้ามันเจ้งตอนหมดประกันนี่ดิจะไปเอาที่ไหน 
แต่ถ้าอยากได้ของดีราคาถูก ต้องอาศัย ดูเป็น ดมเป็น ฟังเป็น ของเก่าแท้ๆก็ใช้ดีนะครับ
การเลือก  เวลาเปิดเครื่องใช้นั้นๆ ต้องดูว่ามีประกายไฟแลบที่รอบๆทุ่นหรือไม่ ถ้ามีแลบรอบทุ่นละก็วางเลย ถ่านหมด ถุ่นสึกด้วย ของดีต้องมีนิดเดียว
ดมว่ามีกลิ่นอะไรแปลกปลอมหรือไม่ ฟังเสียงลูกปืนและเฟืองว่าหอนไหม
ถ้าเป็นสว่าน ให้เอามือจับห้วสว่านบีบแน่นๆแล้วกดสวิต์ครึ่งนึงย้ำๆ เชคกำลังว่ายัง OKไหม
แล้วต้องตรวจสอบภายนอกว่าสมบูรณ์ไหม ใช้งานอะไรมา น๊อตและอุปกรณ์เดิมควรอยู่ครบ คนขายอาจบอกว่าอุปกรณ์ซื้อใหม่ก็ได้ แต่ที่จริงของที่ซื้อใหม่ใช้ไม่เรื่องเลย ขอบอก ไขแรงๆรูดแน่พาลเอาหัวเครื่งใช้นั้นๆเจ้งไปด้วย ส่วนตัวผมว่างานอู่ใช้ช้ำน้อยสุด เพราะเป็นการใช้ชั่วพักชั่วครู่ยากๆเขาก็ส่งโรงกลึงกันหมด
ที่พล่ามมานี่หวังว่าคงมีประโยชน์มั่งนะครับไม่มากก็น้อย 
ผิดตรงไหนขออภัย เตือนกันได้เจ้าข้า กิตติชัย บุญนาค  ธ.ไทยพานิช  ฟิวเจอร์พาคร์รังสิต     383-277-061-7  เบอร์โทร 081 8340676

๑๒๓๔

ตามนั้นครับ

ของดีๆ ปลอมกับเพียบ

ตาไม่ถึงอย่าเสี่ยง

ลมโชย...BANG NA

ขอแบบ เจาะจงหน่อยได้ไหมครับ ว่า ราคาประมาณ 2000 อยากได้ ประแจกับชุดบล็อก เล่นยี่ห้อไหนดี กับราคานี้ เอาแท้น่ะครับพี่ ไม่มีความรู้เลยครับ
เบอร์บัญชี เดชชัย 1712070950 ทหารไทย
TEL.0865548329

ถ้ารถคุณอยากใหม่...อยากสวย
**คลิ๊กที่ภาพเลยครับ แล้วคุณจะพบกับสิ่งใหม่ๆๆ**

chmphon

งั้นผมขอแนะนำยี่ห้อ ฮอส ที่แปลว่าม้านะจริงๆมันเป็นภาษาอังกฤตครับ ราคาถูกรับเครมตลอดอายุครับตัวทีเบอ10-8ขอแยกซื้อตกชิ้นละ150-170บาทครับ ความจริงผมเอาไว้ใช้ส่วนตัวกับมอไซแต่ตอนนี้กลายเป็นส่วนรวมแล้วครับ(รถยน)ใช้มา4ปีงานโหดๆยังไม่หักเลยถือว่าโอเคผ่าน

Ti

อยากจะลง Link ให้จังราคาไม่แรง คุณภาพกลางๆ

แต่กลัวว่าจะโฆษณา

ใครอยากไปสืบราคาเล่นๆ PM มาแล้วกัน
http://2strokeclub.com/smf/index.php?topic=71614.0

ไม่อยากเป็นคนฉลาดในหมู่คนโง่ แต่จะขอเป็นคนโง่ในหมู่คนฉลาด เพื่อที่จะพัฒนาความรู้ของตนให้เพิ่มมากขึ้น

phichai

เครื่องมือช่างนะครับสำหรับรถรัก  koken  อ บุญประเสริฐ  ครับ คลองถมครับ  แอปปอน  คลองถม  เป็นบริษัทลูกของ  เล็งฮั่วทูล  อยากได้แบบไหนไปเปิดแคตตาล็อคดูได้ครับละก็สั่งเอาเลยจันถึงเสาครับผมไปละเอาไขควงตอกมาชุด

bever

อ้างจาก: 1ae เมื่อ ตุลาคม 06, 2012, 02:05:42 ก่อนเที่ยง
ก่อนอื่นต้องทำความเข้าใจก่อนว่า น๊อตเดิมๆจากศูนย์มีความแน่นแบบว่า QCมาทุกตัว จึงต้องการเครื่องมือที่มีคุณภาพในการถอด ถ้าเครื่องมือไม่ดี งานง่ายๆขะกลายเป็นงานยากทันที ต้องบ่ง ต้องต๊าบ กันให้ยุ่งยาก   
เครื่องมือที่ผมจะ แนะนำนี้ เป็นเครื่องมือที่ผมใช้อยู่ ข้อมูลไหนผิดพลาด ขออภัยด้วยครับ
เริ่มจาก ชุด บล๊อค    ยี่ห้อ   KOKEN แบรด์นี้ เป็นที่ยอมรับในวงการชั่งทั่วไป ราคาค่อนข้างสูง คุณภาพดี (ลูกบล๊อค เบอร์8 ตัวละร้อยกว่าบาท)
            ยี่ห้อ   KINGTONY ยี่ห้อนี้ เกรดกลางๆ ราคาไม่แรงมาก หาซื้อง่าย นานๆใช้ทีเหมาะเลย 
                           ยี่ห้อ    โคเช่  เกรด ต่ำกว่า KINGTONY หน่อย หาซื้อง่ายตามคลองถม
                          ยี่ห้อ    SNAP-on สุดยอดชุดบล๊อคจากเมกา ราคาแพง หาซื้อยาก ถ้าเป็นชุดบล๊อคยี่ห้อนี้ถือว่าเจ๋งสุด เมกาใช้ซ่อมเครื่องบินรบในช่วงสงคราม ตัวดังยี่ห้อนี้     
                         ยี่ห้อ  matador ยี่ห้อนี้ไม่ค่อยเห็นมีลูกบ๊อค ดังพวก 6เหลี่ยม  เป็นของ เยอรมันครับ 
                        ยี่ ห้อ  zuma ราคาไม่แพง หาซื้อง่าย คุณภาพพอใช้ ซื้อไว้ติดบ้านก็ โอเคนะยี่ห้อนี้
ชุดประแจ    ยี่ห้อ  asahi เป็นยี่ห้อที่ช่างทั่วไปยอมรับ ราคาค่อนข้างสูง  ใช้ดี หาซื้อไม่ยาก   
                 ยี่ห้อ   aigo เป็นเกรดเดียวกับ asahi ราคาพอๆกัน แต่หาซื้อยากกว่า
                ยี่ห้อ   unior เกรด รองกว่า asahi ราคาถูกกว่าหน่อย แต่ผมว่าใช้ดีเหมือนกันยี่ห้อนี้   
               ยี่ห้อ    hazet สุดยอดชุดประแจ จากเยอรมัน ราคาแพง  หาซื้อยาก ตอนนี้เป็นของสะสมไปแล้ว (ชุดประแจ12ตัว 8พันกว่าบาท ) 
      ยี่ห้อ  meta ของแท้ใช้ดีครับ แต่เดี๋ยวนี้ปลอมเยอะ ตามคลองถมเห็นปลอมทั้งน้านนน 
         คีมล๊อค ยี่ห้อ  vise-grip ยี่ห้อนี้ใช้ดีมากๆ ของแท้ผลิตในเมกา แต่เดี๋ยวนี้ ปลอมเยอะ และไม่ได้ผลิตในเมกาแล้ว  ยี่ห้ออื่นไม่เคยใช้ครับ 
ประแจเลื่อน ยี่ห้อ บาร์โก้ ของเยอรมันใช้ดีครับ ของเก่าๆ ยัง4-5ร้อยเลย
                  ยี่ห้อ  โดวิดัส ของสวีเด็น หายากยี่ห้อนี้ แพงด้วย 
ชุด6เหลี่ยม ของ asahi ใช้ดีมากครับ ใช้ไม่เคยเสีย (ห่ายก่อน) เวลาซื้อ บอกคนขายว่าเอา หัวบอล เพราะจะใช้งานได้หลากหลายกว่า  ราคาแพงหน่อย
บล๊อคไขตัว ที  ของ วินตั้น ใช้ดีราคาไม่แพง ครับ หาซื้อง่าย     
     ส่วนยี่ห้ออื่นๆ มีอีกเพียบ      แต่ยี่ห้อพวกนี้ไปหาซื้อได้เลย  รับรองไม่ผิดหวัง
เครื่องมือที่ผมเขียนนี้ ไม่ใช่ว่าแนะให้ใช้ของแพง แต่เครื่องมือดีๆ ไม่มีถูกครับ เครื่องมือแต่ละยี่ห้อมีจุดแข็งต่างกัน แนนำว่าควรค่อยๆซื้อเก็บดีกว่าครับ เพราะว่าซื้อทีเดียวใช้จนลืม คนซื้อตายไป ขายเป็นมือสองยังได้เลย   ถ้าท่านมีประแจชุดที่ไขน๊อตไม่ออกแล้วต้องไปจ้างช่างช่วยทำท่านจะซื้อเครื่องมือไปทำไมเพราะช่างก็ใช้เครื่งมือแบบเดียวกับเราเพียงแต่เกรดดีกว่า นี่คือข้อแตกต่างระหว่างยี่ห้อ กับไม่ยี่ห้อ ครับอันนี้เป็นเพียงเครื่องมือชุดย่อมๆไว้ติดบ้าน ถ้าเป็นอู่ยังมีรายละเอียดอีกมากครับ  ส่วนตัวผมเป็นช่างซ่อมรถ ชอบสะสมเครื่องมืออยู่แล้ว เลยเอาประสบการณ์บางส่วนมาเล่าสู่กันฟัง 

แล้วของยี่ห้อ meta ละครับเปรียบเทียบกับ zuma อันใหนตีกว่ากัน
48 ม.1 ต.ขอนหาด อ.ชะอวด จ.นครศรีะรรมราช 80180    
เลขบัญชี 402 402255 9 ธนาคารไทยพาณิชย์ นายศุภโชค ชูวงศ์เชี่ยวชาญ
tel 0808798868 [บี]

Ram 04

รับทำขายึดปั้มหน้า/หลัง/สเปเซอร์ k.อนุรัตน์ ทองสุขดี 1091ซ.รังสิต-นครนายก54 ต.ประชาธิปัตย์ อ.ธัญบุรี จ.ปทุมธานี ร.12130 Tel.0860088437/0909847201 k.ดำไลน์.jvo09
ธนาคารกรุงไทย 009-0-11601-1

pikky_team

ขอแชร์ประสบการณ์ืบ้างครับ ใช้ของโนเนมราคาถูกระวังนอกจากทำหัวน้อตเสียหายแล้วยัง อาจก่อให้เกิดอันตรายกับตัวผู้ใช้งานเองด้วยนะครับ
ผมเคยซื้อประแจแหวนข้างเบอร์17 จากตลาดนัดคลองถม ที่มันใส่กระบะแยกขายเป็นเบอร์ๆ เห็นว่าราคามันถูกดี ที่ตัวมันมีปั๊มนูนด้วยว่า drop forge เลยเอามาอันนึง ก็ใช้งานเบาๆทั่วไปไม่มีปัญหาครับ วันนึงต้องขันคลายน้อตแน่น อัดไปเต็มแรงเลย ตรงแหวนจับหัวน้อตหักคามือทันที มือเกือบจะไปกระแทกโดนเหล็กที่อยู่ไกล้กัน ดีที่ยั้งมือไว้ทัน ไม่งั้นคงได้แผล เอาประแจมาส่องดูตรงรอยแตกมันเป็นเหล็กหล่อธรรมดาๆนี่เอง ไม่ได้เป็นแบบ dropforge แบบที่ปั๊มไว้ที่ตัวประแจแต่อย่างไร
ปล.ซื้อรถมือสองควรเตรียมเครื่องมือประจำรถติดไว้ด้วยครับ ยามฉุกเฉินช่วยได้มากครับ

KENG_TZ

ขอบคุณสำหรับยี่ห้อเครื่องมือดีๆมีคุณภาพที่แนะนำนะครับผม...^_^

***((...Club ใจง่าย...))***

coppyshmz

....ความรู้ทั้งนั้น มิตรภาพแห่งการแบ่งปัน....

JAzz PooH

ใช้ชุดนี้อยู่ครับ น่าจะครบพอที่จะรื้อรถได้เกื่อบทั้งคัน
ชุดบล็อคเล็ก META =1000
ไขควงตอก KoKen =1200
ชุดหกเหลียม แอลบอล = พันกว่ามั้งครับจำไม่ได้
ไขควงแบนใช้ค้อนตอกได้ (เอาไว้เวลาน๊อตรูด)=70
ปะเจเลื่อน Lobster(กุ้ง)=1200

อ้อ ลืมอีกชุดครับ ชุดดูดจานไฟ กำลังหาซื้ออยู่ (ซื้อได้จากไหนบ้างครับ)

chinawit

[=http:///show/23970949][/url]

๑๒๓๔

อ้างจาก: JAzz PooH เมื่อ ธันวาคม 11, 2013, 07:43:53 ก่อนเที่ยง
ใช้ชุดนี้อยู่ครับ น่าจะครบพอที่จะรื้อรถได้เกื่อบทั้งคัน
ชุดบล็อคเล็ก META =1000
ไขควงตอก KoKen =1200
ชุดหกเหลียม แอลบอล = พันกว่ามั้งครับจำไม่ได้
ไขควงแบนใช้ค้อนตอกได้ (เอาไว้เวลาน๊อตรูด)=70
ปะเจเลื่อน Lobster(กุ้ง)=1200

อ้อ ลืมอีกชุดครับ ชุดดูดจานไฟ กำลังหาซื้ออยู่ (ซื้อได้จากไหนบ้างครับ)

อยู่ใกล้คลองถมมีหลายร้านครับ พูนทรัพย์ก็มี หรือไม่ก็ต้องสั่งในเน็ตเอาครับ หรือแถวบ้านมีโรงกลึงก็ไปแถวบ้านเลยครับ ทำไม่ยาก

หกเหลี่ยมพรุ่งนี้จะไปซื้อแบบนี้มาใช้และ

ลูกละประมาน 70 กว่าบาทคลองถมอาจจะถูกกว่านี้ ลูกเท่าไขควงตอก ใส่กับตัว T เบอร์8ได้เลย สะดวกดีนะผมว่า แถมแข็งด้วย