Main Menu

เปลียนซีลปั๊มน้ำ n ตากลม ทำไมมันฝืด

เริ่มโดย NSR500, ธันวาคม 10, 2014, 05:02:28 หลังเที่ยง

หัวข้อก่อนหน้า - หัวข้อถัดไป

NSR500

รบกวนหน่อยครับ ใส่ซีลเสร็จแล้วลองใส่ใบพัดป๊มน้ำ ยังไม่ได้ขันใบพัดมันก็ฝืดแล้วครับจะทำไงดีครับ
เลยไปถามร้านซ่อม เค้าบอกตรงใบพัดด้านในมันจะมีแหวนรอง ใช่หรือเปล่าครับ

NSR500

พอผมล้อยแกนเฟืองเข้าไป แล้วเอาใบพัดปั๊มน้ำขันด้วยมือจนสุด พอหมุนเฟืองดูมันก็แน่นไม่หมุนเลย
ผมประกอบอะไรผิดหรือเปล่าครับ ช่วยหน่อยครับ

DEDOR

ปกติก็ฝืดนะครับ  เพราะในชีลปั้มมันจะมีสปริงคอยดันให้หน้าสัมผัสมันประกบกันแน่นตลอดเวลา   นี่่เป็นภาระของเครื่องยนต์อีกจุดนึงที่ลดทอนกำลังของเครื่องยนต์ลงไป   ประกอบแล้วลองกดคันสตาร์ทดูนะครับว่ามันหมุนได้มั้ย  ถ้าได้ก็ไม่น่าจะมีปัญหานะครับ   แต่ถ้ายังไม่ประกอบฝาครอบครัช แล้วเอามือหมุนดูแล้วไม่หมุนเลยก็คงต้องมาเริ่มทบทวนกันใหม่ถึงชิ้นส่วนที่จะประกอบครับ  ตามรูปที่ผมให้คือของ RRW ครับ  น่าจะเหมือนหรือคล้ายๆกันเลยครับ โชคดีครับ
ปล. ถ้ามันไม่ฝืดเฟืองปั้มน้ำคงไม่พังครับ  รถสนามเค้าเลยถอดตัวนี้ทิ้งไปแล้วหันไปใช้ปั้มน้ำไฟฟ้าแทนครับ :(

วิธีการซ่อมกล่องไฟ เอ็นโปร RW และ FSXครับ
http://www.2strokeclub.com/smf/index.php/topic,94916.0.html

NSR500

ขอบคุณครับพี่ dedor ผมขาดแหวนหมายเลข 7 สงสัยจะหาย ซื้อมีขายหรือเปล่าครับ
ถามต่อครับ แล้วเวลาขันใบพัดให้แน่นทำไงครับ (ตอนเอาออกผมให้ร้านถอดให้)

NSR500

G7

NSR500

20 ฿ สังเกตุแหวนจะหนา รูใหญ่ กว่าเหรียญอีแปะทั่วไป ถ้าถอดต้องดูแลให้ดีเลยครับ แทบแย่ TT

G7