Main Menu

รบกวนผู้รู้แนะนำหน่อยครับ

เริ่มโดย wynd41, กรกฎาคม 28, 2017, 07:53:13 หลังเที่ยง

หัวข้อก่อนหน้า - หัวข้อถัดไป

wynd41

ช่วยแนะนำหน่อยครับ รถเวฟ X ของผมจอดไว้นานจนน้ำมันที่เติมไว้เกือบเต็มถังแห้งหมดไม่เหลือ ผมก้อเลยไปซื้อน้ำมันมาก่อนเติมน้ำมันได้ปล่อยน้ำมันที่ค้างในถ้วยคาร์บูออกทางรูระบายจนหมด  แล้วเติมน้ำมันใหม่ลงไป จากนั้นเปิดกุญแจเปิดโช๊คทำการสตาร์ทเครื่องติดก็ทำการจูนคาร์บูเรียบร้อยปล่อยให้เครื่องเดินเบาสลับกับเบิ้ลเป็นบางครั้งประมาณ  10 นาทีจึงดับเครื่อง แต่พอสตาร์อีกครั้งก็ไม่ติดอีกเลย คิดว่าคาร์บูคงสกปรกเลยถอดล้างแต่ขณะที่ถอดสายน้ำมันออกจากคาร์บูน้ำมันที่ส่งมาจากถังไม่หยุดไหลพอเสียบกลับเข้าคาร์บูก็ไหลออกทางรูระบาย  รบกวนผู้รู้ช่วยบอกสาเหตุที่สตาร์ทไม่ติดและแนะนำวิธีแก้ไขด้วยคับ

G7

ก๊อกน้ำมัน (Fuel Cock) น่าจะชำรุดน่ะครับ .. ^_^?

ทั้งนี้ทั้งนั้น น่าจะมีปัญหาเรื่องความสกปรกภายในคาร์บูเรเตอร์ต่อเนื่องกันมา ..
หรือมีปัจจัยอื่นใดที่นำไปสู่สาเหตุให้เกิดสภาวะที่ส่งผลให้เข็มลูกลอยปิดได้ไม่สนิท
จึงเกิดผลให้ห้องลูกลอยมีระดับน้ำมันเชื้อเพลิงมีสูง ..จนไหลล้นออกทางรูระบายน่ะเองครับ

G7

ส่วนเรื่องสตาร์ทไม่ติดภายหลังจากดับเครื่องยนต์ไปสักพัก  ก็อาจจะเกี่ยวเนื่องกันมาจากข้างต้นที่กล่าวไป
หัวเทียนอาจจะเปียกแฉะ (หรือเก่า, เสื่อม, สกปรก) หรือเกิดจากการปรับจูนไม่ลงตัว,
วาล์วไอดีปิดไม่สนิทอยู่ก่อนแล้ว

ซึ่งก็ควรจะถอดหัวเทียนออกมาตรวจสอบสภาพด้วยน่ะเอง ..

คิดว่าแก้ไขปัญหาตาม Rep #1 ให้เสร็จสิ้นก่อนดีกว่าครับ ..