Main Menu

ครัชไม่จาก

เริ่มโดย Por, พฤศจิกายน 04, 2015, 11:38:22 หลังเที่ยง

หัวข้อก่อนหน้า - หัวข้อถัดไป

Por

Dt125ผมจอดร่วมปีพอติดเครื่องเสร็จกำครัชเข้าแล้วรถกระตุกดับเหมือนเราไม่ได้บีบครัชอยากทราบว่าเกิดจากอะไรครับ. สายครัชไม่ขาดครับ

G7

1. ลองปรับตั้งการทำงานของคลัชให้ถูกต้องก่อนครับ

2. น้ำมันเครื่องอาจจะหมดสภาพในคุณสมบัติที่ดีไปแล้ว ควรจะเปลี่ยนใหม่ครับ หากแต่ก่อนเปลี่ยนน้ำมันเครื่องนั้น
   จะลองอุ่นเครื่องยนต์ให้ร้อนนานกว่านี้หน่อย บีบมือคลัชหน่วงเวลาค้างไว้สักหน่อยแล้วปล่อย ทำแบบนี้เป็นระยะๆ
   ในช่วงระหว่างที่รอให้เครื่องยนต์กำลังอุ่นๆ จนร้อนได้ที่  (น้ำมันเครื่องเริ่มร้อน)

3. ถ้าอาการไม่ดีขึ้นแม้ว่าจะเปลี่ยนน้ำมันเครื่องใหม่แล้ว คงต้องเปิดฝาครอบข้างมาดูความผิดปกติในภาพรวมของการทำงาน
   ในชุดคลัชน่ะครับ

pikky_team

ลองเข้าเกียร์ว่าง สตาร์ทเครื่อง แล้วบีบคลัชท์สลับกับปล่อย บีบปล่อยๆ แล้วฟังเสียงผิดปกติดู ว่ามีใหม
แต่ปกติถ่าจอดทิ้งไว้นานขนาดนี้ควรถ่ายน้ำมันเดิมทิ้งออกก่อน แล้วใส่น้ำมันใหม่ครับ

nikolas

อ้างจาก: G7 เมื่อ พฤศจิกายน 05, 2015, 05:34:20 ก่อนเที่ยง

1. ลองปรับตั้งการทำงานของคลัชให้ถูกต้องก่อนครับ

2. น้ำมันเครื่องอาจจะหมดสภาพในคุณสมบัติที่ดีไปแล้ว ควรจะเปลี่ยนใหม่ครับ หากแต่ก่อนเปลี่ยนน้ำมันเครื่องนั้น
   จะลองอุ่นเครื่องยนต์ให้ร้อนนานกว่านี้หน่อย บีบมือคลัชหน่วงเวลาค้างไว้สักหน่อยแล้วปล่อย ทำแบบนี้เป็นระยะๆ
   ในช่วงระหว่างที่รอให้เครื่องยนต์กำลังอุ่นๆ จนร้อนได้ที่  (น้ำมันเครื่องเริ่มร้อน)

3. ถ้าอาการไม่ดีขึ้นแม้ว่าจะเปลี่ยนน้ำมันเครื่องใหม่แล้ว คงต้องเปิดฝาครอบข้างมาดูความผิดปกติในภาพรวมของการทำงาน
   ในชุดคลัชน่ะครับ

ลองอย่างที่ท่าน G7 ว่าดูก่อน ผมไม่ได้ใช้รถรุ่นนี้ ผมใช้ JR คิดว่าคงจะคล้ายๆกันครับ รถจออดนานเป็นธรรมดาชุดครัชมันจะติดกัน ทางแก้ที่ดีที่สุดคือเปิดฝาครอบครัชออก ทำการถอดชุดแผ่นครัชและแผ่นเหล็กระหว่างแผ่นครัชออกมาสังเกตุว่ามันจะติดกัน ทำการแยกออกทีละแผ่น(ให้จำด้วยว่าแผ่นเหล็กเขาเรียงยังไง)ทำการล้างทำความสะอาด(ผมใช้น้ำมันโซล่า) เสร็จแล้วประกอบกลับเข้าไป อย่าลืมชโลมน้ำมันเครื่องที่แผ่นครัชและแผ่นเหล็กด้วย

ถ้าทำเองไม่เป็นแนะนำให้ช่างทำให้ครับ

Por

ขอบคุณทุกความคิดเห็นมากครับ สรุปผมเปลี่ยนน้ำมันเครื่องแล้วอุ่นเครื่องสักพักแล้วกำปล่อยกำปล่อยซักพักก็หาย