Main Menu

ขอเช็คสมาชิก 2 T ชาวสุรินทร์-ศรีสะเกษมีบ้างไหมครับ ยกมือขึ้น

เริ่มโดย ekkarat, พฤษภาคม 05, 2010, 08:38:08 หลังเที่ยง

หัวข้อก่อนหน้า - หัวข้อถัดไป

kavee6461890

:)ดีครับคนสุรินทร์ มีเรื่องเศร้าครับ คือ วันที่ได้เจ้า nsr rr อยากได้มาก พอทำงานเก็บตังเลยได้ซื้อมาด้วยเงินตัวเองครับ แต่ เพื่อนอีกคนได้ cbr150i มาใหม่อ่ะ มันบอกว่ารถเราขี้เหร่อ่อน ครับ ก็เลยอยากปั้นสักตัวครับ มีคำถามฝากครับ
1. ในตัวเมืองร้านไหนดูเรื่องเครื่องดีๆๆอ่ะ เอาแบบจบอ่ะ(ถ้าทำราคาน่าจะเท่าไหร่)
2. ผมเห็นโซนภาคเหนือเค้าทำแฟริ่งแต่งได้ด้วย อยากทำบ้าง ไม่ทราบว่าให้พี่เค้าส่งมาหรือ แถวบ้านเราก็ทำได้ครับ(เอาชุดสีทั้งหมดเลยนะครับ ราคาเท่าไหร่ครับ)
3. อยากทำล้อโตซื้อยางขนาดไหนหรือว่าผมต้องหาสวิงอาร์มใหม่+ล้อใหม่เลยครับ อยากได้ล้อโต (อยากทราบราคายาง+สวิงอาร์มด้วยครับ)

ถ้าไม่เป็นการรบกวนมากใครพอทราบราคาอารายบ้างบอกทำหน่อยนะครับ ตอนนี้อยากทำเครื่องให้วิ่งได้แบบแจ่มๆๆก่อน จะเอาไปกระแทกหน้าcbrใหม่สะหน่อย ใจรัก2t  :D

@@TaJung@@

อ้างจาก: kavee6461890 เมื่อ ธันวาคม 13, 2010, 05:27:02 หลังเที่ยง
:)ดีครับคนสุรินทร์ มีเรื่องเศร้าครับ คือ วันที่ได้เจ้า nsr rr อยากได้มาก พอทำงานเก็บตังเลยได้ซื้อมาด้วยเงินตัวเองครับ แต่ เพื่อนอีกคนได้ cbr150i มาใหม่อ่ะ มันบอกว่ารถเราขี้เหร่อ่อน ครับ ก็เลยอยากปั้นสักตัวครับ มีคำถามฝากครับ
1. ในตัวเมืองร้านไหนดูเรื่องเครื่องดีๆๆอ่ะ เอาแบบจบอ่ะ(ถ้าทำราคาน่าจะเท่าไหร่)
2. ผมเห็นโซนภาคเหนือเค้าทำแฟริ่งแต่งได้ด้วย อยากทำบ้าง ไม่ทราบว่าให้พี่เค้าส่งมาหรือ แถวบ้านเราก็ทำได้ครับ(เอาชุดสีทั้งหมดเลยนะครับ ราคาเท่าไหร่ครับ)
3. อยากทำล้อโตซื้อยางขนาดไหนหรือว่าผมต้องหาสวิงอาร์มใหม่+ล้อใหม่เลยครับ อยากได้ล้อโต (อยากทราบราคายาง+สวิงอาร์มด้วยครับ)

ถ้าไม่เป็นการรบกวนมากใครพอทราบราคาอารายบ้างบอกทำหน่อยนะครับ ตอนนี้อยากทำเครื่องให้วิ่งได้แบบแจ่มๆๆก่อน จะเอาไปกระแทกหน้าcbrใหม่สะหน่อย ใจรัก2t  :D
ร้านซ่อมข้างร้านเนื้อย่างแก่นจันทร์ หน้าบิ๊กซีโลด....  แต่ว่าผมทำเองบ้าง ส่งร้านบ้างเพราะทำงาน  จะทำเองมันก็ไม่ค่อยมีเวลา  ปกติขี่ TZM ทำงานที่บิ๊กซีนั่นล่ะ....
จรุง นามสถิตพงษ์
309/1 หมู่ 8 ถ.เหล่านาดี ต.เมืองเก่า
อ.เมือง จ.ขอนแก่น 40000

บัญชี ธ.กสิกรไทย 491-2-20805-8

รถเก่าๆ...คนขี่แก่ๆ...

:D ขอบคุณครับ ผมซื้อมา2คัน อยากทำเองเหมือนกันแต่ไม่มีความรู้เรื่องเกี่ยวกับยายยน เลย ทำแต่มือถือ แถมเป็นรถมอไซค์คันแรกด้วย ผมเลยรื้อคัน อีกคันว่าจะทำให้สมบูรณ์ เคยไปให้ช่างที่เค้าว่าชัว โดนไป500 เขียนมาว่าไล่เขม่า+ล้างออโต้ลูป+เปลี่ยนหัวเทียน แต่พอเอากลับมา ควันยังโคตรเยอะอะ แถมวิ่งไปมีกระตุก สตาด ติดยากอีก เลยอยากหาช่างที่เก่ง2t อ่ะครับ ทำให้จบ พี่ว่าถ้าทำเครื่องนี่น่าจะหมดเท่าไหร่อ่ะ แล้วบ้านเรามีใครทำแฟริ่ง บ้างใหมครับ ขอบคุณน๊าครับ :'(

@@TaJung@@

อ้างจาก: kavee6461890 เมื่อ ธันวาคม 16, 2010, 02:25:03 หลังเที่ยง
:D ขอบคุณครับ ผมซื้อมา2คัน อยากทำเองเหมือนกันแต่ไม่มีความรู้เรื่องเกี่ยวกับยายยน เลย ทำแต่มือถือ แถมเป็นรถมอไซค์คันแรกด้วย ผมเลยรื้อคัน อีกคันว่าจะทำให้สมบูรณ์ เคยไปให้ช่างที่เค้าว่าชัว โดนไป500 เขียนมาว่าไล่เขม่า+ล้างออโต้ลูป+เปลี่ยนหัวเทียน แต่พอเอากลับมา ควันยังโคตรเยอะอะ แถมวิ่งไปมีกระตุก สตาด ติดยากอีก เลยอยากหาช่างที่เก่ง2t อ่ะครับ ทำให้จบ พี่ว่าถ้าทำเครื่องนี่น่าจะหมดเท่าไหร่อ่ะ แล้วบ้านเรามีใครทำแฟริ่ง บ้างใหมครับ ขอบคุณน๊าครับ :'(
ต้องดูสภาพเครื่องด้วยว่าได้มารถมันเป็นสภาพไหน  เสียงเครื่องเป็นยังไง  แต่ถ้าไม่อยากไล่หาปัญหาเอาแบบชัวร์เลยก็เปิดเสื้อสูบยกออกมาดูลูกแหวนก้านก่อนเลยแล้วค่อยตัดสินใจว่าจะผ่าหรือไม่ผ่า

TZM ผมเอามาใหม่ๆ เครื่องหลวมก็เลยจัดการผ่าใหม่เลย หมดไป 4000 ครับ...หลังทำแล้วก็ไล่ๆปัญหาเก็บงานเอง  แล้วก็ตามล่าหาชุดสีใหม่ได้มาทีละชิ้นสองชิ้นจนครบ  รอทำสีอย่างเดียวกับทำเครื่องไปบ้างเล็กๆน้อยๆ เพราะยังขี่ไม่มันส์  รอบหน้าก็จะยกเสื้อ TZR ลงแทนเสื้อ TZM แล้วครับ(ทำเอง)...
309/1 หมู่ 8 ถ.เหล่านาดี ต.เมืองเก่า

บัญชี ธ.กสิกรไทย 491-2-20805-8

??? โอเคเลยพี่ ว่างเมื่อไหร่จะลองขับไปให้พี่เค้าดูให้ครับ ตอนแรก2จิต2ใจว่าจะไปดาว cbr150i มาดีหรือป่าวเพราะเราไม่รู้เรื่องเครื่องยนต์ มันเป็นมือ1 ที่ออกมอไซค์ก็กะจะไว้ออกทริป เพราะเพื่อนเค้ามีโครงการออกนินจา250 มา เลยอยากทำให้มันดีๆๆไม่ตายกลางทางนะครับ อิอิอิ กลัวรถตาย เอาไว้ขับทางไกลสนุกๆๆอ่ะครับ เอาไว้ว่างๆๆๆกินเหล้ากันครับ อ้อ ผมชื่อเกษนะครับ อยู่ร้านแฮปปี้โฟน เดี๋ยวสงสัยอารายจะมาขอความรู้อีกทีครับ เห็นพวกพี่ที่อยู่เชียงใหม่กำลังทำแฟริ่งแต่งเลยสนใจอ่ะครับ
เพราะตอนนี้ถังน้ำมันบุบอันหนึ่ง แฟริ่งตรงกลางกับอกไก่ไม่มี เดี๋ยวค่อยว่ากานทำเครื่องให้ดีก่อนอย่างอื่นว่าทีหลัง ขอบคุณนะครับ :-[

@@TaJung@@

ร้านอยู่ตรงไหนน๊อ  พอดีไม่ใช่คนพื้นที่น่ะ  เรื่องรถใหม่ มันก้ดีตรงที่มันใหม่  แต่ว่าเราต้องเป็นหนี้ยาวนี่สิ รถราคา 75900 ผ่อนร้านกันกว่าจะหมดงวดอีก กลัวจะไม่มีเงินเหลือออกทริ๊ปนี่สิ  ครั้นจะเอานินจา 250 หรือ cbr250 มันก้ราคาหลักแสนอีก

เล่นรถเก่ามันก้ดีอย่างเสียอย่าง  แต่ถ้าเรารู้เรื่องบ้าง มันก็ไม่มีปัญหาอะไร  อย่างผมผมหามาทำเป็นงานอดิเรก  แต่ขี่ทางไกลกลับบ้านที่อุดรฯมาหลายรอบแล้วทำดีๆวิ่งสบาย  แถมได้เพื่อนเพิ่มอีกเยอะ  แหล่งอะไหล่ถูกๆ(ถูกกว่าเฮียอ้วน ร้านโชคดีเสียอีก)ก็ยังมี  สบาย ๆ ครับ  ว่าง ๆ ก้แวะเอารถมาให้ผมดูก่อนก็ได้ ฟังเสียงเครื่อง แล้วค่อยประเมินดูอีกทีว่ามันน่าจะทำอะไรบ้าง  รถมันอายุเยอะแล้วมันก็ต้องมีทำเครื่องใหม่เป้นธรรมดา  ของแค่ว่ารถที่ได้มาอย่าเน่ามากก็พอ  เหมือนเซอร์ผมได้มาสภาพเรียกว่าเน่าก้ได้  แต่ตอนนี้ปลุกมันตื่นมาแล้ว  รถ สี่พัน ซ่อมไป 6300 ซื้อล้อใหม่อีก 1000 ซื้อเปลือกใหม่มารอทำสีอีก 3500  ลุยมาได้ขนาดนี้แล้วก้ต้องลุยให้สุดๆล่ะครับ

คิดแบบพี่เลยไม่อยากเป็นหนี้ เลยกะว่าจะทำแล้วเอามาขับ หวังว่าจะตาม นินจาทัน อิอิอิ พี่อยู่ บิ๊กซี แผนกไหนครับ วันไหนว่างๆๆจะได้นัดเจอกันบ้างพี่ ตอนนี้อยากขับแหละได้รถมาเป็นเดือน2เดือนแต่ไม่ได้ขับ คือ ขวันมันเยอะสตาทย์ติดยากมากครับ เลยไม่รู้จะเอาไปซ่อมวิธีไหน อิอิ ยังงัยเดี๋ยวผมโทรแล้วกันครับ ขอบคุณล่วงหน้าครับ

@@TaJung@@

ผมทำงานใน office ครับ  ในบิ๊กซีก็ขี่ 150 หลายคน  แต่หลักๆจะมีผมกับเพื่อนอีกคนที่อยู่แผนก auto นั่นล่ะครับที่เล่นกันเป็นล่ำเป็นสัน
อยากให้รวมๆกลุ่มกันให้ได้สักหน่อย

ส่วนเรื่องรถมันต้องเช็คดูก่อนว่ารถที่ได้มันสมบูรณ์ขนาดไหน  แต่ถ้าฟิตเครื่องใหม่แล้วเรื่องติดยาก เรื่องควันเยอะ หายเป้นปลิดทิ้งแน่ๆ

ส่วนเรื่องตามนินจาทันหรือไม่ทันนั้นอย่าไปสนใจมัน  หลักการขี่รถออกทริ๊ปไม่ใช่การขับขี่เร็ว ไปแบบไม่รอกัน ถ้าออกทริ๊ปแบบนี้ไปเที่ยวคนเดียวดีกว่า

กลุ่มขี่รถเที่ยวผมในเว๊บพันทิพย์ มีตั้งแต่รถเล็ก ยัน ตัวพันก็ยังไปเที่ยวด้วยกันได้ครับ

TZMClub150

@@TaJung@@

ovantien

ผมครับอยู่ศรีสะเกษ อยู่ทุกที่เลยครับ  เดียวจะไปหาส่อง N โปรแถวสุรินทร์

ได้คำตอบจากพี่จุงแล้ว มีกำลังใจปั้นรถสุดเลิฟเยย ยังงัยผมเคลียงานเสร็จผมโทรหานะพี่ ฟิตเครื่องแล้วจะได้ขับเล่นสักที

ส่วนคุณ ovantien เสียดายอ่ะพี่ผมพึ่งขายไป 19000 เอง ทำสีใหม่ทั้งคัน รถสวย เสียแต่เรื่องวาว์ มั้งเห็นแกบอก ดันมาตอนจ่ายค่าเทอมให้น้อง เลยอดเยย อยากได้เหมือนกาน ยินดีที่ได้รูจักครับ

@@TaJung@@

N ไม่ค่อยถนัด แต่พอดูได้  ถ้า TZ นี่สบายๆเลย เอิ๊ก ๆๆๆ

tzm กับ nsr นี่มันต่างกันตรงไหนบ้างครับพี่ เอาไว้เป็นความรู้

@@TaJung@@

อ้างจาก: kavee6461890 เมื่อ ธันวาคม 18, 2010, 06:26:11 หลังเที่ยง
tzm กับ nsr นี่มันต่างกันตรงไหนบ้างครับพี่ เอาไว้เป็นความรู้
ยี่ห้อครับ......

ระบบอื่นๆก็คล้ายๆกัน วาล์วไฟฟ้าเหมือนกัน  นิสัยเครื่องต่างกัน  ที่เหลือก็คือหุ่น TZM หุ่นมันบึกบึนกว่า มีเหลี่ยม มีสันนิดๆ N กลางๆ นิสัยเครื่องนิ่มๆบิดเป็นมา
ต้องลองขี่ดูแล้วจะรู้ครับ

@@TaJung@@

TZM จะออกอืดนิดๆแต่วาล์วเปิดมันถึงพุ่ง  ส่วนเอ็น ต้นกลางปลาย กำลังเครื่องมันมาต่อเนื่องนะ  มาลองขี่ดูได้ครับ  แต่รถผมมัปัญหาอยู่นะ...จูนคาร์บูยังไม่ดีเท่าไหร่

มากินเบียร์แก้หนาวกัน เอิ๊กๆๆๆ

ขอลองกับเจ้าตัวนี้ก่อนพี่ ค่อยๆๆเรียนรู้กันไป อิอิเหมือนเรียนรู้สาวๆๆเยย

tawat

@@TaJung@@

ทริ๊ปแรกเลย  เบียร์วุ้น....มาเจอหน้ากันก่อน   วันนี้ก็หยุดนั่งจูนเครื่องอยู่บ้าน  จูนเสร็จไปคันแระเพื่อน happy ขี่กลับบ้านแว๊นได้ใจเลย อิอิอิ