Main Menu

อยากทราบเกี่ยวกับไฟหน้า Npro ครับ

เริ่มโดย lordomo, ตุลาคม 21, 2014, 01:14:47 หลังเที่ยง

หัวข้อก่อนหน้า - หัวข้อถัดไป

lordomo

ไฟหน้ารถผม มันเป็นหลอด 25 วัตต์ ทั้งสองหลอดเลยครับ

ถ้าผมใส่หลอด 35 วัตต์แทน ทั้งสองหลอดเลย ความสว่างมันจะเพิ่มขึ้นรึเปล่าครับ
หรือลดลงเพราะมันดึงไฟกันเอง
รถอะไรหว่า?

DEDOR

ของเดิมมัน 30 วัตต์ครับ   35 วัตต์น่าจะสว่างกว่า กินไฟเยอะกว่า และร้อนเพิ่มขึ้นครับ

วิธีการซ่อมกล่องไฟ เอ็นโปร RW และ FSXครับ
http://www.2strokeclub.com/smf/index.php/topic,94916.0.html

lordomo

งั้นผมควรเปลี่ยนคืนดีมั้ยครับ เพราะหลอด 30w ดูแล้วไม่น่าจะหาได้
รถอะไรหว่า?

aoaaued

ไฟหน้าเอ็นโปร ปรกติใหม่ๆสว่างไกล กลางคืนขี่ที่ความเร็ว 120 ได้สบาย แต่ใช้ๆไปมันจะส่องได้ใกล้ลง สาเหตุเพราะโคมมันเป็นพลาสติก หากเปิดไฟนานๆขั้วหลอดจะร้อนแล้วส่งผลถึงรูปทรงโคมบูดเบี้ยว ทำให้จุดโฟกัสแสงเสีย ไฟก็เลยส่องไม่ไกล ยิ่งถ้าใช้หลอดวัตต์สูง ความร้อนยิ่งมาก  กลางวันผมจะไม่เปิดไฟวิ่ง เคยโดนตำรวจมันจะเรียกจะปรับหลายครั้ง แต่ผมก็ใช้เหตุผลเถียงมันจนรอดทุกทีนะ

lordomo

ของผมตอนกลางวันก็ไม่เปิดครับ เหตุผลก็เพราะกลัวเรื่องความร้อนแหละครับ เพราะใช้ 35 วัตต์ทั้งสองหลอด
รถอะไรหว่า?

Jatuphol-Phol

ผมเคยใช้หลอด Xenon Hylogen 35/35 W แล้ว ขั้วหลอด และ หลอดร้อนมากๆ จนเบ้าหลอดที่เป็นพลาสติดละลาย ต้องซื้อเปลี่ยนใหม่ครับ เสียตังฟรีๆ เพราะรู้เท่าไม่ถึงการครับ   ;)

aoaaued

อ้างจาก: Jatuphol-Phol เมื่อ ธันวาคม 24, 2014, 12:22:02 หลังเที่ยง
ผมเคยใช้หลอด Xenon Hylogen 35/35 W แล้ว ขั้วหลอด และ หลอดร้อนมากๆ จนเบ้าหลอดที่เป็นพลาสติดละลาย ต้องซื้อเปลี่ยนใหม่ครับ เสียตังฟรีๆ เพราะรู้เท่าไม่ถึงการครับ   ;)

ใช่เลยครับ ยิ่งวัตต์สูงความร้อนยิ่งเยอะ โคมมันเป็นพลาสติกเลยชอบเสียทรงทำให้โฟกัสเสียเลยส่องได้ไม่ไกล หลอด25/25 w อยู่ได้นานหน่อยเพราะไม่ร้อนมากครับ

triton

หลอดเดิมแท้ 30/30 ที่เป็นกาซคริปตัล ราคาหลอดละ 210 - 250 บาท  แพงคอดๆๆ

Jatuphol-Phol

หลอดเดิมแท้ 30/30 ที่เป็นกาซคริปตัล ราคาหลอดละ 210 - 250 บาท  แพงคอดๆๆ

หาซื้อที่ไหนได้ครับ ผมใส่หลอด 25/25 W ไฟไม่ค่อยหว่างเลยครับ  :'(

triton

อ้างจาก: Jatuphol-Phol เมื่อ มกราคม 03, 2015, 05:27:08 หลังเที่ยง

หาซื้อที่ไหนได้ครับ ผมใส่หลอด 25/25 W ไฟไม่ค่อยหว่างเลยครับ  :'(

ติดต่อคุณ อ้น ศรีมลคลปทุม เลยครับ