Main Menu

จะเปลี่ยนคาลิปเปอร์เบรคหลัง KR ขอคำแนะนำหน่อยครับ

เริ่มโดย GENIUS, ธันวาคม 24, 2014, 12:29:00 ก่อนเที่ยง

หัวข้อก่อนหน้า - หัวข้อถัดไป

GENIUS

เบรคหลังมันล็อคบ่อยมาก เอาไปล้างก็ใช้ได้ แต่จอดไว้ไม่กี่วัน พอเอามาขี่มันล็อคอีกแล้ว

ทีนี้ถ้าผมจะเบิกใหม่มันราคาประมาณเท่าไหร่ครับ

ไปคุยกับร้านแถวบ้านบอกเบิกของ Ninja250 มาใส่ได้เลย ราคาประมาณ 2,000กว่าๆ ประมาณนี้หรือเปล่าครับ

(รวมผ้าเบรคด้วยครับ)

:'(

GENIUS

หรือมีคาลิปเปอร์รุ่นไหนแนะนำหรือน่าใช้บ้างมั้ยครับ

GENIUS

อ้อ เป็น Victor คันในรูปโปรไฟล์นี่แหล่ะ

แต่ตอนนี้แปลงเป็น KR แล้ว ผมเลยเรียกเป็น KR

เดช..ไอ้เสื้อทอง

ของเทียม แถวบ้านผม  รู้ สึก จะ ตัวละ  600  ครับ

.
" ความซื่อสัตย์ จะสร้างความสุขที่แท้จริง  ให้แก่เรา  "

เคยซื้อมาใส่   สุขภาพจิตดี ขึ้นเยอะเลย   

จากที่ เคยถอดล้าง หลายหน  แต่ใช้ไป สักพัก  ก็มีอาการ ล้อฝืด  ตามที่ จขกท. ว่า มา 

พอเปลี่ยนใหม่  แล้ว   ล้อหมุน ฟรี  สะดวก  เหมือน  รถ ดรีม  เลย แฮะ 

.
" ความซื่อสัตย์ จะสร้างความสุขที่แท้จริง  ให้แก่เรา  "

geenee

อยากรู้ด้วยครับ รถผมถอดเบรคหลังมานานเกือบปีละครับ มันล๊อคไม่คืนเลยรถก็หน่วงฝืดมากๆ ถอดทิ้งตัดปัญหาไปพลางๆ อันตัวแท้ก็แพง ชินกับเบรคหน้าไปละ เบรคเก่ารถฝืดปัญหาใหญ่ มันพอจะซ่อมได้มั้ยหรือหารุ่นอื่นที่ไม่แพงมากมาใส่ได้บ้าง ถ้าหายากก็คิดเข้าข้างตัวเองไปว่า โมโต้จีพีส่วนใหญ่ก็ใช่แค่เบรคหน้าแค่นั้นเบรคหลังไม่ค่อยใช้

GENIUS

ขอบคุณป๋าโจมากครับ เคยเห็นที่ขายตัว 600-700 ของใหม่ แต่ไม่ได้ถามว่าแท้หรือเทียม

พอมาถามร้านแถวบ้านบอก 2,000กว่า ของนินจา250 เลยไม่แน่ใจว่าเบิกของเคอาร์มันถูกกว่านี้หรือเท่าๆ กัน
(เพราะเห็นเค้าบอกมันคือตัวเดียวกันเลย)

ที่ผมกลัวคือถ้าเอาไปล้างแล้วขี่อยู่ดีๆ มันเกิดล็อคขึ้นมานี่อาจแย่ได้ครับ

G7

เปลี่ยนซีลน้ำมันและโอริ่งก็ไม่หายจากอาการนี้หรือครับ ..

ความเห็นของผมสงสัยว่าซีลและโอริ่งอาจไม่ได้ขนาดจริงๆ ก็ได้ หรืออาจเกิดขึ้นจากแกนและลูกยางในปั๊มกระทุ้งคืนตัวไม่ดีก็ได้
เท่าที่ผมพอทราบมาโดยทั่วไปรถจยย.ที่ใช้คาลิปเปอร์ดิสก์หลังและมีปั๊มกระทุ้งวางอยู่อยู่ที่ตำแหน่งนี้ มักจะพบกับความสกปรก
โดยง่าย ต่างกับปั๊มบนของมือเบรคที่ล้อหน้าจัดอยู่สูงกว่า (รถจยย.บางรุ่นก็มีชุดสีกำบังไว้) จึงพบปัญหาเหล่านี้ที่น้อยกว่า
เลยไม่ต้องซ่อมบำรุงบ่อย

ความเห็นของผมแลฟังแล้วไม่ค่อยเข้าทีนัก ก็ขออภัยครับ .. ^_^!

ตัวละ  หลักร้อย   นี่  คงเป็น   ของ เทียมจันทร์   แน่ๆ  ครับ

.

pikky_team

ที่ทราบมา เวลาล้างเสร็จแล้ว ตอนจะประกอบเข้าไป มันต้องใช้จารบีสำหรับระบบเบรคโดยเฉพาะ เพราะมันจะไม่ทำให้ยางโอริงบวม

SIRI

:(ผมขอเล่าปัญหาเบรกติดที่เกิดกับรถKRของผมนะครับ ปัญหาคือเบรกหน้าชอบฝืด ล้างแล้วสักพักก็ฝืดอีก ลองเปลี่ยนคาลิปเปอร์ก็ยังเหมือนเดิม ออกไปวิ่งสักรอบ
ก็ฝืดเหมือนเดิม  ผมล้างทั้งปั้มตัวบนและล่าง ก็ไม่หายครับ ผมตัดสินใจเปลี่ยนปั้มตัวบนของใหม่ เทียมนี่แหละครับของโนวา ไล่น้ำมันแป๊บเดียวอาการเบรกฝืดหายเลยครับ ตามที่ท่านG7 กล่าวมานานั่นผมว่าใช่เลย...ตัวปั้มกระทุ้งอาจเป็นตัวการทำเบรกฝืด อาการคล้ายของผมเลยแต่ผมเป็นที่เบรกหน้า เผื่อเป็นแนวทางครับ
ของผมก็Victor แต่ผมก็เรียกKRครับ >:(

GENIUS

ขอบคุณทุกท่านมากครับ

ปล.ตอนเป็น Victor ดันอยากให้เป็น KR

แต่พอเป็น KR แล้ว ดันอยากให้กลับมาเป็น Victor

kobchai พระประแดง

ถ้าไม่รังเกลียดอะไหล่ต่างค่าย ผมขอแนะนำปั๊มหลัง Sonic ครับใช้ดีราคาถูกหาง่ายแปลงก็ง่ายครับ

085-3529232  กอบชัย  เสรีสำราญ
ธนาคารกสิกรไทย เลขที่บัญชี 170-2-97550-2
40/1 ม.6 ต.บางหญ้าแพรก อ.พระประแดง จ.สมุทรปราการ 10130

GENIUS

ขอบคุณครับ

กำลังคิดอยู่ว่าใช้ของพวก Cbr 250 ได้ป่าว

อ้างจาก: GENIUS เมื่อ ธันวาคม 24, 2014, 05:14:14 หลังเที่ยง
ขอบคุณป๋าโจมากครับ เคยเห็นที่ขายตัว 600-700 ของใหม่ แต่ไม่ได้ถามว่าแท้หรือเทียม

พอมาถามร้านแถวบ้านบอก 2,000กว่า ของนินจา250 เลยไม่แน่ใจว่าเบิกของเคอาร์มันถูกกว่านี้หรือเท่าๆ กัน
(เพราะเห็นเค้าบอกมันคือตัวเดียวกันเลย)

ที่ผมกลัวคือถ้าเอาไปล้างแล้วขี่อยู่ดีๆ มันเกิดล็อคขึ้นมานี่อาจแย่ได้ครับ

2,000  กว่า อย่าไป ซื้อเลยครับ   ....  แพง 

ผมพอ นึก ออก แล้ว 

ปั้มเบรคหลัง KR  มัน   เหมือน  ปั้มเบรค หน้า   รถ เวฟ 100 S   รุ่น 2005    เลย

ซื้อมา ใช้ซิครับ   รู้ จะ  1000-1200  นี่แหละ     ไม่แพงครับ  ของ นิชชิน   เหมือนกัน 

.

GENIUS

อ้างจาก: เดช..ไอ้เสื้อทอง เมื่อ ธันวาคม 27, 2014, 09:47:07 ก่อนเที่ยง
อ้างจาก: GENIUS เมื่อ ธันวาคม 24, 2014, 05:14:14 หลังเที่ยง

2,000  กว่า อย่าไป ซื้อเลยครับ   ....  แพง 

ปั้มเบรคหลัง KR  มัน   เหมือน  ปั้มเบรค หน้า   รถ เวฟ 100 S   รุ่น 2005    เลย

ซื้อมา ใช้ซิครับ   รู้ จะ  1000-1200  นี่แหละ     ไม่แพงครับ  ของ นิชชิน   เหมือนกัน 

.

มันต้องแปลงพวกจุดยึดต่างๆ มั้ยครับ

ปล. ผมก็ว่าอะไหล่ฮอนด้าน่าจะถูกกว่า

GENIUS

+1 แรงม้าให้เพื่อนๆ ทุกๆ ท่านนะครับ

ใครมีไรเพิ่มเติมก็แชร์ได้เรื่อยๆ นะครับ

ขอบคุณมากๆ ครับ

suphachai

อ้างจาก: GENIUS เมื่อ ธันวาคม 27, 2014, 10:13:29 ก่อนเที่ยง
อ้างจาก: เดช..ไอ้เสื้อทอง เมื่อ ธันวาคม 27, 2014, 09:47:07 ก่อนเที่ยง

.

มันต้องแปลงพวกจุดยึดต่างๆ มั้ยครับ

ปล. ผมก็ว่าอะไหล่ฮอนด้าน่าจะถูกกว่า
สลักเท่ากันครับ ใส่ได้เลย
เบอร์ติดต่อและไลน์ ID : 0903095133

ใส่ได้เลยเด้อ....เปลี่ยนแค่เหล็กยึด  คาลิปเปอร์ตามรูปเท่านั้น

อะไหล่ ฮอนด้า  รุ่นใหม่ๆ   ถูกครับ 

เหมือนพวก  ยามาฮ่า มีโอ   ที่ถูกมาก

อาจเพราะ  รถมันขายได้เยอะ   สั่งผลิตอะไหล่เยอะ  อะไหล่จึงราคาถูก

.

GENIUS

เหล็กยึดคาลิปเปอร์เราใช้ของ KR ได้เลยใช่ป่ะครับ
(เบรคหลัง)

เดี๋ยวได้ไปสั่งคาลิปเปอร์  Wave ที่ 0 ฮอนด้า

วันนี้ผมสังเกตุมีรถตลาดหลายรุ่นที่ใช้คาลิปเปอร์แบบนี้เลยครับ