Main Menu

รถมอไซค์ wave 125s ไฟเรือนไมค์ติดๆดับๆ ช่วยด้วยครับ

เริ่มโดย 09482911, มีนาคม 03, 2016, 08:54:36 หลังเที่ยง

หัวข้อก่อนหน้า - หัวข้อถัดไป

09482911

พอดีผมเปลี่ยนแผ่นชาร์จอันใหม่แต่เป็นของเทียมเข้าไปปรากฏว่าพอขับรถไปสักพัก ไฟเรือนไมค์จะดับแต่ถ้ากำเบรคหรือเปิดไฟเลี้ยวไฟจะกลับมาติดถ้าปิดไฟเลี้ยวหรือปล่อยเบรค ไฟเรือนไมค์จะดับไม่ทราบว่ามันเป็นที่อะไรหรือครับแก้ยังไงดี พอรถจอดอยู่เฉยๆไฟเรือนไมค์จะติดปกติ
ไฟเรือนไมค์ดับนี่คือดับหมดนะฮะทั้ง ไฟเกียร์ ระดับน้ำมัน ไมค์วัดความเร็วจะค้างหรือดีดไปมา
ตัวแผ่นชาร์จของเทียมที่เปลี่ยนก็ใช้งานได้ปกติลองวัดดูแล้วแปลงชาร์จเข้าแบตได้

09482911

ลองเอามัลติมิเตอร์วัดไฟแบตดูแล้วได้ 12v+ ครับวัดตอนเดินเครื่องที่รอบสูงได้ไฟ 14v+ แก้ตรงไหนดีครับจากที่สังเกตเมื่อขับรถในรอบสูงหน่อยไฟเรือนไมค์จะเริ่มหรี่และดับไป พอปล่อยคันเร่งเพื่อจอดไฟจะกลับมาติดอีกครั้ง