Main Menu

สอบถามเกี่ยวกับ nsr 150 ตาเดียว หน่อยครับ

เริ่มโดย JadeCNX, ธันวาคม 19, 2015, 02:43:54 หลังเที่ยง

หัวข้อก่อนหน้า - หัวข้อถัดไป

JadeCNX

สวัสดีครับ
พอดีช่วงนี้อยากหามอเตอร์ไซค์ขี่เพลินๆ(ปกติใช้แต่ scoopy i) นึกได้ว่ามี nsr 150 ตาเดียว ตัวแรกๆสีแดง-ขาวของพ่ออยู่ สตาร์ทเครื่องครั้งสุดท้ายน่าจะ 4-5ปีที่แล้ว
ตอนนี้คลุมผ้าจอดอยู่ที่บ้านต่างจังหวัด สภาพยังดูใหม่ครับ เก่าเก็บพ่อรักมากตอนราคาดีๆมีคนมาขอซื้อก็ไม่ยอมขาย ผมเลยอยากเอามันมาขี่เล่นบ้างออกทริปบ้าง

เข้าเรื่องเลยละกันครับ อยากทราบว่าปัจจุบันพวกอะไหล่สำคัญๆที่ใช้บำรุงรักษาตัวรถของรุ่นนี้ยังพอหาได้มั้ยครับ แท้-เทียมก็ได้
แล้วรถจอดมานานแล้วแบบนี้เบื้องต้นควรเช็คอะไรบ้างครับ

ขอบคุณล่วงหน้าครับ
รูปไม่มีนะครับ อีกสองสามวันว่าจะเอารถไปยกมา
ไว้จะเอารูปมาฝากทีหลังนะครับ

pongpang

อะไหล่น่าจะยังพอหาได้ครับ เข้าห้องซื้อขายถามท่านเดชไอ้เสื้อทอง แกหาให้ได้ครับ ไม่ผิดหวัง อะไหล่รถผมก็ให้แกหาให้ครับ

lettuce

แจ็คครับ  086-068-0527   ธ.กรุงไทย เลขที่บัญชี  4240-33 4241 นายสุนทยา  สีหา  42  ม.3 ต.คลองนา อ.เมือง จ.ฉะเชิงเทรา 24000

JadeCNX

555 ขอบคุณครับ
เดี๋ยวพรุ่งนี้ไปเจอตัวเป็นๆแล้ว ไว้จะมาตั้งกระทู้ปลุกผีให้ดูกันนะครับ

lordomo

อะไหล่พอหาได้ครับ อะไหล่บางตัวใช้ร่วมกับ รุ่นตากลมได้ครับ

ถ้าจะให้ดีแนะนำให้ใส่แม็กรุ่นตากลมครับ สวยแน่
รถอะไรหว่า?

JadeCNX

รูปครับ อายุ 23 ปี วิ่งแค่ 15000 กิโล ???
น่าลุ้นๆ
ไว้อาบน้ำแต่งตัวเสร็จจะเอามาให้ดูกันอีกนะครับ :o

keerathiseeket

lettuce

สวยมากครับ เสีนดายพ่อผมไม่มีเหลือให้ผมแบบนี้มั่ง
แจ็คครับ  086-068-0527   ธ.กรุงไทย เลขที่บัญชี  4240-33 4241 นายสุนทยา  สีหา  42  ม.3 ต.คลองนา อ.เมือง จ.ฉะเชิงเทรา 24000

JadeCNX

เจอปัญหานิดหน่อย มีน้ำมันรั่วออกมาตรงช่องติดลูกลอยใต้ถังน้ำมันน่ะครับ ขันแน่นแล้วนะครับ ซีลยางก็ยังมีอยู่
แก้ไขยังไงดีครับ

ใครผ่านมารบกวนแนะนำมือใหม่หัดซ่อมด้วยนะครับ :-*

G7

บางทีซีลยางอาจจะเสื่อมมาก่อนอยู่แล้วก็ได้ครับ พอมาโดนน้ำมัน(เติมเชื้อเพลิง) ก็เลยรั่วออกมาเลย (แข็งหรือบิดรูป)

lettuce

JadeCNX

ความคืบหน้าตอนนี้รถสตาร์ทติดขี่ได้แล้วครับ ไปเทสมามีอาการวูปแล้วดับที่ประมาณ 6,000 รอบขึ้นไป
พอจอดซักแปปสตาร์ทใหม่ก็ขี่ได้แต่ไม่ได้ลองรอบสูงๆอีกครั้ง(กลัวไม่ถึงบ้าน)

อาการแบบนี้เกิดจากสาเหตุอะไรได้บ้างครับ

G7

รถจอดนานๆ ในเรื่องของความสะอาดของน้ำมันเชื้อเพลิงเป็นอย่างไรบ้างล่ะครับ ภายในถังน้ำมันนี่ก่อนจอดเก็บมาหลายๆ ปีนี่
มีเชื้อเพลิงในระดับที่เต็มดีไหมครับ เพื่อป้องกันและลดการเกิดสนิมภายในถัง ซึ่งก็อาจเป็นไปได้ที่น้ำมันเชื้อเพลิงที่เก็บไว้นาน
ก็ไม่อยู่ในสภาพที่ดีพอจะนำมาใช้งาน

หรือแม้แต่เพิ่งจะเติมเชื้อเพลิงเข้าไปใหม่ๆ แต่ภายในถังน้ำมันนั้นมีสิ่งแปลกปลอม สนิม พอสัมผัสกับเชื้อเพลิงก็หลุดร่อนตกลง
ไปที่ก้นถัง ไส้กรองเชื้อเพลิงก็เกิดการอุดตัน ทำให้การไหลของน้ำมันเชื้อเพลิงที่ควรจะสม่ำเสมอและไหลอย่างต่อเนื่องไปตาม
ท่อยางถึงคาร์บูเรเตอร์ได้ไม่เต็มที่ ซึ่งก็มีผลให้น้ำมันเชื้อเพลิงในห้องลูกลอยของคาร์บูเรเตอร์ไม่สามารถรักษาระดับปริมาตรให้
มีเพียงพอต่อการใช้งานในยามที่ต้องใช้รอบเครื่องยนต์ที่สูงได้ ..  (จำกัดคำกล่าวไว้กระชับๆ ในความหมายคือน้ำมันลงไม่ทัน)

เนื่องจากรถคันนี้จอดเก็บไว้นานมากปี นอกจากทำความสะอาดภายนอกของตัวรถจยย.แล้ว ผมแนะนำว่าควรที่จะเพิ่มเติมใน
สิ่งต่างๆ เหล่านี้คือ ส่องดูความสะอาดภายในถังน้ำมันเชื้อเพลิง ตรวจดูสภาพของไส้กรองอากาศ การทำความสะอาดภายใน
คาร์บูเรเตอร์ การเปลี่ยนถ่ายน้ำมันเครื่อง การตรวจสอบระบบระบายความร้อน ทั้งคุณภาพ(กลิ่น สี)ของน้ำสะอาดในหม้อน้ำ
และถังพักน้ำ(คูแลนท์)  อีกทั้งไม่ควรละเลยการหมั่นเติมและรักษาระดับน้ำมัน 2T ให้มีอยู่เต็มเสมอเพื่อความพร้อมสมบูรณ์
ในการนำรถจยย.ไปใช้งาน ..

ล้อยางก็เช่นกัน จอดนานๆ เนื้อยางอาจจะเสื่อมสภาพ นอกจากเติมลมยางแล้ว ก็ลองเช็คสภาพการทำงานของระบบห้ามล้อด้วย
(เปลี่ยนน้ำมันเบรค และเช็คระดับความหนาของผ้าเบรคทั้งสองล้อ อีกทั้งการรั่วซึมต่างๆ) เพราะหากในเริ่มต้น รถจยย.สามารถ
ใช้ความเร็วได้สูงสมดังใจหมาย แต่หากการห้ามล้อทำได้ไม่ดีพอ เกิดผิดพลาดบนทางสัญจรแล้วจะแก้ไขได้ยาก

JadeCNX

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับ

ภายในส่วนใหญ่ก็ทำความสะอาดและเปลี่ยนถ่ายของเหลวใหม่หมดแล้วครับ
ระบบเบรคพบว่าปั้มเบรคบนเสีย เอาให้ช่างลองซ่อมดูก็ยังไม่ดีขึ้น เลยเปลี่ยนใหม่ ตอนนี้ใช้งานได้ปกติ
เหลือแต่ยางที่ยังไม่ได้เปลี่ยนครับ ช่วงวันนี้ศูนย์ปิดหมดแล้วคงต้องรอหลังปีใหม่

บูรพาพยัคฆ์

แผ่นกรองน่าจะเปื่อย แล้วนะครับ  ล้างคารบูร์  ถ่ายน้ำมันเครื่องด้วยเลย   

ภาพความหลัง

JadeCNX

ช่วงนี้ก็ขี่เล่นแถวบ้าน เครื่องยนต์ดูเหมือนจะเดินราบรื่นขึ้นซักนิดนึง
แต่กินน้ำมันใช่ย่อยเลยนะครับ ขี่ความเร็วประมาณ 60-80 เติม 100 นึงวิ่งได้ประมาณ 70 โล อันนี้นี่ปกติหรือเปล่าครับหรือว่าซดเยอะผิดปกติ

lordomo

เรื่องกินน้ำมันนี่ผมก็ไม่เคยใช้ซะด้วย ว่าแต่เติมอะไรครับ แก็ส 91 หรือ แก็ส 95 หรือเบนซิน

ถ้าแก็ส 95 ก็ ลิตรละ 23 บาท เติมไป 100 ก็ได้ 4.3 ลิตร      70 หาร 4.3 = 16.27 กม/ลิตร
ถ้าเบนซิน   ก็ ลิตรละ 31 บาท เติมไป 100 ก็ได้ 3.2 ลิตร      70 หาร 3.2 ได้ 21 กม/ลิตร

ผมว่า มันดูค่อนข้างกินนะครับ ลองคำนวนดูอีกที

n pro ของผม เติม แก็ส 95 ขับ 50-60 ได้ 30 กม/ลิตรครับ แต่ถ้า ขับ 100-120 จะตกช่วง 22-25 กม/ลิตร
n ตากลมผมเคยลองวัดแล้วก็พอๆกัน ขับช้าจะประหยัดกว่า npro แต่ขับเร็วจะกินกว่า npro
รถอะไรหว่า?

JadeCNX

เติมแก้ส 95 ครับ ซดโหดสัสรัสเซียเลยทีเดียว

lordomo

อ้างจาก: JadeCNX เมื่อ มกราคม 04, 2016, 08:14:48 ก่อนเที่ยง
เติมแก้ส 95 ครับ ซดโหดสัสรัสเซียเลยทีเดียว
ยังไงก็ลองคำนวนการกินน้ำมันดูอีกทีครับ ไม่แน่อาจคำนวนผิดก็ได้ ลองถามสมาชิกที่ใช้ตัวนี้ดูด้วยก็ได้ครับว่ากินเท่านี้จริงๆรึเปล่า
รถอะไรหว่า?

DEDOR

วิธีการซ่อมกล่องไฟ เอ็นโปร RW และ FSXครับ
http://www.2strokeclub.com/smf/index.php/topic,94916.0.html