Main Menu

ออโต้ลูปรั่วหยดเต็มพื้นไปหมดครับ RC100

เริ่มโดย kugunmtc, เมษายน 16, 2015, 08:38:58 ก่อนเที่ยง

หัวข้อก่อนหน้า - หัวข้อถัดไป

kugunmtc

ช่วยหน่อยครับคือตอนนี้รถผม RC100 อายุ 10 ปีกว่า มีอาการ น้ำมันออโต้ลูปหยดลงที่พื้น ตอนแรกก็นิดๆหน่อยๆ "ช่างบอกค่อยทำก็ได้ครับไม่เป็นอะไรมาก อะไหล่หายากด้วย" ผมก็เลยไม่ได้ทำ แค่ตอนนี้มันไหลออกมาเยอะมากๆครับ (แต่รถยังใช้งานได้อยู่นะครับ) อยากจะสอบถามนะครับว่า สายน้ำมันออโตลูปมันอยู่ที่ไหนครับ ผมคิดว่าน่าจะเป็นที่ตัวสายมันมากกว่าตัวถังนะครับ หรือพี่ๆจะมีขอแนะนำให้ก็จะดีมากเลยครับ

สิ่งที่อยากจะรู้
1.หลักการทำงานของออโต้ลูป
2.สายออโต้ลูปออกจากถังแล้วไปไหน
3.ขอวิธีแก้ด้วยครับ

ขอบคุณครับ

golf66

รถผมอายุเกือบ 20 ปีรู้สึกจะเคยเป็นมา 2 ครั้งแล้วครับ
1.  หลักการทำงานก็คือปัมป์น้ำมัน AutoLoop  จะจ่ายน้ำมันตามการบิดสายคันเร่ง
2.  สายออโต้ลูปออกจากถังแล้วจะไปเข้าปัมป์ออโต้ลูปครับจากนั้นปัมป์จะทำหน้าที่ตามข้อ1.
3.  วิธีแก้คือรื้อออกมาดูครับ. จากประสบการณ์ก็สายแตกกันถัง แล้วก็แตกก่อนเข้าปัมป์มันคือสายเส้นเดียวกันครับขนาดประมาณสายน้ำมันเบนซิลแล้วก็สายจ่ายเส้นเล็กลงมาหน่อยเปลี่ยนให้หมดเลยก็ได้ครับ เอ้อ...  แล้วก็อีกที่นึงเกือบลืมถังออโต้ลูปมีสองช่วงมันจะต่อด้วยข้อต่อยางตรงนี้ก็รั่วบ่อยเหมือนกันครับ

- วิธีเช็คถังน้ำมันออโต้ลูปต้องถอดฝากระเป๋าซ้าย จะให้โล่งก็ถอดเบาะยกถังน้ำมันเบนซิลออกเลยครับ
- วิธีเปลี่ยนสายน้ำมันก็ถอดคันเกียร์ออกถอดฝาครอบเครื่องฝั่งซ้ายก็เห็นแล้วครับ ???