Main Menu

TZR ครับ กู้ซากขึ้นมาใหม่สตาทไม่ติดไฟมาเข้าหัวเทียน

เริ่มโดย nitouch, เมษายน 01, 2015, 03:04:31 หลังเที่ยง

หัวข้อก่อนหน้า - หัวข้อถัดไป

nitouch

ผมวัยรุ่นไม่ค่อยรู้เรื่อง 2 T เท่าไหร่อะครับลองทำดู TZR ครับ กู้ซากขึ้นมาใหม่สตาทไม่ติดไฟมาเข้าหัวเทียน ครับ  แต่ผมหยอดทำมันใส่รูหัวเทียนแล้วสตาทติดนะครับเบิ้นเครื่อง ทไปเรื่อย ๆ น้ำมันก็ไหลเข้าปกติอะครับพี่แต่ถ้าปบล่อยให้รอบเดินปกติปปนึงก็จะเบาดับ  แล้วก็จะสตาทไม่ติดครับ ต้องหยอดใหม่อะครับ   ขอควมรู้พี่ๆ หน่อยนะครับ ขอบคุณครับ

G7

รถจยย.ที่จอดทิ้งไว้นานๆ โดยไม่ได้รับการดูแลรักษา (ผมพิจารณาจากคำว่า "กู้ซาก" นะครับ) ทั้งความชื้น ความสกปรกจากฝุ่นผง
หรือสรรพสัตว์ที่อาจแวะเข้าไปทำรังอาศัยภายในเรือนกรองอากาศ ไส้กรองอากาศฉีกขาด หรือคราบสารส่วนผสมในน้ำมันเชื้อเพลิง
ที่เสื่อมสภาพกลายเป็นสิ่งอุดตัน และไม่อยู่ในสภาพจะเป็นเชื้อเพลิงที่ดีได้ เกาะติดอยู่ในช่องทางภายในคาร์บูเรเตอร์

สิ่งเหล่านี้ก็มีส่วนทำให้เกิดปัญหาของรถจยย.ในลักษณะที่คุณพบเจอขณะนี้ได้ครับ

ผมให้ความเห็นว่าลองตรวจสอบคาร์บูเรเตอร์และจัดการทำความสะอาดภายในทุกชิ้นส่วนก่อนเป็นไงครับ อีกทั้งตรวจตราดูภายใน
ถังน้ำมันเชื้อเพลิงด้วยว่ามีสภาพเป็นอย่างไรบ้าง การไหลเทของน้ำมันเชื้อเพลิงนับตั้งแต่ก๊อกน้ำมันเชื้อเพลิง เรื่อยไปจนเข้าสู่เรือน
คาร์บูเรเตอร์ มีกำลังไหลแรงเร็วและต่อเนื่องดีไหม ...

yooth mtx

เปลี่ยนกรองเบ็นซินที่ก๊อกด้วย ไม่กี่สิบบาท   ถ้าหาไม่ได้ก็ถอดทิ้งเลย    แล้วหากรองกลางสายของพวก ฮอนด้าเวฟ มาใส่เลยครับ

ไม่แรง แต่เก่าครับ      ไม่แรง แต่เก่าครับ     ไม่แรง แต่เก่าครับ

yooth mtx

เจ้าคันแดง คันนี้ของผม  จอดคลุมผ้าไว้ 4 ปี 
      ตอนปลุกมัน  เปิดผ้ามาฝุ่นเต็มเลย    คันเร่งบิดไม่ไปเลย  ต้องถอดคาบูมาดู  พบว่าคราบน้ำมันเก่าจับเหนียว ลูกเร่งติดตายดึงก็ไม่ออก  รูต่างๆตันหมด  เป่าก็ไม่ออก  ผมแก้ไขโดย  แช่คาบูทั้งลูกด้วยเบ็นซิน ทิ้งไว้ 3-4 วัน แล้วค่อยมาเป่า-ล้างอีกทีถึงจะใช้ได้ครับ   

เติมเบ็นซินเข้าไปใหม่นิดนึง  ถีบสตาร์ท ไม่ถึงสิบทีเครื่องติดได้ครับ  ควันโขมงเต็มบ้านเลย  สักพักนึงควันจึงหมด

ติดเครื่องได้แล้ว  แต่ขับไม่ได้อีก  ครัชติด  ตบเกียเครื่องดับ ออกตัวไม่ได้  ต้องถีบให้รถไหลๆตบเกีย ถึงจะออกได้ ไม่ดับ  เอาไปหาที่ว่างๆขับแบบกระตุกๆ  อยู่สักพักครัชจึงหลุด เป็นปกติ

แล้วจึงมาเปลี่ยนถ่ายของเหลวใหม่อีกทีครับ 

ไม่แรง แต่เก่าครับ      ไม่แรง แต่เก่าครับ     ไม่แรง แต่เก่าครับ