Main Menu

TZM ใช้หัวเที่ยนเปลือง

เริ่มโดย DTL, มกราคม 17, 2015, 01:23:07 หลังเที่ยง

หัวข้อก่อนหน้า - หัวข้อถัดไป

DTL

TZM ใช้หัวเที่ยนเปลือง
ไม่รู้ว่าผิดปกติตรงไหนจะแก้ไขอย่างไรขอคำชี้แนะจากผู้รู้หน่อยครับ  อาการเครื่องทุกอย่างปกติหนด ความร้อนก็ปกติ

Hunterzero

บอดหรือครับ?   เช็คระบบไฟด้วยว่า ไฟยังดีไหม  ออโตลูปหนาไปหรือเปล่า

ฅนดี ไร้ที่ฝัง ก็มีคนสรรเสริญ
Heart Under Blade

yooth mtx

ไม่บอกมาว่า "เปลือง" แบบไหน
   ***ถ้าเดา   ผมว่าแบบ "บอด" ไฟไม่ออก  มีคราบน้ำมันจับดำ  เหนียว
   *** ตอบแบบเดา  (ถ้าหัวเทียนเป็นแบบที่ผมเดา) ผมว่าลองดูซีลข้อเหวี่ยงก่อนครับ  เพราะถ้าซีลมันเริ่มรั่ว  จะเป็นเหตุให้นำ้มันเครื่องรั่วเข้าห้องข้อเหวี่ยง  แล้วไอน้ำมันเครื่องจะมาจับที่หัวเทียน  พอมากๆเข้า ก็จะจุดระเบิดไม่ได้ครับ ที่เรียกว่า "หัวเทียนบอด" ไงครับ

ไม่แรง แต่เก่าครับ      ไม่แรง แต่เก่าครับ     ไม่แรง แต่เก่าครับ

DTL

ไฟไม่ออกที่หัวเทียนครับ พอเปลี่ยนหัวเทียนใหม่ไฟก็ออกสตาร์ทเครื่องติดครับ ที่หัวเทียนเขม่ายังไม่ทันมีเกาะเลยครับหัวเทียนไปเสียก่อน

Hunterzero

ไฟออกสีอะไรครับ ของใหม่ น้ำเงินออกเขียวหรือส้ม ถ้าของใหม่ยังส้มก็ระบบไฟมีปัญหา
แต่ถ้าเขี้ยวมีคราบน้ำมันดำๆเยอะเกิน ก็บอดเพราะน้ำมันที่อาจจะรั่วจากซีลข้างข้อตามที่ด้านบนบอก

ฅนดี ไร้ที่ฝัง ก็มีคนสรรเสริญ
Heart Under Blade

DTL

ขอบคุณคำชี้แนะ สรุปว่าผมรื้อเครื่องดูใหม่เพราะจุดนี้ยีงไม่เคยเปลี่ยน oil seal ครับ ผลเป็นเช่นไรจะแจ้งให้สมาชิกทราบครับ