Main Menu

ผมได้มาอย่างนี้ผมจะทำเครื่อง เป็น VR เหมือนเดิม หรือ ทำเป็น TZ ไปเลยดีกว่าครับ

เริ่มโดย nawatsatphon, เมษายน 27, 2017, 12:56:32 หลังเที่ยง

หัวข้อก่อนหน้า - หัวข้อถัดไป

nawatsatphon

สอบถามท่านสมาชิกและท่านผู้รู้ ว่า หลังจากผมได้ซื้อ VR ตูดเป็ด มาคันนึง กะมาปั้นใหม่สวยๆ ทำความฝันในวัยหนุ่มของผม ที่สมัยวัยรุ่นผมอยากได้ แต่ ป๋ากะม้าไม่ซื้อให้ คันที่ผมซื้อนั้นโครงและเครื่องเป็น VR รหัส 3JK10xxxx เป็นVR แต่คันที่ผมซื้อมานั้น เป็นเสื้อฝาของTZ และคาบูกับท่อก็เป็นของTZ มาแล้ว แต่ว่า ระบบวาวล์เหมือนเค้าล็อกวาวล์ไว้ และสายมอเตอร์ไม่ได้ต่อ ปล่อยคาไว้ ดูเหมือนจะไม่มีตัวเซอร์โวสายสีฟ้า แต่กล่องไฟเป็นของ VR ผมเลยมีคำถามว่า
1.ผมได้มาอย่างนี้ผมจะทำเครื่อง เป็น VR เหมือนเดิม หรือ ทำเป็น TZ ไปเลยดีกว่าครับ
2.ระบบเครื่อง VR ตัวเก่า กับ ระบบเครื่อง TZR ที่มี YPVS มันต่างกันไหม (เพราะผมเคยขี่แต่ตัวไม่มีวาวล์ในสมัยนั้น)
3.ถ้าผมจะทำเครื่องเป็น TZ ผมต้อง ซื้ออะไรบาง ครับ
1.1ต้องใช้ระบบไฟของ TZ 3RR ไหมและต้องใช้มัดไฟของ TZไหมคับ
1.2จำเป็นต้องใช้ตัวเซอร์โวเป็น สายสีฟ้า ไหมและ ตัวสายสีฟ้ามันดียังไง
1.3ต้องใช้กล่อง 8 สายไหม หรือ 7 สายก็พอ และกล่อง 10 สายเป็นของรุ่นอะไรคับ ส่วนมากผมเห็น 7 สายอ่ะครับ
4.ถ้าผมยังใช้เครื่องระบบนี้ที่มากับรถ(ระบบล็อกวาวล์)จะมีปัญหาอะไรไหมในภายหลัง
5.ตัวมอเตอร์วาวล์ มีของใหม่แท้ ๆ และอะไหล่เครื่องแท้ยังมี ขายหรือสั่งตามศูนย์หรือตามร้านอะไหล่ใหญ่อยู่ใหม่ และ ราคาแพงไหม
6.ผมอยากใช้จานเบรคหน้าของ TZM มาใส่ จำเป็นต้องซื้อกระบอกโช๊คและปั้มและขาจับ ของ TZM มาหมดไหมครับ
ปล. ขอขอบคุณในทุกคำตอบและขอโทษที่อาจถามเยอะไป นะครับ และขอขอบคุณที่ช่วยให้ ความฝันของเด็กหนุ่มเมื่อ 20 กว่าปีก่อน ได้เป็นความจิง ( I Love Yamaha VR-150 Only. It's my dream.)

saravut

ชุดไฟต้องใช้ของTZRยกชุด ถ้าใช้ระบบวาวน่ะ แต่ส่วนตัวคิดว่าไม่จำเป็นทำเป็น VR ดีกว่าไม่ต้องเสียตังเพิ่ม
แต่ถ้าจะทำ หาซากมารื้อเอาอะไหล่น่าจะจบง่ายกว่า
.มอเตอร์วาวสายสีอื่นก็ใช้ได้ แต่สีฟ้าเขาว่าเปิดไวกว่าสีอื่น
.ใส่จานดิสTZM ใส่กะดุมเดิมได้เลย แต่ปั้มต้องทำขาใหม่ ทั้งปั้มเดิมและปั้มTZM  ไม่อยากแปลงก็หากระบอกข้างขวา TZM มาใส่แกนเท่ากัน