Main Menu

><((((?>.:"Review + พูดคุยทุกเรื่องของมอไซค์จากแดนมังกร......

เริ่มโดย Kot, กันยายน 04, 2011, 11:02:07 หลังเที่ยง

หัวข้อก่อนหน้า - หัวข้อถัดไป

ppooh

อ้างจาก: Kot เมื่อ ตุลาคม 27, 2011, 01:33:57 หลังเที่ยง

เมื่อคืนไปล้มมาครับ......

เรื่องก็คือว่า ใต้สะพานราม8 มีหินขัดอยู่หน่อยหนึ่ง
ขับเลี้ยวมาด้วยความเร็วต่ำ ล้อหน้าลื่นก่อน พอล้อหน้าลื่นรถเอียง มือก็เปิดคันเร่ง ล้อหลังฟรีทิ้งอีก
ผมก็โยนรถพับทิ้งไปเลย....

พอตั้งรถได้ ก็มีรอยถลอกที่ clutch lever เล็กน้อยและที่มือจับยางด้านหลัง
พอขับออกไปแค่นั้นเหลาะ...แฮนด์เบี้ยว พอไปถึงบ้าน ดัดๆๆๆๆ ดึงๆๆๆ มันอ่อนมากเลย

ข้อนี้ก็สอนให้รู้ว่า...แฮนด์สวยๆๆราคาถูกๆๆๆ ไม่ได้เรื่อง ทำให้เสียน้อยเสียมาก เสียหลายหน เสียอารมณ์
วันนี้ก็เลยโมโหรีบแจ้นไปซื้อแฮนด์ใหม่มาแล้วครับ เอาแบบหนาดีที่สุดในร้าน....

ไม่เป็นไรก็ดีแล้วครับ  ตอนหัดดริฟท์อยู่กะที่ ก็มีล้มเหมือนกัน พอเอาไม่ไหว ก็ปล่อยรถเลย แต่รถไม่ได้เป็นอะไร

สำหรับผมวันนี้ เอาเจ้านี่ขับไปทำงานด้วย
รถน้อยดี ขาแทบไม่แตะพื้นเลย ชับเพลินเหมือนขี่เที่ยว
ขาไป เรื่อย ๆ  40-50 กม/ชม
ขากลับเกษตร-นวมินทร์ถนนว่างมาก
เลยลองบิดเร่งดู ได้ความเร็ว 90-100 กม

วิ่งเร็วมาก ๆ เบาะนั่งไม่ค่อยสะเทือน แต่ไปสะเทือนที่แฮนด์แทน  มือชาเลย
พอเครื่องร้อนมาก ๆ แล้ว รู้สึกเครื่องรอบจะเดินเร็วกว่าปกติหน่อย

สงสัยสูบลมยางค่อนข้างแข็งทั้งหน้า-หลังตอนไปเติมน้ำมัน (ขี้เกียจเติมลมยางบ่อย ๆ)

ปล่อยลมยางออกหน่อยแล้ว และซับแรงสะเทือนด้วยถุงมือสวย ๆ หน่อยน่าจะช่วยได้ (ผมซื้อมาแล้วแต๋ไม่กล้าใช้)

วันนี้เอารถคันนี้ไป (สงสัยเป็นของแปลกในกทม) มีคนสนใจ มาดูหลายคนเลย
บางคนมาลองคร่อมดูด้วย (เห็นยามบอก)
อิ อิ สาวกรถวิบากเริ่มเบ่งบาน

ปล.ชักเริ่มรู้เทคนิคขับขี่รถสูง ขาไม่ต้องลงพื้นบ่อย ๆแล้ว

venus

ดีค่ะพี่ๆชื่อ วีนัส นะค่ะ

วีก้ใช้ตัวนี้เหมือนกัน

แต่ของวีไปเอาทีโรงงานมาเลยค่ะ ราคาโรงงานอยู่ที่ 49000 บาทค่ะ
ด้วยความสูงที่มีไม่พอเลยจับเปลี่ยนยางตั้งแต่เอามาวันแรกเลยค่ะ
ของวีจะออกแนวโมตาสมากกว่าวิบากสวยไม่สวยก้ดูๆหัยหน่อยนะค่ะ

ปล.ตัวนี้ของไต้หวันนะค่ะ ไม่ใช้จีน

@@TaJung@@

ยี่ห้อเป็นของไต้หวัน  แต่ผลิตจากจีนล่ะมั๊ง  หุหุหุ

ยินดีต้อนรับ คุณวี แห่ง หมวยบินคลับครับ  ผมก็แอบไปดูดข้อมูลที่โน่นเหมือนกัน

เห็นรูปเต็มๆคันแบบนี้  ตี๋เอ็มหล่อ มว๊ากกกกกกกกกก
จรุง นามสถิตพงษ์
309/1 หมู่ 8 ถ.เหล่านาดี ต.เมืองเก่า
อ.เมือง จ.ขอนแก่น 40000

บัญชี ธ.กสิกรไทย 491-2-20805-8

รถเก่าๆ...คนขี่แก่ๆ...

venus

วี เพิ่งจะ 17 อย่เพิ่งเรียกหัยแก่นะค่ะ

ตัวนี้อึดพอควรเลยนะค่ะ

ลุยน้ำแถวรังสิต - ดอนเมืองมาแล้ว

คุนเอยังไม่ยอมดับเลยอ่า    :D :D

GENIUS

อ้างจาก: venus เมื่อ ตุลาคม 28, 2011, 08:30:51 หลังเที่ยง
วี เพิ่งจะ 17 อย่เพิ่งเรียกหัยแก่นะค่ะ

ลุยน้ำแถวรังสิต - ดอนเมืองมาแล้ว

คุนเอยังไม่ยอมดับเลยอ่า    :D :D

สวยครับ

เตี้ยลงอีกเยอะ

venus

ลดโช๊คหน้า-หลังด้วยค่ะ

ขนาดเตี้ยแล้วยังไม่ค่อยจะถึงเลยค่ะ

GENIUS

อ้างจาก: venus เมื่อ ตุลาคม 28, 2011, 08:43:06 หลังเที่ยง
ลดโช๊คหน้า-หลังด้วยค่ะ

ขนาดเตี้ยแล้วยังไม่ค่อยจะถึงเลยค่ะ

ให้โรงงานที่พหลทำให้เลยใช่ป่ะครับ

ผมเคยเข้าไปดูเห็นเค้ากำลังถอดโช้คหลังออกมา

สอบถามได้ความว่ากำลังหาวิธีทำให้มันเตี้ยอยู่ครับ

GENIUS

อ้างจาก: venus เมื่อ ตุลาคม 28, 2011, 08:30:51 หลังเที่ยง

เวลาขี่ลุยน้ำท่วมก็ใช้ความระมัดระวังให้มากขึ้นเป็นพิเศษด้วยนะครับ

คลื่นที่มาจากรถยนต์มันทำให้รถเราออกอาการเป๋ได้ทันทีเลยครับ

venus

สงสัยโช๊คอันนั้นอยู่นัยรถวีแน่เลย

เพราะเค้าบอกลองเอาไปโมมา

แต่ยังไม่ได้ทดลองใช้ วีเลยอาสาเอามาลองใช้หัย

Kot

ยินดีต้อนรับคุณ Venus ครับ
ออกแนวโมตาดก็ดีกว่าสำหรับถนนดำครับ เกาะถนนดีกว่ามากครับ

โช้คหลัง...เท่าที่ทราบจากเฮียจูเนี่ยร์ที่รองเมือง เค้าแค่เจาะรูให้ใหม่ยึดต่ำลงอีกราว 10mm
ซึ่งจะทำให้ล้อหลังต่ำลงราวๆๆ 50-60mm

ส่วนตัวผมไม่ชอบโช้คสปริงหลังชุดนี้ สปริงมัน linear เกินไป และโช้คมี Rebound ดีเกินไป
ทำให้กระด้าง พอปรับพรีโหลดสปริงก็ยุบสุดยางกันกระแทก...ทำให้กระแทกปักๆๆๆ

ส่วนโช้คหน้าก็แค่พอไปวัดไปวาได้ สวยแต่รูปจูบไม่ได้ความ ยังกระด้างไปนิด สปริงก็ยุบไม่เนียน
ยังไม่ว่างเปลี่ยนเบอร์นมไฮดรอลิคใหม่
คลิ้คเพื่อดูกระทู้ที่ผมปั้น NSR 150 SP
อดีต...1999 NSR 150 SP + Michelin Pilot Sports Tyres F90/80/17 R110/80/17

Kot

ฉีกแนวนิดครับ....พอดีเมื่อตะกี้นี้ฝนตกแรงมากครับ กลัวน้ำท่วมกรุงเหมือนกัน
ก็เลยจับภาพกรุงเทพยามราตรีจากมุมสูงมาฝาก

ใช้มือถือถ่ายครับ ภาพไม่ใช่มืออาชีพ ขาตั้งก็ไ่ม่มี ใช้มือจับตั้งเอา
กล้องประจำพังซะแระ ยังไม่ได้หากล้องใหม่เลย เล็งๆๆ A500 มือสองอยู่

เวลา 19.51 ฝนเริ่มตก

19.56 แป้บเดียว ฝนตกอย่างแรง ฟ้าขาวไปหมดเลย

ผ่านมาอีกราวๆๆครึ่ง ชม ฝนก็หยุดสนิด

คลิ้คเพื่อดูกระทู้ที่ผมปั้น NSR 150 SP
อดีต...1999 NSR 150 SP + Michelin Pilot Sports Tyres F90/80/17 R110/80/17

@@TaJung@@

309/1 หมู่ 8 ถ.เหล่านาดี ต.เมืองเก่า

บัญชี ธ.กสิกรไทย 491-2-20805-8

Kot

รูปนี้ถ่ายสองสามวันก่อน ตอนย่ำค่ำเวลาดี 18.20 ครับ

เอาตี๋เอ็มไปลุยน้ำมาครับ ท่วมจุดสูงสุดในซอยวัดสามพระยา ราวๆๆ 45 cm.

venus

เจ้านี่มันลุยน้ำได้สบายๆอยู่แล้วค่ะ

วันก่อนไปกะ Fly ไปกันสองคันไปลุยดอนเมืองมา

เจ้านี้ไม่มีปันหา แต่ fly ที่ไปด้วยมีดับเพราะเค้าใส่กรองเปือยคลื่นมาดับเลย

ต้องรอกันอ่ะค่ะ 

@@TaJung@@

ในรูปมันค่ายมวยนี่นา......

ปล.แอบเอารถไปล้างล่ะสิท่า หุหุหุหุ

GENIUS

ในรูปเป็นค่ายมวยที่ไหนครับคุณKot

อยากฝึกมวยอยู่เหมือนกันครับ

venus

ก้นิดนึ่งค่ะ..แต่ตอนนี้ลายพล้อยเลย

ล้มมาระเนระนาดหมด

;) ;)

Kot

อ้างจาก: GENIUS เมื่อ ตุลาคม 28, 2011, 10:24:15 หลังเที่ยง
ในรูปเป็นค่ายมวยที่ไหนครับคุณKot

สามเสน ซอย 5 ข้างวัดสามพระยาครับ
สงสารชาวบ้านท้ายซอยนี้มาก น้ำท่วมมาหลายสัปดาห์แล้วครับ
ค่ายมวยอยู่ท้ายซอย มีน้ำท่วมตลอด มากน้อยตามน้ำในแม่น้ำขึ้นลง

ppooh

อ้างจาก: venus เมื่อ ตุลาคม 28, 2011, 08:13:08 หลังเที่ยง
ดีค่ะพี่ๆชื่อ วีนัส นะค่ะ

วีก้ใช้ตัวนี้เหมือนกัน

แต่ของวีไปเอาทีโรงงานมาเลยค่ะ ราคาโรงงานอยู่ที่ 49000 บาทค่ะ
ด้วยความสูงที่มีไม่พอเลยจับเปลี่ยนยางตั้งแต่เอามาวันแรกเลยค่ะ
ของวีจะออกแนวโมตาสมากกว่าวิบากสวยไม่สวยก้ดูๆหัยหน่อยนะค่ะ

ปล.ตัวนี้ของไต้หวันนะค่ะ ไม่ใช้จีน

แปลงแล้วสวยดีครับ ตัวบึ๊กกว่า KSR เยอะเลย

GENIUS

อ้างจาก: Kot เมื่อ ตุลาคม 28, 2011, 10:49:56 หลังเที่ยง
อ้างจาก: GENIUS เมื่อ ตุลาคม 28, 2011, 10:24:15 หลังเที่ยง

สามเสน ซอย 5 ข้างวัดสามพระยาครับ
สงสารชาวบ้านท้ายซอยนี้มาก น้ำท่วมมาหลายสัปดาห์แล้วครับ
ค่ายมวยอยู่ท้ายซอย มีน้ำท่วมตลอด มากน้อยตามน้ำในแม่น้ำขึ้นลง

ขอบคุณครับ

เมื่อวันอังคารยังผ่านไปแถวสามเสนอยู่เลย

( ช่วงตัดออกสะพานซังฮี้ )

ตอนนี้ กทม.เริ่มมีน้ำทะลักเข้าพื้นที่หลายแห่ง

ไปไหนมาไหนเริ่มลำบากขึ้นเรื่อยๆ เหมือนกัน