Main Menu

><((((?>.:"Review + พูดคุยทุกเรื่องของมอไซค์จากแดนมังกร......

เริ่มโดย Kot, กันยายน 04, 2011, 11:02:07 หลังเที่ยง

หัวข้อก่อนหน้า - หัวข้อถัดไป

Kot

ขอเอารูปปจบมาลงยลกันหน่อย มีจุดสีที่แตกต่างกับของสมาชิกเล็กๆๆน้อยๆๆ ใส่ของตบแต่งพองาม
และไม่ได้ล้างรถเลยครับ รูปสุดท้ายจอดคู่กับ CB750

คลิ้คเพื่อดูกระทู้ที่ผมปั้น NSR 150 SP
อดีต...1999 NSR 150 SP + Michelin Pilot Sports Tyres F90/80/17 R110/80/17

Yadomm

ถ่ายสาวไม่ค่อยชัด(สงสัยมือสั่น แซวเล่นนะครับ)

แต่ถ่ายรถมาชัดแจ๋วดีครับ

Kot

อ้างจาก: Yadomm เมื่อ ตุลาคม 15, 2012, 03:46:25 หลังเที่ยง
ถ่ายสาวไม่ค่อยชัด(สงสัยมือสั่น แซวเล่นนะครับ)

แต่ถ่ายรถมาชัดแจ๋วดีครับ

รูปชุดนี้ใช้เลนส์มือหมุนครับ
Sony Nex5n + M42 Auto Chinon by Tomioka 55/1.4
ใช้ f 2.8 และ 4 ครับ
คลิ้คเพื่อดูกระทู้ที่ผมปั้น NSR 150 SP
อดีต...1999 NSR 150 SP + Michelin Pilot Sports Tyres F90/80/17 R110/80/17

ballbkk

ขอข้อมูลด้วยครับ ตัว m bike enduro 200 พอดี google มาเจอคนรีวิว ที่เวบนี้ครับ

1. อัตรากินน้ำมันครับ ประมาณกี่โลลิตร ขับแบบทั่วไปนะครับ
2. top speed ครับ ได้ประมาณเท่าไรครับ
3. ปัญหาครับ ที่อ่านเจอ เครื่องดับ สตาทไม่ติด (เซงแน่เพราะรถใหม่ อายชาวบ้านด้วย) อ่านแล้วเห็นเหมือนเครื่องร้อนแล้วดับ วาลวยันหรือเปล่าครับ ก็ไม่น่านะรถใหม่  ได้เปลี่ยน นมค หลังรับรถมาหรือเปล่าก็ไม่รู้
แล้วก็ระบบเบรค ระบบไฟ ช่วงล่างมีอะไรต้องปรับปรุงไหม

นอกจากนี้ยังมีปัญหาอะไรที่ควรรู้ไหมครับ พอดี 0 อยู่ใกล้บ้าน แครายน่ะครับ ไปดูมาแล้วด้วย พี่ที่เท้าเจ็บก็เดินมาดูแลดีนะครับ
ไปลองนั่งคร่อมมา 3 ตัว แต่ enduro200 น่าจะเหมาะสุดกับทางวิบาก

ป.ล.  ล้อมันเป็น 19 - 17 ใส่ 21 - 18 เหมือนตามโบชัวได้ไหมครับเนี้ย มันเตี้ยไปหน่อย

เพิ่มเติม

4.ที่ไหนให้ผ่อนได้บ้างครับ 0 แครายให้ซื้อสด ราคา 49000 คร้าบ
5.ถ้าเปรียบเทียบกับ lifan cross 200 เห็นคนใช้ทางเหนือเยอะ ดูท่าทางทนดี แต่รูปทรงมันเรคโทไปหน่อยแหะๆ

ขอบคุณครับ

ppooh

อ้างจาก: ballbkk เมื่อ ตุลาคม 16, 2012, 06:39:15 หลังเที่ยง
ขอข้อมูลด้วยครับ ตัว m bike enduro 200 พอดี google มาเจอคนรีวิว ที่เวบนี้ครับ

1. อัตรากินน้ำมันครับ ประมาณกี่โลลิตร ขับแบบทั่วไปนะครับ
2. top speed ครับ ได้ประมาณเท่าไรครับ
3. ปัญหาครับ ที่อ่านเจอ เครื่องดับ สตาทไม่ติด (เซงแน่เพราะรถใหม่ อายชาวบ้านด้วย) อ่านแล้วเห็นเหมือนเครื่องร้อนแล้วดับ วาลวยันหรือเปล่าครับ ก็ไม่น่านะรถใหม่  ได้เปลี่ยน นมค หลังรับรถมาหรือเปล่าก็ไม่รู้
แล้วก็ระบบเบรค ระบบไฟ ช่วงล่างมีอะไรต้องปรับปรุงไหม

นอกจากนี้ยังมีปัญหาอะไรที่ควรรู้ไหมครับ พอดี 0 อยู่ใกล้บ้าน แครายน่ะครับ ไปดูมาแล้วด้วย พี่ที่เท้าเจ็บก็เดินมาดูแลดีนะครับ
ไปลองนั่งคร่อมมา 3 ตัว แต่ enduro200 น่าจะเหมาะสุดกับทางวิบาก

ป.ล.  ล้อมันเป็น 19 - 17 ใส่ 21 - 18 เหมือนตามโบชัวได้ไหมครับเนี้ย มันเตี้ยไปหน่อย

เพิ่มเติมที่ไหนให้ผ่อนได้บ้างครับ 0 แครายให้ซื้อสด ราคา 49000 คร้าบ

ขอบคุณครับ

ยินดีครับ สำหรับข้อมูลแนวทางในการเลือกซื้อ  จากผู้ใช้ ถึงผู้ที่ต้องการจะใช้
1.ขับแบบทั่วไป ถ้าปกติใช้ในกรุงเทพ อัตราสิ้นเปลืองน่าจะอยู่ที่ 25-30 กม/ลิตร
แต่ทางยาว ๆ อาจได้มากกว่า สำหรับรถประเภทนี้ ส่วนใหญ่จะขี่แบบกินน้ำมันกันแหลกราญนะครับ
เนื่องจากเอามันเข้าว่า   
2.รถล้อ 21x18 เท่าที่ทำความเร็วไว้ สำหรับทางใกล้ ๆ ประมาณ 2-3 กม. ได้แค่ร้อยเดียวนะครับ (เดิม ๆ ) นะครับ  แต่ดูเหมือนเร็วมาก สั่นสะท้านไปทั้งคันแล้ว แต่อาจทำความเร็วได้มากกว่านี้ถ้าระยะทางยาวพอ จริง ๆ แล้วรถแบบนี้ไม่ค่อยเหมาะกะใช้ความเร็วสูงเท่าไหร่ 
3.สำหรับปัญหารถ ปัญหาเครื่องยนต์ มีทุกยี่ห้อ ทุกสายการผลิต  ขึ้นแล้วแต่ QC ของแต่ละยี่ห้อ อย่าว่าแต่รถมอเตอร์ไซค์ราคาถูกเลย แม้แต่รถยนต์หรู ๆ หลาย ๆ ค่าย ยังมีการมาทุบรถโชว์กันอยู่เลย ข้อนี้ขอผ่านครับ

สำหรับบ้านใกล้ศูนย์M bike น่าจะดี อาศัยใกล้ชิดลองสั่งรถประกอบพิเศษ เป็นขนาดล้อรถตามที่ต้องการดู มีหนทางเป็นไปได้  แต่สำหรับเรื่องผ่อน อันนี้ไม่รู้จริงๆ ติดต่อคนขายน่าจะดีที่สุด.
รถเปรียบเทียบ Lifan สมรรถนะคล้ายคลึงกัน เห็นตัวไหนสวยก็เลือกได้เลยนะครับ
เดี๋ยวจะหาว่าเชียร์ออกนอกหน้า (จริง ๆ ก็เชียร์ออกนอกหน้าอยู่แล้ว ) อิ อิ

เอาใจช่วยครับ ผมก็เป็นแบบคุณมาก่อน ข้อมูลในการเลือกซื้อค่อนข้างสำคัญ
จริง ๆ แล้วในทุกคำถาม ในนี้มีแทบจะหมดแล้ว ลองค่อย ๆ ศึกษาดูนะครับ

ballbkk

อ้างจาก: ppooh เมื่อ ตุลาคม 16, 2012, 08:23:36 หลังเที่ยง
อ้างจาก: ballbkk เมื่อ ตุลาคม 16, 2012, 06:39:15 หลังเที่ยง

3. ปัญหาครับ ที่อ่านเจอ เครื่องดับ สตาทไม่ติด (เซงแน่เพราะรถใหม่ อายชาวบ้านด้วย) อ่านแล้วเห็นเหมือนเครื่องร้อนแล้วดับ วาลวยันหรือเปล่าครับ ก็ไม่น่านะรถใหม่  ได้เปลี่ยน นมค หลังรับรถมาหรือเปล่าก็ไม่รู้

ป.ล.  ล้อมันเป็น 19 - 17 ใส่ 21 - 18 เหมือนตามโบชัวได้ไหมครับเนี้ย มันเตี้ยไปหน่อย

เพิ่มเติมที่ไหนให้ผ่อนได้บ้างครับ 0 แครายให้ซื้อสด ราคา 49000 คร้าบ

ขอบคุณครับ

ยินดีครับ สำหรับข้อมูลแนวทางในการเลือกซื้อ  จากผู้ใช้ ถึงผู้ที่ต้องการจะใช้
1.ขับแบบทั่วไป ถ้าปกติใช้ในกรุงเทพ อัตราสิ้นเปลืองน่าจะอยู่ที่ 25-30 กม/ลิตร
แต่ทางยาว ๆ อาจได้มากกว่า สำหรับรถประเภทนี้ ส่วนใหญ่จะขี่แบบกินน้ำมันกันแหลกราญนะครับ
เนื่องจากเอามันเข้าว่า   
2.รถล้อ 21x18 เท่าที่ทำความเร็วไว้ สำหรับทางใกล้ ๆ ประมาณ 2-3 กม. ได้แค่ร้อยเดียวนะครับ (เดิม ๆ ) นะครับ  แต่ดูเหมือนเร็วมาก สั่นสะท้านไปทั้งคันแล้ว แต่อาจทำความเร็วได้มากกว่านี้ถ้าระยะทางยาวพอ จริง ๆ แล้วรถแบบนี้ไม่ค่อยเหมาะกะใช้ความเร็วสูงเท่าไหร่ 
3.สำหรับปัญหารถ ปัญหาเครื่องยนต์ มีทุกยี่ห้อ ทุกสายการผลิต  ขึ้นแล้วแต่ QC ของแต่ละยี่ห้อ อย่าว่าแต่รถมอเตอร์ไซค์ราคาถูกเลย แม้แต่รถยนต์หรู ๆ หลาย ๆ ค่าย ยังมีการมาทุบรถโชว์กันอยู่เลย ข้อนี้ขอผ่านครับ

สำหรับบ้านใกล้ศูนย์M bike น่าจะดี อาศัยใกล้ชิดลองสั่งรถประกอบพิเศษ เป็นขนาดล้อรถตามที่ต้องการดู มีหนทางเป็นไปได้  แต่สำหรับเรื่องผ่อน อันนี้ไม่รู้จริงๆ ติดต่อคนขายน่าจะดีที่สุด.
รถเปรียบเทียบ Lifan สมรรถนะคล้ายคลึงกัน เห็นตัวไหนสวยก็เลือกได้เลยนะครับ
เดี๋ยวจะหาว่าเชียร์ออกนอกหน้า (จริง ๆ ก็เชียร์ออกนอกหน้าอยู่แล้ว ) อิ อิ

เอาใจช่วยครับ ผมก็เป็นแบบคุณมาก่อน ข้อมูลในการเลือกซื้อค่อนข้างสำคัญ
จริง ๆ แล้วในทุกคำถาม ในนี้มีแทบจะหมดแล้ว ลองค่อย ๆ ศึกษาดูนะครับ

ขอบคุณครับ อยากได้รถใหม่ๆบ้างครับ

เดิมเคยใช้ dt100 ,ts125n ,mtx125, xlr baja 250 ,xr250(md30) มือ 2 ทั้งน้าน เสียนั่นเสียนี่
ตอนนี้เหลือแต่ mtx ใช้ทนใช้ดีตามประสา honda 20 ปียังซิ่งได้อยู่เลย อะไหล่ก็ยังพอมีขายเพราะเคยประกอบในประเทศ
นอกนั้นขายกินหมดล่ะ อยากได้ 4จังหวะ สตาทมือมาใช้บ้างครับ
klx 250 กับ crf250 ก็สนแต่แพงเกินไปหน่อยครับช่วงนี้ต้องประหยัด แหะๆ

ขับรถเก๋าเก่าแต่ไม่แก่นะครับ ยังไม่ถึง 30 ..... 55555

ppooh

ครับ บรรดาเหล่ารถพวกนี้ผมก็เคยต่างขี่มันมาแล้วหมดแหละ
ค่อย ๆ ลองมองหานะครับ หวังว่าคงได้ที่ถูกใจ

ballbkk

อ้างจาก: ppooh เมื่อ ตุลาคม 16, 2012, 08:56:14 หลังเที่ยง
ครับ บรรดาเหล่ารถพวกนี้ผมก็เคยต่างขี่มันมาแล้วหมดแหละ
ค่อย ๆ ลองมองหานะครับ หวังว่าคงได้ที่ถูกใจ

ครับขอบคุณครับ รอเงินตกเบิกมาก่อน ช่วงนี้หาข้อมูลไปก่อนครับ  ก่อนออกทริปหน้าหนาว

Kot

หวัดดีทุกท่าน
ยินดีต้อนรับอนาคตสมาชิกใหม่ล่วงหน้า ตัวไล่ฟานเกียร์ลงอย่างเดียว อื่นๆๆโบไปนิด ตี๋เอ็มจัดเต็มกว่า
แต่ขัดใจเรื่องล้อรุ่นใหม่ ทำซะกระเทียมไปเลย

หน้าหนาววางโครงการออกทริปแล้วครับ วางแผนเดินทาง 8-14 ธค หรือไม่ก็ 15-21 ธค
เส้นทางตามนี้ครับ
- กทม
- เชียงคาน
- หนองคาย
- บึงกาฬ
- สกลนคร
- มกดาหาร
  * วิ่งเลียบแม่น้ำโขง ใช้เส้นทางชาวบ้าน ช่วงนี้อาจใช้เวลาหลายวันกว่าจะถึงโขงเจียม
- โขงเจียม
- อุบล
- ศรีสะเกษ
- สุรินทร์
- โคราช
- ปากช่อง
- เขาใหญ่
- ปราจีน
- กทม

รวมระยะทางราวๆๆ 2110 กม กับ 7วัน6คืน กับเส้นทางแม่น้ำโขงจากเหนือที่ออกมาจากลาวสู่ตะวันออกเข้าเขมร
ตอนนี้ก็เริ่มจะฟิตร่างกายและปรับปรุงสภาพรถ ระบบรองรับเปลี่ยนใหม่หมดแล้ว โช้คโอเค เหลือแต่เปลี่ยนยาง
ต้นเดือนหน้าจะไปเปลี่ยนเกรด Extreme Performance RE11 235/45/17 (ใจอยากได้ RE55 แต่.....)
ตอนนี้ใช้ DZ101 เป็นแค่เกรด High Performance รับไม่ไหว ทนมาร่วม 2 ปี 1.5หมื่นก.ม หมดความอดทน

จะเก็บภาพวิวสวยๆๆตลอดทางมาฝากครับ

GENIUS

เพิ่มเติม

4.ที่ไหนให้ผ่อนได้บ้างครับ 0 แครายให้ซื้อสด ราคา 49000 คร้าบ
5.ถ้าเปรียบเทียบกับ lifan cross 200 เห็นคนใช้ทางเหนือเยอะ ดูท่าทางทนดี แต่รูปทรงมันเรคโทไปหน่อยแหะๆ

ขอบคุณครับ

สำหรับ Lifan มีรุ่นออกใหม่เป็นโมตาร์ดคือ Explore 200

ระบบเกียร์เป็นแบบตบ 1 งัด 5

รุ่นนี้จะดูทันสมัยกว่ารุ่น Cross 200 ครับ

ดิสก์เบรคก็จะเป็นแบบ 2พอร์ทน่ะครับ

ppooh

ปลายปี งานยุ่งครับ ติดปิด Q4
ไม่งั้นขอตามไปด้วยแน่

ผมได้หยุดพักร้อน  19-28 ครับ ถ้าขับรถ ไกลใกล้ ถึงไหนถึงกัน
กะว่าจะขับไปเลย-ขอนแก่น นะครับ   
แต่ถ้ามอเตอร์ไซค์ ก็ไม่เคยเอาไปไหนไกล ๆ เหมือนกัน
น่าจัดเป็นทริป เล็ก ๆ วันหยุดสุดสัปดาห์
ลองชวนดูนะครับ
สำหรับ M bike enduro 200
ถ้าว่าง ไปไหนไปกัน

Yadomm

ผมเคยถามนะครับ
ผ่อนได้ น่าจะดาวน์ครึ่งนึง แล้วผ่อนที่เหลือ
แต่ทั้งนี้ทั้งนั้นลองเช๊คดูอีกทีครับ

อันนี้ที่ศูนย์ใหญ่นะครับ

Yadomm

อ้างจาก: ppooh เมื่อ ตุลาคม 16, 2012, 11:01:05 หลังเที่ยง

ผมได้หยุดพักร้อน  19-28 ครับ ถ้าขับรถ ไกลใกล้ ถึงไหนถึงกัน
กะว่าจะขับไปเลย-ขอนแก่น นะครับ   
แต่ถ้ามอเตอร์ไซค์ ก็ไม่เคยเอาไปไหนไกล ๆ เหมือนกัน
น่าจัดเป็นทริป เล็ก ๆ วันหยุดสุดสัปดาห์

น่าสนครับ
เด่วว่าว่างจะไปซื้ออุปกรณ์ป้องกัน
เตรียมตัวเที่ยวซะหน่อยครับ

แรกๆลองซัก ไปเช้ากลับเย็นดีมั้ยครับ
ไม่ต้อง M-bike ก็ได้ครับ (เผื่อคุณ GENIUS สนใจ)

Kot

อ้างจาก: Yadomm เมื่อ ตุลาคม 16, 2012, 11:06:56 หลังเที่ยง
อ้างจาก: ppooh เมื่อ ตุลาคม 16, 2012, 11:01:05 หลังเที่ยง

น่าสนครับ
เด่วว่าว่างจะไปซื้ออุปกรณ์ป้องกัน

แรกๆลองซัก ไปเช้ากลับเย็นดีมั้ยครับ
ไม่ต้อง M-bike ก็ได้ครับ (เผื่อคุณ GENIUS สนใจ)

น่าสนใจมากครับ เจอกันครึ่งวันก็เหลือเฟือครับ
หรือไปท่องเทียวแถว สาขลา ป้อมพระจุล บางขุนเทียน

GENIUS

อ้างจาก: Yadomm เมื่อ ตุลาคม 16, 2012, 11:06:56 หลังเที่ยง

น่าสนครับ

ขอบคุณมากครับคุณYadomm

ถ้าว่างตรงกันนะ

แต่งานมิตติ้ง 2T ผมยังไม่เคยโผล่ไปเลย

อิ อิ

pong mju

อ้างจาก: Kot เมื่อ ตุลาคม 15, 2012, 03:22:04 หลังเที่ยง

ขอเอารูปปจบมาลงยลกันหน่อย มีจุดสีที่แตกต่างกับของสมาชิกเล็กๆๆน้อยๆๆ ใส่ของตบแต่งพองาม
และไม่ได้ล้างรถเลยครับ รูปสุดท้ายจอดคู่กับ CB750

สวยงามครับ พี่มือเปรคใช่ของอะไรอะคับ สวยจัง

พี่พี่ผมอยากออกทริปบ้างจัง แต่ผมอยู่ภาคใต้  อะคับ

ไกลจากพี่ ๆ เยอะมาก สงสัยต้องกินแห้ว ฮือ ฮือ

Kot

ใช้ของ  Honda ถ้าไม่ผิดพวกรถสายพานครับ โดยเปลี่ยนประกับมือคลัชของโซนิค

pong mju

สงสัยต้องไปหามาแต่งบ้างละ งาม ขนาด โดน จัย

ekasa52

ได้เพื่อนมาเพิ่มก็ดีใจครับ ใช้มาเกือบ 300 km. ก็จับจุดอ่อนของรถได้ว่า
1. ไอ้เสียโซ่ที่ดังน่าจะเป็นเสียงโซ่ที่รูดอยู่กับยางรองโซ่ที่ติดกับสวิงอาร์มน่ะครับ
    เพราะจอดติดไฟแดงไอ้เสียงที่ว่าก็ไม่ได้ยินเพราะตอนแรกนึกว่าเป็นเสียงโซ่ราวลิ้น
2. น๊อตต่างๆที่ใช้ประกอบกันสนิมได้ดีมากๆแต่ถ้าขันไม่ดีหัวน๊อตรูดแน่ๆถ้าจะให้ดีชุบแข็งให้มากกว่านี้หน่อยจะดี
3. ตัวรถน่ะดีแต่มาตรฐานการประกอบบางคันแย่ไปนิด
4. ท่อไอเสียที่ร้อนก็นึกถึงตอนเด็กๆที่ขี่รถญี่ปุ่นว่ามันก็ร้อนเหมือนกันไปโดนเข้ามีสะดุ้งพร้อมแผลพอง
5. เวลาอัดเครื่องเร่งรอบเร็วๆ ชุดสีข้างถังน้ำมันด้านซ้ายชอบสั่นไปโดนถังน้ำมันทำให้เกิดเสียงที่ไม่พึ่งประส่ง

อะไรอีกล่ะ ยังนึกไม่ออก ถ้ามีอีกจะมาแจ้งให้ทราบน่ะครับ  :o ???
ขอบคุณครับ

pong mju

เรื่องเสียงโซ่ที่ดัง ตอนแรกผมก็นึว่าโซ่ราวลิ้น เช่นกัน แต่พอหาไปมากก็เลยถอด
กล่องพลาสติกที่รองโซ่ ต้านล่างออก อาการดีขึ้นเสียงเงิยบนึด 1 ก็ยังดังอยู่
ก็หาสาเหตุต่อ เลยเจอต้นตอคือยางรองที่ติดมากะสวิงอาร์ม เหมือนที่พี่ Ekasa52 เจอ
ผมเลย ไปซื้อตัว ดันโซ่ มาใช่ ปรากฎว่าช่วยได้นะคับ เงิยบมากมาย ได้ยินเสิยงแบบเบา ๆ
ถ้าไม่ตั้งใจฟังจิง ๆ จะไม่ได้ยินเลย คับ