Main Menu

><((((?>.:"Review + พูดคุยทุกเรื่องของมอไซค์จากแดนมังกร......

เริ่มโดย Kot, กันยายน 04, 2011, 11:02:07 หลังเที่ยง

หัวข้อก่อนหน้า - หัวข้อถัดไป

EnduroSuper2T

แวะมาชมครับ รถรุ่นนี้น่าสนใจเช่นกันครับ

Yadomm

อยากรู้ครับว่า รถพวกวิบาก
มันทิ้งโค้งได้มากขนาดไหน
จะแบนโค้งก็เสียวๆกลัวมันพับเหลือเกิน
อาศัย ช้าๆแต่ปลอดภัย

Kot

อ้างจาก: Yadomm เมื่อ ตุลาคม 18, 2012, 03:59:55 หลังเที่ยง
จะแบนโค้งก็เสียวๆกลัวมันพับเหลือเกิน

ได้เร็วที่สุด เท่าความสามารถของยางครับ
ถนนดำแห้งนี่พอฟัดพอเหวี่ยงเอาได้ ถนนดำเปียกคงต้องช้ามากหน่อย
ถนนดินรถทั้งหมดเสร็จพวกเรา
คลิ้คเพื่อดูกระทู้ที่ผมปั้น NSR 150 SP
อดีต...1999 NSR 150 SP + Michelin Pilot Sports Tyres F90/80/17 R110/80/17

ppooh

อ้างจาก: Kot เมื่อ ตุลาคม 18, 2012, 10:25:26 หลังเที่ยง
อ้างจาก: Yadomm เมื่อ ตุลาคม 18, 2012, 03:59:55 หลังเที่ยง

ได้เร็วที่สุด เท่าความสามารถของยางครับ
ถนนดำแห้งนี่พอฟัดพอเหวี่ยงเอาได้ ถนนดำเปียกคงต้องช้ามากหน่อย
ถนนดินรถทั้งหมดเสร็จพวกเรา

สไตล์นี้เลยครับ
!

Kot

อ้างจาก: ppooh เมื่อ ตุลาคม 18, 2012, 11:36:07 หลังเที่ยง
สังเกตุการเข้าโค้งรถวิบาก จะฝืนล้อหน้า โดยใช้ตัวคนขึ่บังคับ
ปล่อยให้ล้อหลังส่งเข้าไลน์นะครับ น่าจะเรียกว่าสาดโค้งมากกว่านะ เหมือนแรลลี่

ในภาพมีการจงใจเอียงล้อตามโค้งด้วย  เหมือนไปไม่ค่อยเป็นเลย

ต้องฝึกครับ สะบัดดิฟเข้าโค้ง ทำเวลาได้ดีกว่าในโค้งกว้าง

ระวังเรื่อง Low side พับลงก็จะเจ็บน้อยกว่า
Hi side พับหงายเงิบอันตรายกว่า
หรือ oversteer เกินจนหลุดอะไรพวกนี้

ดีที่สุดสำหรับผม ให้ล้อทั้งสองล้อแตะพื้นตลอดเวลา ล้อทั้งสองล้อไม่มีการลื่นตลอดเวลาที่ขับขี่
คลิ้คเพื่อดูกระทู้ที่ผมปั้น NSR 150 SP
อดีต...1999 NSR 150 SP + Michelin Pilot Sports Tyres F90/80/17 R110/80/17

ppooh

การ lean in ในการขี่รถวิบาก โดยมากไม่ค่อยมีใครทำกัน
เนื่องจากเข้าช้า ออกช้า

Yadomm

เคยลองเข้าโค้งแบบที่เอียงรถ ไม่รู้เรียก lean in รึเปล่า
ขาหนีบถัง ตามองโค้งที่ขาออก
แต่รู้สึกไม่กล้าเอียงมากครับ เสียวพับ
ทำให้บานโค้งไปพอสมควร

เลยไม่รู้ว่าพวกรถสูงโย่งพวกนี้จะแบนโค้งได้ซักเท่าไหร่
หรือว่าขึ้นกับยาง+ฝีมือ เป็นหลักครับ

Yadomm

Yadomm

คือจริงก็รู้ว่ามันคงไม่เหมาะเท่าไหร่ครับ
ออกแนวผิดประเภทไปนิด
แต่เพียงอยากรู้เฉยๆหน่ะครับ
แล้วก็ค่อยๆลองไปครับ
แต่ถ้าเป็นยางหนามผมคงไม่กล้าแน่ๆครับ
พอดีรถผมมันเป็นยาง dual 50/50 เลยลองดูครับ

ขอบคุณสำหรับความรู้และประสบการณ์นะครับ

Yadomm

วันนี้เอาอีกแล้วครับ
ขี่ไปctwประมานบ่าย 2 ครับ
ทำธุระเสดประมา2ทุ่มกว่า กลับรถกะขี่กลับบ้าน
สตราท์ เจ้านี้มันเล่นผมอีกแล้ว สตราท์เข้าไปเถอะ ไม่ติดซะที
บางครั้งฟลุ๊คติดแปปนึง เปิดโช๊คสุดบิดคันเร่งรถไม่ดับครับ
แต่ขยับโช้คปิดก็ดับไปเฉยๆ
สตาร์ทยังไงก็ยังไม่ยอมติด นั่งขยับสายน้ำมัน สายไฟไปเรื่อบ
ก็ไม่ติด  อยู่ดีๆมันก็ดันติดซะงั้น ปล่อยเดินเบาซักพักเพื่อความแน่ใจ
โอเคไม่ดับ ขี่กลับโดยปลอดภัยครับ

ว่าจะแวะกินก๋วยเตี๋ยวซะหน่อยไม่เอาดีกว่า เด่วไม่ติดอีก

สรุป รถมันเป็นอะไรอีกแล้วก็ไม่รู้ครับ ปกติถ้าข้ามวันมันสตราทไม่ติดถ้าไม่เปิดโช้ค ติดแล้วก็ต้องเบิ้ลคัยเร่งครับถ้าปล่อยเดินเบาเลยจะดับ ต้องรอเครื่องร้อนถึงไม่ดับครับ
จากนั้นก็เดินเบาปกติ อาการแบบนี้มันน่าจะเกิดจากอะไรครับ
หรือต้องเข้าศูนย์อีก เสียเวลาเหมือนกันนะเนี่ยะ

ออกแนวระบายนิดนึงครับ ^^

[TONG]

ดูท่าคุณ Yadomm จะจิตตกไปเยอะแน่ๆ เดี๋ยวนู้นนี่นั่น

ตัวผมก็ไม่ค่อยเก่งซะด้วยสิ

แต่ไหนๆก็ไหนๆมันเป็นแล้วก็ต้องดูต่อไป เอามันมาแล้วนี่

สงสัยต้องลองไปคุยกะร้าน ที่ไว้ใจได้นอกศูนย์ ซะแล้วละมั๊งครับ

ลองให้เค้าไล่อาการดู ผมก็งุๆปลาๆนะครับบอกไว้ก่อน ถ้าแน่ใจว่าคาร์บูไม่เป็นอะไร

ลองให้เค้าไล่ไฟดูครับ ลองไล่จากต้นขั้วเลยดีไหม ที่จานไฟนั่นหน่ะ มันมาดีอยู่รึเปล่า

ดีอยู่ต่อไปก็ต้องเป็น เจ้าคอยล์หัวเทียน มันอยู่ดีเปล่า แล้วก็ ลงไปที่สายหัวเทียน และก็หัวเทียน ให้ดีลองเช็กสายไฟด้วยว่ามันมีขาดตรงไหนบ้างไหม

ไม่รู้ว่าถึงขั้นต้องเช็คว่าผิดองศา จุดระเบิดอะไรหรือเปล่า ผมได้ยินบ่อยๆ คำว่า ไฟมา น้ำมัน มีมันต้องติด หน่ะ เลยคิดแบบง่ายๆ

ตัวผมบอกได้แค่นี้เอง ยังไงรอคนอื่นที่รู้จริงมาแนะอีกทีนะครับ

;D  ;D

Yadomm

อ้างจาก: [TONG] เมื่อ ตุลาคม 21, 2012, 10:02:43 หลังเที่ยง
ดูท่าคุณ Yadomm จะจิตตกไปเยอะแน่ๆ เดี๋ยวนู้นนี่นั่น

ตัวผมก็ไม่ค่อยเก่งซะด้วยสิ

แต่ไหนๆก็ไหนๆมันเป็นแล้วก็ต้องดูต่อไป เอามันมาแล้วนี่

สงสัยต้องลองไปคุยกะร้าน ที่ไว้ใจได้นอกศูนย์ ซะแล้วละมั๊งครับ

ลองให้เค้าไล่อาการดู ผมก็งุๆปลาๆนะครับบอกไว้ก่อน ถ้าแน่ใจว่าคาร์บูไม่เป็นอะไร

ลองให้เค้าไล่ไฟดูครับ ลองไล่จากต้นขั้วเลยดีไหม ที่จานไฟนั่นหน่ะ มันมาดีอยู่รึเปล่า

ดีอยู่ต่อไปก็ต้องเป็น เจ้าคอยล์หัวเทียน มันอยู่ดีเปล่า แล้วก็ ลงไปที่สายหัวเทียน และก็หัวเทียน ให้ดีลองเช็กสายไฟด้วยว่ามันมีขาดตรงไหนบ้างไหม

ไม่รู้ว่าถึงขั้นต้องเช็คว่าผิดองศา จุดระเบิดอะไรหรือเปล่า ผมได้ยินบ่อยๆ คำว่า ไฟมา น้ำมัน มีมันต้องติด หน่ะ เลยคิดแบบง่ายๆ

ตัวผมบอกได้แค่นี้เอง ยังไงรอคนอื่นที่รู้จริงมาแนะอีกทีนะครับ

;D  ;D
ขอบคุณครับคุณ [TONG]
ยอมรับครับว่าจิตตกไปพอควรไม่ค่อยกล้าขี่ไปไหนไกลๆซักเท่าไหร่ครับ

ไม่รู้จะเรียกร้องอะไรจากศูนย์ได้บ้าง
รู้สึกแหยงๆเลยละครับ  :-X :-X

Yadomm

ตอนแรกวันนี้กะไปขี่รถเล่นเขาใหญ่ เช้า-เย็น กลับซะหน่อย
แต่ดีที่เปลี่ยนใจทัน

ถ้างานเข้าละยุ่งแน่

Yadomm

วันนี้พารถเข้าศูนย์ครับ
ช่างบอกคาบูไม่นิ่ง เลยเครมคาบูครับ รอสั่งอะไหล่
ผมเลยขี่มาทำธุระพารากอนครับ เหมือนเดิมสตราท์ำม่ติด ทำไงก็ไม่ติดเลยโทรหาช่างครับ
ดีที่ช่างขี่รถมาดูให้ครับ สุดท้ายไล่ไปไล่มา เหมือนน้ำมันไม่ลง
เลยแก้ๆกันไป สุดท้ายผมกลัวชี่ไม่ถึงห้อง เลยให้ช่างขี่กกลับศูนย์รออะไหล่ ให้ครบแล้วเดี๋ยวไปเอารถทีเดียวเลย

ตอนนี้ก้อรออย่างเดียวครับ
ยังไงเดี๋ยวมาเล่าสู่กันฟังเรื่อยๆครับ

Kot

อ้างจาก: Yadomm เมื่อ ตุลาคม 22, 2012, 04:54:58 หลังเที่ยง
ช่างบอกคาบูไม่นิ่ง เลยเครมคาบูครับ รอสั่งอะไหล่
ผมเลยขี่มาทำธุระพารากอนครับ เหมือนเดิมสตราท์ำม่ติด ทำไงก็ไม่ติดเลยโทรหาช่างครับ
ดีที่ช่างขี่รถมาดูให้ครับ สุดท้ายไล่ไปไล่มา เหมือนน้ำมันไม่ลง
เลยแก้ๆกันไป สุดท้ายผมกลัวชี่ไม่ถึงห้อง เลยให้ช่างขี่กกลับศูนย์รออะไหล่ ให้ครบแล้วเดี๋ยวไปเอารถทีเดียวเลย

ยังไงเดี๋ยวมาเล่าสู่กันฟังเรื่อยๆครับ

พี่ยาดม...สู้ๆๆนะครับ อย่าไปกลัวมัน ถ้าสมบูรณ์แล้วขี่มันอย่ามาก แรงบิดดีมาก
ขนาดผมทดสเตอร์หน้าเพิ่มอีก 1ฟัน ยังขึ้นสบายๆๆครับ

Yadomm

อ้างจาก: Kot เมื่อ ตุลาคม 22, 2012, 06:26:11 หลังเที่ยง
อ้างจาก: Yadomm เมื่อ ตุลาคม 22, 2012, 04:54:58 หลังเที่ยง

พี่ยาดม...สู้ๆๆนะครับ อย่าไปกลัวมัน ถ้าสมบูรณ์แล้วขี่มันอย่ามาก แรงบิดดีมาก
ขนาดผมทดสเตอร์หน้าเพิ่มอีก 1ฟัน ยังขึ้นสบายๆๆครับ
ขอบคุณครับ
คุณKot อย่าเรียกผมพี่เลยครับ
ผมยังเป็นเด็กไม่สิ้นกลิ่นน้ำนมเท่าไหร่เองครับ

พอดีเสียวๆไม่ถึงห้องเลยให้น้องช่างขี่กลับรอเคลมอะไหล่ทีเดียวเลยครับ
น่าจะซักอาทิตย์นึงได้
ยังดีที่มีคันเก่าขี่ใช้งานอยู่เลยไม่ได้เดือดร้อนเท่าไหร่ครับ
ก็ลองดูซักตั้งครับ

GENIUS

เข้ามาเป็นกำลังใจให้ครับ

ยังไงอย่าเพิ่งให้ช่างอื่นนอก 0 ทำนะครับ

ไม่งั้นเดี๋ยวเค้าบอกให้ช่างอื่นทำหมดประกันทันทียุ่งเลยครับ

คอยตามติดจี้ไปเรื่อยๆ อย่าเพิ่งถอดใจนะครับ

คนอื่นที่ใช้รุ่นนี้ไม่เป็นอาการแบบคุณYadommกันบ้างเลยเหรอ

Yadomm

อ้างจาก: GENIUS เมื่อ ตุลาคม 22, 2012, 06:56:09 หลังเที่ยง
เข้ามาเป็นกำลังใจให้ครับ

ยังไงอย่าเพิ่งให้ช่างอื่นนอก 0 ทำนะครับ

ไม่งั้นเดี๋ยวเค้าบอกให้ช่างอื่นทำหมดประกันทันทียุ่งเลยครับ

คอยตามติดจี้ไปเรื่อยๆ อย่าเพิ่งถอดใจนะครับ

คนอื่นที่ใช้รุ่นนี้ไม่เป็นอาการแบบคุณYadommกันบ้างเลยเหรอ
ขอบคุณคุณ GENIUS ครับ
ยังไม่ถอดใจหรอกครับ

อย่างน้อยก็ถือเป็นการดีว่า ผมก็เริ่มรู้เรื่องเครื่องยนต์บ้างเล็กน้อยแล้ว
ถือว่าเป็นการเรียนรู้ไปครับ
คิดว่าปัญหามันคงแก้ได้ ไม่น่าจะหนักหนาอะไร
ติดตรงเสียเวลาหน่อย เข้าออกศูนย์จนจะเริ่มสนิทกับช่างแล้ว เหอะๆๆ

ไว้ไงเดี๋ยวมารายงานผลแบบคนไม่ค่อยรู้เรื่องเครื่องยนต์กลไกครับ

[TONG]

เดาเอาว่า ศูนย์คงไม่ไกลบ้าน คุณ  Yadomm มาก เลยทำให้ไม่ค่อยมีน้ำ โห ฮ่าๆ

รึไม่เดาอีกทีว่าคุณ  Yadomm ใจเย็นมากกกกกกกกกก คิดในแง่บวก ท่านได้รู้เรื่องเครื่องอีกหน่อยถึงความรู้มันจะมาแบบไม่เต็มใจ

ตอนแรกที่อ่าน เห็น คุณ Yadomm เข้าๆออกๆบ่อย นึกว่า "ช่างไม่ดี ไล่ไม่จบ"

แต่สงสัยงานนี้ ผมเดาผิดขออภัยอย่างแรง เพราะอ่านได้ว่าหนิดหน๋มกันพอควร

เรื่องเอาออกมาซ่อมข้างนอก รอให้มันเซ็งได้ใจโคตรๆ แล้วค่อยเอาออกมาเพราะอย่างคุณ GENIUS ว่า ประกันจะหายในพริบตา

ถ้าแกะ เครื่องออกมาส่องดู น่าเสียดายอย่างแรง

ยังไงขอให้จบไวๆ ใช้งานได้อย่างสบายใจในเร็ววันนะ ไม่งั้นละจะเกิดอาการ " จีนทำพิษอีกแล้ววะแม่มเซ็งจิต "

;D  ;D