Main Menu

><((((?>.:"Review + พูดคุยทุกเรื่องของมอไซค์จากแดนมังกร......

เริ่มโดย Kot, กันยายน 04, 2011, 11:02:07 หลังเที่ยง

หัวข้อก่อนหน้า - หัวข้อถัดไป

pong mju

มีเรื่องเล่าให้ฟังคับ วันนี้เอาเจ้าตี๋เอ็มขึ้นภูเขามาคับ ความสูงลาดชันประมาณ 60 องศา
เจ้าตี๋ ขึ้นได้สบายมาก วิ่งฉิว เลย แต่พอตอนกลับบันทุกยางพารามาหนักประมาณ 50 กก
ตกลงว่าโซ่ ขาดเลย แย่เลย โซ่หวยมาก ฮือ ฮือ
พี่ ๆ ท่านได้จะใช้งานแบบผม ขอบอกว่าเปลี่ยโซ่ใหม่ด้วยนะคับ

Yadomm

ของผมก็มีเสียงครับ
เป็นเสียงแก๊กๆๆๆๆ เหมือนมาจากในเครื่องเหมือนกันครับ

ไม่รู้ว่าเป็นที่อะไรเหมือนกัน

GENIUS

Yadomm

อ้างจาก: GENIUS เมื่อ ตุลาคม 14, 2012, 06:45:46 หลังเที่ยง
ล็อตหลังๆ โดนลดสเปคมาหรือเปล่านะ

อันนี้ก็ไม่ทราบแน่ชัดเหมือนกันครับคุณ GENIUS แต่เห็นสเปคบางส่วนมันต่างจาก ล็อตแรกครับ

ppooh

มีการเปลี่ยนแปลงสเปคในรายละเอียดปลีกย่อย
แต่คงไม่ได้ลดคุณภาพหรือลดเกรดลงมา
นอกเหนือจากปริมาณรถเพิ่มขึ้น สิ่งบกพร่องก็พลอยเพิ่มมากขึ้นเป็นเงาตามตัว

รุ่นแรก ตอนออกมาใหม่ ๆ เครื่องก็มีเสียงค่อนข้างดัง แต่ไม่ถึงกับดังแกรก ๆ ในเครื่อง
เวลาออกรถ เปลี่ยนเกียร์ ได้ยินเสียงโซ่ดังคล้ายเสียดสีกับบังโซ่หรืออาร์ม คล้ายกับโซ่มันกระพืออย่างงั้นแหละ  ถ้าไม่ติดใจเสียงก็ผ่านมันไป
หรือถ้ากังวลก็คงต้องหาตัวดันโซ่มาใส่ 
สำหรับคุณ pong mju
โซ่ขาดน่าจะตั้งมาตึงเกินไป ไม่เกี่ยวกับบรรทุกหรอกครับ ดีแล้วที่คนขี่ไม่เป็นอะไร

ท่านที่ได้รถมาใหม่ ๆ ถ้าเป็นไปได้ ตรวจสอบจุดยึดในแต่ละชิ้นส่วน พยายามหล่อลื่นทุกระบบที่เคลื่อนไหว รวมทั้งโซ่ด้วยครับ เพราะตอนมามันแห้งมาก เครื่องยนต์ใช้น้ำมันเครื่องเกรดสูงสุดเท่าที่หาได้  แล้วลอง Run-in รถไปสักระยะ 

ยิ่งใช้นาน ยิ่งสังเกตุว่าเครื่องเดินเรียบ เบาขึ้น เอาน้ำมันเครื่องหยอดโซ่ให้พอชี้น บรรดาเสียงต่าง ๆ ก็ลดน้อยลงไปเยอะ จะมีที่ดังก็เสียงท่อแหละ ดังขึ้นกว่าก่อน

สำหรับรถรุ่นแรกที่ใช้ล้อหน้า 21  และหลัง 18 ถ้าต้องการเปลี่ยนยางถนน มีขายในขนาดนี้เลย ขนาดยางใหญ่ดี ใส่แล้วรูปร่างไม่เปลี่ยนจากเดิม ไม่ต้องเปลี่ยนวงล้อไปเป็น 17 เหมือนก่อนให้ไมล์เพี้ยน ลองดูใน CRF Club นะครับ   

ขอให้สนุกสนานกะรถใหม่ทุกท่านครับ

Yadomm

ม่ะวานขี่ไป วันนี้ขี่กลับนครปฐมครับ
รู้สึกเครื่องเดินนิ่งขึ้นกว่าก่อนมากครับ
ไม่รู้ว่าเพราะตั้งวาวล์ใหม่รึเปล่า
แต่คิดว่าใช้เพราะสั่นน้อยกว่าก่อนมาก

เลยลองวัดอัตราการกินน้ำมันครับ
ไปกลับประมาน 140กิโล +/- นิดหน่อย
ใช้น้ำมัน 4.06 ลิตรครับ เฉลี่ย 35 km/l
ความเร็วโดยเฉลี่ย 90 +/- 10
วิ่งไปแล้ว 500กว่าโลนิดๆครับ ถือว่าประหยัดพอสมควรครับ

GENIUS

อ้างจาก: Yadomm เมื่อ ตุลาคม 14, 2012, 08:20:06 หลังเที่ยง
ม่ะวานขี่ไป วันนี้ขี่กลับนครปฐมครับ
รู้สึกเครื่องเดินนิ่งขึ้นกว่าก่อนมากครับ
ไม่รู้ว่าเพราะตั้งวาวล์ใหม่รึเปล่า
แต่คิดว่าใช้เพราะสั่นน้อยกว่าก่อนมาก

เลยลองวัดอัตราการกินน้ำมันครับ
ไปกลับประมาน 140กิโล +/- นิดหน่อย
ใช้น้ำมัน 4.06 ลิตรครับ เฉลี่ย 35 km/l
วิ่งไปแล้ว 500กว่าโลนิดๆครับ ถือว่าประหยัดพอสมควรครับ

ขนาดวงล้อที่เล็กลงกว่ารุ่นแรก

ถ้าเค้าเปลี่ยนแค่เฉพาะขนาดวงล้อเพียงอย่างเดียว

หากขับขี่ในระยะทางเท่ากันกับรุ่นที่เป็นล้อ 21" กับ 18"

จำนวนระยะทางที่ได้บนเรือนไมล์มันน่าจะเปลี่ยนไปนะครับ

คือตัวเลขบนเรือนไมล์มันจะได้จำนวนระยะทางที่มากกว่า

เพราะตอนนี้ขนาดล้อมันกลายเป็น 19" กับ 17" ไปแล้ว

ขนาดเส้นผ่าศูนย์กลางของวงล้อน่าจะน้อยลงกว่าเดิมแล้วแน่ครับ

ดังนั้นกระปุกไมล์ถ้ายังใช้เป็นของรุ่นเดิมค่าที่ได้น่าจะเปลี่ยนไปนะครับ

( ทั้งความเร็วและระยะทาง )

ลองขับเทียบระยะทางกับไมล์รถคันอื่นๆ ที่เป็นรถเดิมๆ ดู

หรือเทียบกับเสาหลักกิโลดูก็ได้ครับว่ามันมีความใกล้เคียงกันหรือเปล่า

และควรขับเป็นระยะทางที่มากพอสมควรหน่อยนึงน่ะครับ

ppooh

อ้างจาก: GENIUS เมื่อ ตุลาคม 14, 2012, 08:53:36 หลังเที่ยง
อ้างจาก: Yadomm เมื่อ ตุลาคม 14, 2012, 08:20:06 หลังเที่ยง

ถ้าเค้าเปลี่ยนแค่เฉพาะขนาดวงล้อเพียงอย่างเดียว

หากขับขี่ในระยะทางเท่ากันกับรุ่นที่เป็นล้อ 21" กับ 18"

จำนวนระยะทางที่ได้บนเรือนไมล์มันน่าจะเปลี่ยนไปนะครับ

คือตัวเลขบนเรือนไมล์มันจะได้จำนวนระยะทางที่มากกว่า

เพราะตอนนี้ขนาดล้อมันกลายเป็น 19" กับ 17" ไปแล้ว

ขนาดเส้นผ่าศูนย์กลางของวงล้อน่าจะน้อยลงกว่าเดิมแล้วแน่ครับ

ดังนั้นกระปุกไมล์ถ้ายังใช้เป็นของรุ่นเดิมค่าที่ได้น่าจะเปลี่ยนไปนะครับ

ลองขับเทียบระยะทางกับไมล์รถคันอื่นๆ ที่เป็นรถเดิมๆ ดู

หรือเทียบกับเสาหลักกิโลดูก็ได้ครับว่ามันมีความใกล้เคียงกันหรือเปล่า

และควรขับเป็นระยะทางที่มากพอสมควรหน่อยนึงน่ะครับ

ไมล์เดิมไม่น่าจะเปลี่ยนครับ แต่เนื่องจากเป็นไมล์ดิจิตอล ไม่รู้จะเปลี่ยนวงจรภายใน เกี่ยวกับไดโอดอะไรหรือเปล่า ลองคิดเล่นเล่น  19/21 ค่าก็คงเพี้ยนไปประมาณ 10% นะครับ

แต่ถึงอย่างไร ตัวนี้ก็ไม่ค่อยกินน้ำมันเท่าไหร่ เพราะนาน ๆ เติมที่ 2-300 ร้อยบาท
ส่วนตัวที่ใช้ประจำเติมทุกอาทิตย์ ๆ ละ 1500  อิ อิ

เดี๋ยวว่าจะลองไปร้านสติกเกอร์ดู แบบแปะให้มันวุ่นวาย
Set นึงเท่าไหร่   กะ 3-5 ชิ้น Set นึงเท่าไร
จริง ๆ แล้วก็ไม่ค่อยชอบติดสติกเกอร์แบบเกลื่อนทั้งคันรถแบบรถแข่งนะครับ
เอาพอสวยนึดหน่อยก็พอ
ตอนนี้รถไม่มีสติกเกอร์ซักชิ้นเลย  เป็นเกาเหลาแท้ ๆ  (แบบว่าไม่มีเส้นสายอะไร)

GENIUS

รุ่นนี้มันไมล์ดิจิตอล

ไม่รู้ว่าการเปลี่ยนขนาดวงล้อจะต้องมีการปรับเซทค่าต่างๆ กันใหม่หรือเปล่า

แต่เคยเห็นคนที่ขี่ Klx 125 พอเอาล้อของ Dtracker 125 มาใช้

ก็ต้องเอากระปุกไมล์มาด้วยเหมือนกัน

เห็นเค้าบอกไม่อย่างงั้นค่าบนเรือนไมล์มันจะไม่เหมือนเดิม

Yadomm

เรื่องระยะทางผมค่อนข้างแน่นอนครับ
เพราะรู้ระยะทางไปกลับบ้านอยู่ครับ

เคยลองวัดจากรถยนต์ที่ขับก็ประมาณนี้ครับ

เพราะจากกรุงเทพไปนครปฐมก็ประมาน 50 กว่าโล บวกไปบ้านอีก 10 โลกว่าๆครับ ก้อไม่หนีกันมากครับ
น้ำมันผมอาศัยเติมเต็มถังขาไป ขากลับกรุงเทพเติมปั๊มเดิม หัวจ่ายเดิม

ึิเติมเข้าไป 4 ลิตร
ขากลับว่าจะลอง top speed บิดไป เกือบๆ 110 แต่เสียวละครับ ทางไม่ค่อยดีด้วย
เลยไว้เดี๋ยวค่อยลองใหม่ครับ

Yadomm

อ้างจาก: ppooh เมื่อ ตุลาคม 14, 2012, 09:20:28 หลังเที่ยง
อ้างจาก: GENIUS เมื่อ ตุลาคม 14, 2012, 08:53:36 หลังเที่ยง

ไมล์เดิมไม่น่าจะเปลี่ยนครับ แต่เนื่องจากเป็นไมล์ดิจิตอล ไม่รู้จะเปลี่ยนวงจรภายใน เกี่ยวกับไดโอดอะไรหรือเปล่า ลองคิดเล่นเล่น  19/21 ค่าก็คงเพี้ยนไปประมาณ 10% นะครับ

แต่ถึงอย่างไร ตัวนี้ก็ไม่ค่อยกินน้ำมันเท่าไหร่ เพราะนาน ๆ เติมที่ 2-300 ร้อยบาท
ส่วนตัวที่ใช้ประจำเติมทุกอาทิตย์ ๆ ละ 1500  อิ อิ

เดี๋ยวว่าจะลองไปร้านสติกเกอร์ดู แบบแปะให้มันวุ่นวาย
Set นึงเท่าไหร่   กะ 3-5 ชิ้น Set นึงเท่าไร
จริง ๆ แล้วก็ไม่ค่อยชอบติดสติกเกอร์แบบเกลื่อนทั้งคันรถแบบรถแข่งนะครับ
ตอนนี้รถไม่มีสติกเกอร์ซักชิ้นเลย  เป็นเกาเหลาแท้ ๆ  (แบบว่าไม่มีเส้นสายอะไร)

ผมก็อยากได้สติกเกอร์เหมือนกันครับ
ของเดิมมันดูจีนๆไปหน่อยครับ

ถ้าได้สติกเกอร์จากรถต้อนแบบ Bros คงจะงานไม่น้อยครับ ^&^

ppooh

มีขายในเวปทั่วไปครับ ทั้ง Ksr Dtracker  และ Crf
แต่โดยมากจะติด Logo อื่นมา หาเอาแบบที่ติดรถเราได้
เน้นหนักไปประกบกับ Crf เพราะใกล้เคียงกัน ลองดูนะครับ

สำหรับของแต่งลองไปดูที่ 320 sp นะครับ (ถิ่นเก่าเยาวราช)
เห็นมีของแต่งแยะเลย

รวมทั้งอุปกรณ์ประจำตัวด้วยนะครับ
ขนาดขี่น้อย ๆ ซื้อหมวกกันนอค มาตั้ง 3 ใบแล้วนะเนี่ย

Kot

อ้างจาก: ppooh เมื่อ ตุลาคม 14, 2012, 11:17:46 หลังเที่ยง
มีขายในเวปทั่วไปครับ ทั้ง Ksr Dtracker  และ Crf
แต่โดยมากจะติด Logo อื่นมา หาเอาแบบที่ติดรถเราได้
เน้นหนักไปประกบกับ Crf เพราะใกล้เคียงกัน ลองดูนะครับ

สำหรับของแต่งลองไปดูที่ 320 sp นะครับ (ถิ่นเก่าเยาวราช)

รวมทั้งอุปกรณ์ประจำตัวด้วยนะครับ
ขนาดขี่น้อย ๆ ซื้อหมวกกันนอค มาตั้ง 3 ใบแล้วนะเนี่ย

ผมก็ได้ของหลายอย่างจากร้านนี้ครับ
ช่วงนี้ไม่ได้ใช้รถเลย ตอนนี้มีอาการเชื้อเพลิงบาง ต้องโช้คอุ่นเครื่องนานรอจนเครื่องร้อนถึงปรกติ
ไม่งั้นเปิดคันเร่งมีสะดุดฟอด ว่าจะเปิดคาร์บูเช็คซะหน่อยก็ยังขี้เกียจมากกว่าขยันครับ (ใช้ E20)

ได้เลนส์มาใหม่.....

คลิ้คเพื่อดูกระทู้ที่ผมปั้น NSR 150 SP
อดีต...1999 NSR 150 SP + Michelin Pilot Sports Tyres F90/80/17 R110/80/17

Yadomm

อ้างจาก: Kot เมื่อ ตุลาคม 15, 2012, 09:34:07 ก่อนเที่ยง
อ้างจาก: ppooh เมื่อ ตุลาคม 14, 2012, 11:17:46 หลังเที่ยง
มีขายในเวปทั่วไปครับ ทั้ง Ksr Dtracker  และ Crf

ผมก็ได้ของหลายอย่างจากร้านนี้ครับ
ช่วงนี้ไม่ได้ใช้รถเลย ตอนนี้มีอาการเชื้อเพลิงบาง ต้องโช้คอุ่นเครื่องนานรอจนเครื่องร้อนถึงปรกติ
ไม่งั้นเปิดคันเร่งมีสะดุดฟอด ว่าจะเปิดคาร์บูเช็คซะหน่อยก็ยังขี้เกียจมากกว่าขยันครับ (ใช้ E20)

ได้เลนส์มาใหม่.....

คุณ KOT ได้เลนส์รายวันเลยนะครับ

ผมช่วงนี้ไม่ได้แตะกล้องเลย
ไว้ต้องเอากระจกเลนส์ไปกระดกซะหน่อย
เดี๋ยวมันจะพังซะก่อน

pong mju

เอามาริวิว ตอนถ่าย นม มาให้ดูครับ ผมใช้ นม ของรถกะบะ ที่แถมติดมาก กระป๋อง 1 L คับ
ต่าตัวหลัง 30 คับ

น้ำมันดำปี้เลย (ผมถ่ายเปลียนเองด้วยมือคับ)

pong mju

อ้างจาก: Yadomm เมื่อ ตุลาคม 14, 2012, 10:51:25 หลังเที่ยง
อ้างจาก: ppooh เมื่อ ตุลาคม 14, 2012, 09:20:28 หลังเที่ยง

ผมก็อยากได้สติกเกอร์เหมือนกันครับ
ของเดิมมันดูจีนๆไปหน่อยครับ

ถ้าได้สติกเกอร์จากรถต้อนแบบ Bros คงจะงานไม่น้อยครับ ^&^

เรื่องสติกเกอร์ ผมพอมีความรู้นิดคับ ถ้าจะแต่งนะครับ ราคาขึ้นอยูกะชนิดของสติกเกอร์ ว่าจะใช้ดีแค่ไหน
เหมือนของผมที่ติดไป ถ้าคิดราคา ก็ 400 น่าจะได้ (ผมตัดเองติดเอง เพราะร้านตัดสติกเกอร์ทำป้าย ร้านผมเอง)
เดี่ยวพี่ๆ ทุกท่าน ไม่รีบก็รอดูรถผมเรื่อย ๆ นะคับ จะเอามาลงให้ดูเรื่อย ๆ
ตอนนี้กำลังจะตัดลาย มาติดเพิ่ม คับ

:( :'(

Yadomm

เออ ม่ะวานเพิ่งสังเกตเหมือนรถผมไม่มีกรองน้ำมันเลยครับ
เพราะม่ะวานลองไล่เช็คสายน้ำมันดู ออกมาจากถังน้ำมัน 2 สายเข้าก็อกน้ำมัน
แต่เห็นในรูปที่เพื่อนสมาชิกรีวิว มี

เด่ววันนี้ไปเชคอีกรอบดีกว่า

Kot

อ้างจาก: Yadomm เมื่อ ตุลาคม 15, 2012, 02:10:02 หลังเที่ยง
เออ ม่ะวานเพิ่งสังเกตเหมือนรถผมไม่มีกรองน้ำมันเลยครับ
เพราะม่ะวานลองไล่เช็คสายน้ำมันดู ออกมาจากถังน้ำมัน 2 สายเข้าก็อกน้ำมัน
แต่เห็นในรูปที่เพื่อนสมาชิกรีวิว มี

เด่ววันนี้ไปเชคอีกรอบดีกว่า

กรองก็อยู่ที่ก้อกน้ำมันไงครับ หมุนถ้วยก้นก้อกออก มีแผ่นเท่าเหรียญสลึงครับ.....5555
คลิ้คเพื่อดูกระทู้ที่ผมปั้น NSR 150 SP
อดีต...1999 NSR 150 SP + Michelin Pilot Sports Tyres F90/80/17 R110/80/17

Kot

มีเลนส์อีกหลายตัวที่ไม่ได้เอาลงมาให้ดูชมกันครับ
ได้เลนส์มาใหม่หลายตัว เอามายั่วน้ำลายเป็นน้ำจิ้มเล็กๆๆน้อยๆๆ พร้อมราคาเป็นไก้ด์ไลท์ให้ด้วย

RF Rokkor 250 1:5.6 เป็น Mirror Reflex Lens ราคาจบกันไปที่ 34,526 พร้อมส่งมอบเจ้าของใหม่ต่อไป

ถัดมาเป็น Porst 50mm 1:1.2 เป็นเม้าท์ X-Fujinon ราคาได้มา 6,xxx บาทไทย ยังไม่ปล่อยครับ เอาไว้ใช้งานก่อน

ตัวต่อมาเป็น Nikon F เม้าท์ Nikkor S 50mm 1:1.4 ตัวนี้ได้มาราคา 3,500 ถ้วน

อีกตัวเป็น M42 ยี้ห้อ Porst รุ่น Super Weitwinkel Auto 28mm 1:2.8 ได้มายกชุด ตัวนี้ปล่อยที่ 2,900