Main Menu

อาการสะดุดตอนวาวเปิด

เริ่มโดย oishimuen123, กรกฎาคม 23, 2015, 11:25:32 ก่อนเที่ยง

หัวข้อก่อนหน้า - หัวข้อถัดไป

oishimuen123

ser  ใส่ท่อpdk  เทียม ทรงแท้   คาบู เคเหลี่ยม นมหนู 45/145   รอบครึ่ง     สะดุดก่อนวาวเปิดนิสนึง แต่พอวาวเปิด สะดุดหนักเลย  ไล่รอบตั้งแต่เกียร์1    :-*

Franesae

ใส่ท่อโล่ง แล้วไม่ไล่น้ำมัน ก็สดุดซิครับ ต้องเพิ่มน้ำมันไปอีก ก็แล้วแต่ครับว่าต้องเพิ่มขนาดไหน
นาย เทพรัตน์   จันทะโส
ธนาคารกสิกรไทย สาขา หนองฉาง จ.อุทัยธานี
เลขที่บัญชี  216-2-35949-8
โทร 086-8182530   087-7476595

umapron

ต้องไล่น้ำมันออกด้วย ไม่งั้นก็เป็นแบบนี้แหละ

เมื่อเย็น ลองเพิ่ม เป็น50/150 ก้ยังเหมือนเดิมคับพี่   สงสัยต้องหาเมน160  แล้วไล่น้ำมันออก คือยังไงหรอคับ

geenee

สะดุดหนา ดูสีหัวเทียนรึยัง หนาดันไปเพิ่มนมหนูมันคงไม่หายหรอกท่านต้องลดนมหนูครับ เท่าที่เคยสะดุดกับตัวเองนี้แปลว่าหนาหมดครับ บางคือเร่งรอบขึ้นไวแต่ไม่มีแรง ดูสีหัวเทียนแล้วก็รู้ละครับสู้ๆ

40/135  ก้สะดุด   50/150 ก็สะดุด    แต่เหมือน อันหลัง  จะมีแรงกว่าคับ   40/135 สีออก  ขาวเทา    50/150 หัวเทียนสีอิฐเข้ม นะคับ  ควรเพิ่มต่อไปใช่มั้ยคับพี่ ๆ

geenee

สะดุดที่ว่า คือการจุดระเบิดไม่ราบเรียบใช่มั้ยครับ ตั้งไฟแก่ไปรึเปล่า เดิมๆรึเปล่าระบบจุดระเบิด คอยcdi หรือกล่องไฟครับ สะดุดรอบปลายเหมือนจะดับเหรอครับ หรือแค่สะดุดแต่เร่งขึ้นเรื่อยๆ ลองหาคลิป ที่เค้าบิดอยู่กับที่ เทียบว่ารถเราปกติมั้ย ผมว่ามันมีบางช่วงที่มันจะสะดุดนิดๆซึ่งบางทีอาจจะเป็นปกติของสองจังหวะรึเปล่า

ลองดูคลิปตอนช่าง ล้าน โมดิฟาย เค้าจูนเครื่องว่าเสียงสะดุดเหมือนเค้ารึเปล่า คลิปอยู่ในเฟสบุ๊คเค้า ล้าน โมดิฟาย search เอาเองนะ

เซอกล่องเล็กคับไฟขยับไปนิดนึงคับไม่ถึง3มิลวัดจากน้อตยึดตัวซ้าย ลิ่มเดิม เบิ้ลอยุ่กับที่รอบก้ลึกดีคับ12+  ขอบคุนคับพี่

geenee

ถ้าขยับมัดไฟไฟจะแก่มากพอควรครับ ลองปรับเดิมๆไม่ขยับมัดไฟดู ถ้าขี่แล้วหายกระตุกก็ตรงจุดนี้แหละ รถผมเคยขยับมัดไฟเหมือนกันลูกสูบละลายเลยเปลี่ยนเป็นเดิมๆ

ขอบคุณมากคับ  เย็นลองขยับดูคับ   และเดวจะลองจูนอากาศละเอียดอีกทีคับ   (จูนยากกว่าท่อตีอีกแหะ)

สรุปตอนนี้เปลี่ยนใส่ท่อเดิมจบกว่าคับรอบไม่ต้องรอปลายไหลกว่าท่อตีสะอีก ... เหนื่อยมากแค่ท่อใบเดียว

geenee

สาเหตุมาจากท่อเหรอครับ ไม่เคยเจอแบบนี้ด้วย ถ้ามีคลิปด้วยคงดีครับอยากได้ยินเสียงสะดุดครับ

ถ้าจอดเบิ้ลเนียนทุกอย่างคับพี่   12+  ต้องวิ่งอย่างเดียวถึงจะสะดุด   ออกตัวเนียนมีแรง ไม่วอด จนกระทั่งถึง 6000เริ่มสะดุด กดคันเร่งต่อก็สะดุด แต่ไม่ถึงวิ  วาวก้เปิด ฟาดไรอบได้สุด 11-12     ผมคิดว่าน่าจะเป็นที่ท่อนะคับ   เพราะว่า  ท่อเดิมไม่เป็น   ท่อตีก้้ไม่เป็น   แต่สาเหตุที่หาท่อ pdk เทียม(ทรงสวยมาก  คอดี กรวยออกดี)  มาใส่นั้น    คือรถ ใช้งานในเมือง ซึ่งตำรวจเยอะมาก  แต่อยากได้ท่อที่เสียงเพราะ  ๆ  แต่ไม่อยากใส่ท่อเดิม  ใส่ท่อตีตำรวจก็เรียก  แต่ใบนี้ไม่ไหวคับ บางสุดก้แล้วหนาสุดก้แล้ว   TT     

geenee

ผมก็ใช้พีดีเคเทียมครับ ใช้ท่อเดิมวิ่ง120gps pdkเทียมวิ่ง140gps เคยสะดุดตอน6000รอบเหมือนกันแล้วก็เร่งไม่ค่อยขึ้นปรับนมหนูจาก 152 เป็น 132 หายเลย ดูหัวเทียนแฉะมากน้ำมันเต็ม เลยลดนมหนูลงมาเรื่อยๆจบที่132ครับ ปลายรู้สึกบางไปนิดแต่กลางๆรอบเนียลดี คือรอบช่วงก่อนวาวล์เปิด 6000-9000เนียลไม่กระตุกเลยเดินเรียบมาก แต่พอทะลุ10000 ความร้อนขึ้นเร็วมาก แปบๆจากความร้อน50%กระโดดเป็น75%เลยครับ เลยไม่กล้าลากหมื่นรอบน้ำมันถ้าจะบางครับ ได้ดีช่วงรอบกลางๆแต่ปลายบาง ยากครับจูนให้พอดีทุกย่านรอบ

ใช่คับปลายบางมากไม่ไหว 140เครื่องก้กรี๊ดแล้วเสียว ใส้แตกคับพี่ ขอบคุณมากคับพี่   อะไรที่เราพอทำได้ก้อยากลองทำคับ.

ถามอีกเรื่องคับพี่  ถ้าเราจูนท่อ pdk ลง  แต่นมหนูหลัก แค่130  เครื่องจะมีปัญหาอะไรกับเครื่องมั้ยคับ   เพราะว่าตอนใส่ท่อเดิม   นมหนูหลักยัง145 หัวเทียนยังอิฐส้มเลย     

ไจ้ ณ.โซนรั่ว

ตอนนี้ที่ผมยังงงอยู่ก็ตรงชุดไฟกล่องเล็กลิ่มเดิมเเล้วไปขยับไฟตรงไหนครับใช่พลัสเซอร์หรือเปล่าครับ
ทีมงานพลังธรรมชาติ

geenee

ขยับมัดไฟมั้งครับอาจารย์ไจ้ แต่ผมเคยเห็นเค้าขยับมัดไฟรุ่นไม่มีกล่องหรือรุ่นคอยล์cdi ที่มันมีสองมัดอะครับ แต่ท่านเจ้าของกระทู้เป็นกล่องเล็กมัดไฟมันเลื่อนได้ด้วยเหรอครับถ้าเลื่อนได้จากจุดยึดน๊อตเดิมได้ก็ความรู้ใหม่ นึกว่ามีแค่รุ่นไม่มีกล่องเท่านั้นที่ปรับมัดไฟให้ไฟแก่ได้แค่รุ่นเดียว สุดยอดครับ

ใช่คับขยับพัลเซอคอยเอา ไม่รุ้ว่าจะมีผลเสียไรรึป่าวคับ

ไจ้ ณ.โซนรั่ว

อ้างจาก: oishimuen123 เมื่อ กรกฎาคม 30, 2015, 09:09:31 ก่อนเที่ยง
ใช่คับขยับพัลเซอคอยเอา ไม่รุ้ว่าจะมีผลเสียไรรึป่าวคับ
ถ้าขยับที่พลัสเซอร์ตามเข็มนาฬิกาหมายถึงไฟแก่ ทวนเข็มนาฬิกาหมายถึงไฟอ่อน ของท่านขยับแบบไหนครับ
ทีมงานพลังธรรมชาติ