Main Menu

สอบถามเรื่องสีพ่นมอไซค์สำหรับกาพ่นสีครับ

เริ่มโดย X-Men, พฤศจิกายน 07, 2014, 07:51:34 หลังเที่ยง

หัวข้อก่อนหน้า - หัวข้อถัดไป

X-Men

สอบถามเกี่ยวกับสีพ่นที่ใช้กับกาพ่นสีครับ ว่าควรใส่สีประเภทไหน ยี่ห้ออะไร หาข้อมูลเขาว่าสี 2k ดี แต่ไม่รู้จะไปหาซื้อที่ไหน เห็นตามห้างพัสดุก็มีแต่สีพ่นอุตสาหกรรม ไม่รู้ว่าใช้ได้หรือป่าว  รบกวนด้วยครับมือใหม่หัดขับ

ขอบคุณค้าป

thidasatan

ตามร้านสี ใหญ่ๆ เลยครับ พ่นกา ป๋องละ 350 บาท แล๊คเก้อขายเป็น แป๋งใหญ่ 1500 บาท รับรอง สวยวิ๊ง

X-Men

อ้างจาก: thidasatan เมื่อ พฤศจิกายน 07, 2014, 07:54:54 หลังเที่ยง
ตามร้านสี ใหญ่ๆ เลยครับ พ่นกา ป๋องละ 350 บาท แล๊คเก้อขายเป็น แป๋งใหญ่ 1500 บาท รับรอง สวยวิ๊ง
ขอบคุณค้าป :D

SIRI

นิดนึงครับ...แล็กเกอร์ถ้าเราพ่นไม่มาก(พวกรถกระเทย)ใช้ชุดเล็กก็พอ เก็บไว้นานๆไม่ได้ตัวฮาร์ท(ตัวทำแข็ง)มันจะแข็งเองนำมาใช้ไม่ได้ ต้องซื้อใหม่อีก ???

125cc.Only

สีที่เห็นขายกันส่วนมากจะเป็นสีอะคลิลิก หรือสีแห้งเร็ว  สีชนิดนี้ ผสมทินเนอร์แล้วพ่นเลย
สีอุตสาหกรรมใช้ได้มั้ย----ใช้ได้ครับ แต่มันไม่สวยถ้าจะเอาไปใช้เป็นสีจริง---ท่านก็เลือกสีอุตสาหกรรมมารองพื้นสิ เช่นสีเทา
สีพวกนี้คือสี อีพ็คซี่ หรือโพลี่เอสเตอร์(ถ้าจำชื่อไม่ผิด) มันเป็น2K ครับ  มีPartA PartB
ผมใช้อยู่ครับ ชุดเกือบ2-3พัน (5ลิตร ถ้าเอาไปทำเยอะๆคุ้มกว่าสีรองพื้นแห้งเร็วอีก)  ผมใช้ในงานผม งานในโรงงานนะ
หลายโรงงานจะระบุให้ใช้สีตัวนี้ มันจะเป็นเสปคใช้กะที่ติดทะเล เรือเดินสมุทร  แต่ก็แบ่งมาทำสีรถได้ ดีมั้ย ดีแน่ ดีกว่า รองพื้นแบบแห้งเร็วแน่นอน

สีจริง----อันนี้ ตามร้านผสมสี ส่วนมากจะเป็นสีอะคลิลิกหรือสีแห้งเร็วครับ  ตั้งแต่เห็นร้านผสมสีมา
มีร้านเดียวที่ผสมสีจริงเป็น2K เป็นอีพ็อคซี่  และราคาทำแพงทีเดียว และชั่งน้ำหนักขายกันเลยเมื่อผสมเสร็จ
และผมเคยใช้บริการผสมมาแล้ว โดยเอาชุดสีZXไปเทียบ  พ่นง่ายกว่าสีแห้งเร็วเยอะ เยิ้มยากกว่า เพราะมันเหนียว(ช่างที่ทำสีให้ เป็นคนบอก )

แล็คเกอร์ ก็มี2แบบ อีกนั่นแหล่ะ มีหลายราคา

สรุปว่า ถ้าอยากได้2k ก็เลือกแบบที่มี2ส่วน  อันนึงจะเป็นสี อันนึงจะเป็นฮาร์ดดินเนอร์ และต้องใช้แล็คเกอร์ชนิดที่ใช้กะสี2Kด้วย

อีกเรื่องการใช้งาน ฮาร์ดดินเนอร์ ควรใช้ช้อนหรืออะไรก็ได้ตักขึ้นมา อย่าใช้วิธีการเท เพราะมันติดขอบปากระป๋องเวลาปิด และจะทำให้ส่วนที่อยู่ข้างในกระป๋องแข็งใช้งานไม่ได้
ถ้าใช้ช้อนตักฮาร์ดดินเนอร์อยู่ได้อีกเป็นปี

X-Men

อ้างจาก: 125cc.Only เมื่อ พฤศจิกายน 08, 2014, 12:52:06 หลังเที่ยง
สีที่เห็นขายกันส่วนมากจะเป็นสีอะคลิลิก หรือสีแห้งเร็ว  สีชนิดนี้ ผสมทินเนอร์แล้วพ่นเลย
สีอุตสาหกรรมใช้ได้มั้ย----ใช้ได้ครับ แต่มันไม่สวยถ้าจะเอาไปใช้เป็นสีจริง---ท่านก็เลือกสีอุตสาหกรรมมารองพื้นสิ เช่นสีเทา
สีพวกนี้คือสี อีพ็คซี่ หรือโพลี่เอสเตอร์(ถ้าจำชื่อไม่ผิด) มันเป็น2K ครับ  มีPartA PartB
ผมใช้อยู่ครับ ชุดเกือบ2-3พัน (5ลิตร ถ้าเอาไปทำเยอะๆคุ้มกว่าสีรองพื้นแห้งเร็วอีก)  ผมใช้ในงานผม งานในโรงงานนะ
หลายโรงงานจะระบุให้ใช้สีตัวนี้ มันจะเป็นเสปคใช้กะที่ติดทะเล เรือเดินสมุทร  แต่ก็แบ่งมาทำสีรถได้ ดีมั้ย ดีแน่ ดีกว่า รองพื้นแบบแห้งเร็วแน่นอน

สีจริง----อันนี้ ตามร้านผสมสี ส่วนมากจะเป็นสีอะคลิลิกหรือสีแห้งเร็วครับ  ตั้งแต่เห็นร้านผสมสีมา
มีร้านเดียวที่ผสมสีจริงเป็น2K เป็นอีพ็อคซี่  และราคาทำแพงทีเดียว และชั่งน้ำหนักขายกันเลยเมื่อผสมเสร็จ
และผมเคยใช้บริการผสมมาแล้ว โดยเอาชุดสีZXไปเทียบ  พ่นง่ายกว่าสีแห้งเร็วเยอะ เยิ้มยากกว่า เพราะมันเหนียว(ช่างที่ทำสีให้ เป็นคนบอก )

แล็คเกอร์ ก็มี2แบบ อีกนั่นแหล่ะ มีหลายราคา

สรุปว่า ถ้าอยากได้2k ก็เลือกแบบที่มี2ส่วน  อันนึงจะเป็นสี อันนึงจะเป็นฮาร์ดดินเนอร์ และต้องใช้แล็คเกอร์ชนิดที่ใช้กะสี2Kด้วย

อีกเรื่องการใช้งาน ฮาร์ดดินเนอร์ ควรใช้ช้อนหรืออะไรก็ได้ตักขึ้นมา อย่าใช้วิธีการเท เพราะมันติดขอบปากระป๋องเวลาปิด และจะทำให้ส่วนที่อยู่ข้างในกระป๋องแข็งใช้งานไม่ได้
ถ้าใช้ช้อนตักฮาร์ดดินเนอร์อยู่ได้อีกเป็นปี

ขอบคุณทุกท่านมากครับ กระจ่างขึ้นเยอะเลย

X-Men

อ้างจาก: SIRI เมื่อ พฤศจิกายน 07, 2014, 08:36:49 หลังเที่ยง
นิดนึงครับ...แล็กเกอร์ถ้าเราพ่นไม่มาก(พวกรถกระเทย)ใช้ชุดเล็กก็พอ เก็บไว้นานๆไม่ได้ตัวฮาร์ท(ตัวทำแข็ง)มันจะแข็งเองนำมาใช้ไม่ได้ ต้องซื้อใหม่อีก ???
:D