Main Menu

สอบถามปัญหา RX-Z 135cc. หน่อยครับ

เริ่มโดย Slackblock, กรกฎาคม 19, 2015, 05:20:34 หลังเที่ยง

หัวข้อก่อนหน้า - หัวข้อถัดไป

Slackblock

สวัสดีครับ พอดีที่บ้านผมมี RX-Z135 cc. อยู่คันนึงครับ
อายุประมาณ 23 ปี ขับไป 10000 กว่าโลนิดๆ เมื่อนานมาแล้วครับ
แล้ว 10 กว่าปีที่ผ่านมาก็จอดไว้ในบ้านอย่างเดียว มีขับลองเครื่องบ้างครับ
ตอนแรกว่าจะเอาไปเทิร์น ออกออโต้ พอลองขับแล้ว รู้สึกว่ามันคนละอารมณ์เลยครับ เลยกะจะเอามาแต่ง

ที่ผมอยากสอบถามคือ ขอทราบราคาประมาณด้วยนะครับ
1. เสียงมันดังมากครับ เสียงท่อ สามารถแต่งให้มันเสียงเบาๆได้ไหมครับ
2. สามารถใส่ล้อแม็กได้ไหมครับ
3. มีอุปกรณ์ ชุดสีอะไร ที่สามารถแต่งเล่นได้บ้างครับสำหรับรุ่นนี้
4. ขับจากกรุงเทพ ไปนนทบุรี ไปกลับ ไหวไหมครับ
5. ควันสีขาวๆ ออกสีเทาๆ เยอะมากครับ มีวิธีแก้ไขไหมครับ

yooth mtx

อ่านคำถามแล้ว   แสดงว่าไม่มีประสบการณ์กับรถ2จังหวะเลย ถ้างั้นคงลำบากครับ  คงต้องพึ่งช่างอย่างเดียวครับ

ไม่แรง แต่เก่าครับ      ไม่แรง แต่เก่าครับ     ไม่แรง แต่เก่าครับ

DirectX

มันก็มีหลายรุ่นอยู่นะครับ แต่ว่ารุ่นหลัง ผมว่าเสียงมันไม่ดังเลยนะเสียงนุ่มๆ เรื่องมีควันเยอะ มันเรื่องปกติของ2จังหวะที่จอดนาน มันต้องขับนานๆให้ท่อร้อนๆบิดแช่ยาวๆ รึไม่ก็จอดเบิ้ลอยู่กับที่ก็ได้

Slackblock

เป็นรถของพ่ออะครับ ตอนแรกคิดว่าจะเทิร์นซื้อ พวกออโต้ขับ
วันนี้ลองเอามาขี่ ครั้งที่2 ครับ ผมว่าขี่สนุกดี ไม่อยากเทิร์น
ความรู้เรื่องรถผมแทบจะไม่มีเลย
เป็น rxz135 deluxe อะครับ

ท่อดัง กับควันขาวเยอะ จนคนในซอยมองเลยครับ
มันแก้ได้ใช่ไหมอะครับ
เรื่องควันขาว กับเสียงท่อ

yooth mtx

ท่อเดิมป่ะครับ  ถ้าไม่เดิม   ก็หาท่อเดิมมาใส่ครับ     ส่วนควันขาวเยอะ ตามที่เพื่อนข้างบนว่าครับ มันจอดนาน ถ้าระบบวาวล์บิดน้ำมัน 2T ไม่ดี น้ำมัน 2T จะแอบซึมลงมาในห้องข้อเหวี่ยงครับ  สตาร์ทที่แรกควันจะมากหน่อย  แต่ของท่านรถจอดนาน คงไหลลงมาสะสมอยู่มาก  แต่เอามาขับสักวันละ 10 กิโล  สัก 2-3 วัน   น่าจะหายเป็นปกตินะครับ 
      *** หรือไปจอดในที่โล่งๆ  ห่างคนหน่อย  และติดเครื่องเร่งรอบใว้สักพันกว่ารอบ  และปล่อยทิ้งไว้ยาวๆเลย  แต่ระวังรถหายนะ 

ไม่แรง แต่เก่าครับ      ไม่แรง แต่เก่าครับ     ไม่แรง แต่เก่าครับ

yooth mtx

คันแดงของผมก็เป็น  ถ้าจอดนานสัก 2-3 อาทิตย์  ติดเครื่องครั้งแรกควันจะมากหน่อย  แต่ขับไปสัก 2-3 นาที ก็ปกติครับ

Slackblock

ขอบคุณมากเลยครับ สำหรับข้อมูล
ท่อเป็นท่อเดิมครับ

พี่ครับ ล้อแม๊กของพี่ เบิกมาเท่าไหรหรอครับ สวยดีครับ

Slackblock

ช่วยแนะนำ ล้อแม็ก ให้ทีนะครับ ผมเน้นราคาไม่แพงครับ

saravut

ขอชมรูปรถหน่อยจะได้ช่วยกันดู รูปท่อด้วย

Slackblock

นี่ครับ ของเดิมหมดทุกอย่าง ไม่มีการปรับแต่งอะไรเลยครับ

Slackblock

เครื่องยนต์ด้านล่าง พ่นสีได้ ไม่มีปัญหาใช่ไหมครับ 

yooth mtx

อ้างจาก: Slackblock เมื่อ กรกฎาคม 21, 2015, 10:36:16 ก่อนเที่ยง
ขอบคุณมากเลยครับ สำหรับข้อมูล
ท่อเป็นท่อเดิมครับ

พี่ครับ ล้อแม๊กของพี่ เบิกมาเท่าไหรหรอครับ สวยดีครับ
เป็นล้อ 3 ก้าน  น่าจะเป็นของ CBR ปีเก่าๆน่ะ  ประมาณ ปี 8... ปลายๆ ครับ  ก่อนเปลี่ยนมาเป็น 6 ก้าน  ล้อหน้า 2.5-17   ล้อหลัง 3.0-17 ครับ   ราคาไม่แพงครับ  ได้มา ทั้งคู่ หน้า-หลัง-แกนล้อ-จานหลัง   3500.- ครับ

yooth mtx

อ้างจาก: Slackblock เมื่อ กรกฎาคม 21, 2015, 12:07:11 หลังเที่ยง
ช่วยแนะนำ ล้อแม็ก ให้ทีนะครับ ผมเน้นราคาไม่แพงครับ
ถ้าเป็นล้อบ้านเรา   ผมแนะนำของ TZM ครับ  ขนาดกำลังดี  ราคาไม่แรง   แต่การติดตั้งต้องถามคนที่เคยแปลงครับ

yooth mtx

จากรูป  ท่อก็เดิมนะครับ  ไม่น่าจะเสียงดัง  ที่ท่านว่าดังอาจเป็นเพราะไม่คุ้นเคยกับเสียงรถ 2T   หรืออาจทำอะไรกับใส่ท่อมา

สีเครื่องพ่นได้เลย  แต่ถ้าใช้สีกระป๋องคุณภาพมันไม่สูง  มันจะไม่ทนทานนะครับ

yooth mtx

http://www.2strokeclub.com/smf/index.php?topic=51542.0
  นี่เป็นกระทู้ห้องรวมของพวก RXZ ครับ  เข้าไปหาข้อมูลได้