Main Menu

รบกวนสอบถามปรึกษาพี่ๆหน่อยครับ ผมอยากได้ความรู้พวกพี่ๆกับเจ้าserpicoหน่อยครับ

เริ่มโดย bobkittitad, พฤศจิกายน 29, 2014, 10:45:09 หลังเที่ยง

หัวข้อก่อนหน้า - หัวข้อถัดไป

bobkittitad

รบกวนสอบถามพี่ๆหน่อยครับ ผมอยากได้ความรู้จากพวกพี่ๆกับเจ้าserpicoหน่อยครับ ผมอายุ17 พอดีที่บ้านมีเจ้าserpicoอยู่คันนึงคับ เป็นของคุณพ่อเขาไม่ค่อยได้ดูแลรักษาอ่ะครับ และก็ไม่ได้ใช้มาซักพักใหญ่ๆแล้วล่ะครับผมก็ไม่รู้ว่าจะเริ่มทำอะไรต้องเปลี่ยนอะไรบ้างก่อนหลังดีที่จะทำให้มันทั้งคันกลับมา ผมอยากเรียนรู้กับมันครับแต่ผมไม่รู้อะไรเลยครับ ตอนนี้กำลังหาข้อมูลอยู่ ก็เลยมาเจอกับเว็บ 2strokeclub ผมก็คิดว่าเว็บนี้น่าจะให้อะไรกับผมได้อีกเยอะ ถ้าผมถามอะไรมากไปอย่าโกรธผมเลยนะครับแฮะๆ-/\-  ก็เลยอยากจะมาขอคำปรึกษากับพวกพี่หน่อยครับ #แล้วผมจะอัพรูปรถให้ดูนะครับ

lordomo

ยินดีต้อนรับครับ ดีใจที่ยังมีคนให้ความสนใจ รถรุ่นเก่าๆอยู่ ผมก็เริ่มมาเล่นรถ 2 จังหวะตอนอายุ 18 ครับ แต่เป็น KR
ตอนนี้ 21 ละครับ รอติดตามครับ
รถอะไรหว่า?

pongpang

เข้าไปที่ห้องของคาวาซากิตรงหัวกระทู้เลยครับ ความรู้เพียบ

lettuce

เปลี่ยนของเหลวในเครื่อง ล้างคาบูว เปลี่ยนแบตถ้าเสื่อมแล้วก้อชิ้นส่วนต่างๆ ที่ไม่มี ไม่ครบ ที่สำคัญ เตรียมตังใว้สำรอง   
อีกอย่างเวลารถมีปัญหา ลองหากระทู้เก่าๆ หรือถามพี่ในนี้ก่อน เอะอะมีแต่เข้าร้านระวังจะโดนฟันค่าซ่อมหัวแบะ
แจ็คครับ  086-068-0527   ธ.กรุงไทย เลขที่บัญชี  4240-33 4241 นายสุนทยา  สีหา  42  ม.3 ต.คลองนา อ.เมือง จ.ฉะเชิงเทรา 24000

bobkittitad

อ้างจาก: lettuce เมื่อ พฤศจิกายน 30, 2014, 11:19:37 ก่อนเที่ยง
เปลี่ยนของเหลวในเครื่อง ล้างคาบูว เปลี่ยนแบตถ้าเสื่อมแล้วก้อชิ้นส่วนต่างๆ ที่ไม่มี ไม่ครบ ที่สำคัญ เตรียมตังใว้สำรอง   
อีกอย่างเวลารถมีปัญหา ลองหากระทู้เก่าๆ หรือถามพี่ในนี้ก่อน เอะอะมีแต่เข้าร้านระวังจะโดนฟันค่าซ่อมหัวแบะ
พี่ๆครับ ผมเอารูปคร่าวๆมาให้ดูแล้วครับ ประเด็นคือผมอยากเอาไปต่อทะเบียนใหม่ด้วยแหละครับ ผมต้องแก้ไขอะไรบ้าง จะได้เก็บเงินแก้เป็นจุดๆไป5555 รบกวนพี่ๆด้วยครับ
แล้วอย่างหม้อน้ำนี่ผมต้องเปลี่ยนใหม่ไหมครับ แล้วก็พวกคราบน้ำมันเครื่องก็เกาะเป็นคราบนี่เป็นเพราะน้ำมันเครื่องมันเกินขีดจำกัดที่บอกให้เติมป่าวครับ ผมเช็ดออกไปเยอะอยู่อ่ะครับก็ยังไม่หมดซักที5555 แล้วถังที่จุกเปิดที่เขียนว่า "น้ำ" นี่เราต้องเติมน้ำอะไรหรอครับ มันช่วยทำหน้าที่อะไรครับ ขอโทษครับที่ถามพวกพี่ๆเยอะไปหน่อยผมอยากขับอยากรู้อยากอยู่กับมันครับ

125cc.Only

ผมไม่ทราบนะแต่ละคนเริ่มต้นยังไง ผมมันขาบิ้วทั้งคัน ทุกชิ้น ผมเริ่มเช่นนี้
1.ทำให้สตาร์ทติด ขี่ได้ก่อน แต่ส่วนมากรถที่ได้มาจะเลือกแบบสตาร์ทติดขี่ได้มาเสมอ  ขั้นตอนนี้ผมจะทำแค่นี้
และคิดว่าจะทำอะไรกะเครื่องก็หาอะไหล่ไปพลางๆ เช่นก้านดัง ก็หาก้าน เป็นต้น
2.หาชิ้นส่วนภายนอก มาประกอบให้ครบๆ บางชิ้นจะเอาของใหม่ก็หามา บางชิ้นต้องเปลี่ยน อาจเป็นมือสองได้ เช่น แฮนด์ แผงคอ(สมมติว่าต้องเปลี่ยน) เอามือสองมาดีกว่าของใหม่แพง
ชุดสีที่เจอมา มักจะหัก หรือชำรุดแตกร้าว ก็จัดการซื้อ เรซิน ไฟเบอร์ มาซ่อมซะที่ขั้นตอนนี้  เมื่อประกอบครบๆแล้ว ก็ค่อยไปที่ขั้นตอน3
3. แยกชิ้นส่วนรถทั้งคันยกเครื่องลง ส่งทำสี โครง แฟริ่ง และอุปกรณืปลีกย่อยต่างๆ จะชุบโครเมี่ยมก็จัดส่งที่ขั้นตอนนี้
4.ได้ของมาก็ประกอบกลับทุกชิ้น ลอง สตาร์ทติดขี่ได้
5.ทำเครื่อง ยกเครื่องลง (ท่านอื่นๆ จะทำขั้นตอนนี้ ระหว่าง3-4 แต่ผมไม่สะดวกทำงั้น เพราะผมทำรถเวลานานเพราะใช้เวลาว่าง ไม่มีพื้นที่วางของ)
6.เปลี่ยนอะไหล่ภายใน จะทำสีแคร้งก็จัดที่ขั้นตอนนี้ จะผ่าไม่ผ่า ก็ตามเห็นสมควร
7.ประกอบกลับ  
8.ออกไปโชว์ชาวบ้าน

ปล.ก่อนที่จะรื้อ ควรหาอะไหล่ที่จะเปลี่ยนจะทำให้ครบก่อน เพราะการรื้อแล้วรออะไหล่นี่ ไม่ดีครับ ชิ้นส่วนรถจัดเก็บที่รถย่อมง่ายกว่าเก็บไว้ หรือวางไว้กะพื้นที่ว่างๆนะครับ
ดังนั้น ช่วงรื้อแล้วประกอบ ควรใช้เวลาไม่นาน วางไว้เด็กเล่น เดินเต๊ะ อะไหล่หายจะเพิ่มภาระอีก อย่างผมตอนทำเครื่อง ก็เอาลงมาแต่เครื่องแฟริ่งและอุปกรณ์ที่สามารถประกอบกลับได้ ผมจะประกอบกลับให้มันคาที่รถ ดีกว่ามาวางรอเครื่องเสร็จ

125cc.Only

เพิ่งจะเห็นรูป รถท่าน ดูเป้นรถลูกผสม
ตามภาพเท่าที่ดู แกนโช้คหนิมกิน หามือสองไม่มีตามดมาเปลี่ยนครับดีกว่า เอาไปชุบโครเมียมไม่ถึงปีก็ลอก ชุบฮาร์ดโครมก็แพงเกิน
แฟริ่งท่านต้องหามาให้ครบๆ ตามรูปขาดอกไก่ กางเกงใน หรือถ้าจะทำเซอร์ตึก ก็หาหน้ากากกะอกไก่ครับ
ช่องเติมน้ำ คือเติมน้ำสะอาดๆ หรือผสมน้ำหล่อเย็น เป็นน้ำขอระบบหม้อน้ำครับ เวลาเติมน้ำเค้าเติมกันตรงนี้ครับ ไม่ใช่เติมตรงฝาที่รังผึ้งหม้อน้ำนะครับ
หม้อน้ำต้องเปลี่ยนมั้ย อันนี้มันรั่วมั้ย ถอดเอาไปให้ร้านหม้อน้ำดูครับ ถ้าแค่ตันก็ผ่าล้างได้

lettuce

ถ้ารถจอดนานก่อนอื่นเปลี่ยนแบตก่อนเลยครับแล้วเช็ค ไฟทีแผงหน้าปัดเรือนไมค์ พวกวัดรอบ วัดความเร็ว ไฟเกียร์ว่าง วัดความร้อน มันติด หรือไม่ ถ้าไม่ติดก้อหาสาเหตุ สายขาด หรือหลอดขาด ก็เปลี่ยนซะ เช็คให้ครบก่อน ค่อยไปซื้อที่เดียว

คราบน้ำมันเครื่อง บวกกับฝุ่นเกาะจับเป็นเวลานาน ให้ใช้น้ำมันเบนซินล้างขัดด้วยแปรงสีฟันหรือแปรงทาสี ในส่วนที่เป็นเหล็ก ส่วนที่เป็นพลาสติกไฟเบอรไม่แนะนำ ให้ใช้ผงซักฟอกแทน ที่ดูท่าทางจะใช้ไขควงหรือแท่งเหล็กแงะแซะจิ้ม ไม่แนะนำมันจะเป็นรอย เอาน้ำมันใส่ขวดเจาะรูที่ฝาแล้วบีบใส่จุดที่ต้องการแล้วแปลงขัดประหยัดน้ำมันดี ใช้ผงซักฟอกก้อได้ แต่ออกยากหน่อยแต่ประหยัดกว่าน้ำมัน

หม้อน้ำเท่าที่ดูในรุปยังดีอยู่ ลองขี่ดูก่อนถ้าความร้อนไม่เกินครึ่งเวลาขี่ก็แค่เปลี่ยนน้ำเก่าออก
แล้วเติมน้ำยาหล่อเย็นลงไปแทนขวดไม่ถึง 100   แต่ถ้าขี่แล้วความร้อนขี้นมากหม้ออาจจะตันต้องเอาไปให้ร้านทำหม้อน้ำเขาล้างให้ ในกรณีที่ล้างเองไม่เป็น

อย่าลืมดูน้ำมันออโต้ลูป หรือ 2Tแล้วแต่จะเรียก ควรถ่ายทิ้งเลยแล้วเติมของไหม่ลงไป

ถ้าจะต่อทะเบียนอุปกรณ์รถต้องครบ ไฟเบอรชุดสี ถ้าไม่มีก็ต้องหา ไฟหน้าหลัง เลี้ยว ต้องติด แตรดัง เพราะมันต้องเอารถไปตรวจที่ขนส่ง ยกเว้นจะจ้างร้านแต่แพง ทำเองถูกกว่าหลายบาท อย่าลืมเตรียมเอกสารไปด้วยละ

ประมาณนี้ก่อน คิดไม่ออก   ลืมถามรถสตาทติดขี่ได้ยัง
แจ็คครับ  086-068-0527   ธ.กรุงไทย เลขที่บัญชี  4240-33 4241 นายสุนทยา  สีหา  42  ม.3 ต.คลองนา อ.เมือง จ.ฉะเชิงเทรา 24000

Franesae

รถรุ่นนี้ ถ้าซิลฝั่งครัชไม่รั่ว น้ำมันเึครื่องจะไม่หายไปไหนนะครับ
แต่ที่สำคัญ ออโต้ลูปครับ มันจะหายไปแทน ต้องเติมตลอดครับ ถ้าแห้งเครื่องพัง
ถามพ่อเลยครับว่าที่เติมออโต้ลูปอยู่ตรงไหน

หม้อน้ำ จัดการเอาไปผ่าแล้วแยง ๆๆๆ ซะให้โล่งครับ ให้ร้านทำให้นะครับไม่ใช่ทำเอง
เช็คเบลค ลูกสูบปั้มล่างอ่ะครับ เอามาล้างใหม่ ไล่น้ำมันใหม่เลยครับ เดี๋ยวเบลคแล้วล็อคจะไม่ดีเอา
นาย เทพรัตน์   จันทะโส
ธนาคารกสิกรไทย สาขา หนองฉาง จ.อุทัยธานี
เลขที่บัญชี  216-2-35949-8
โทร 086-8182530   087-7476595