Main Menu

เครื่องท่อนล่างฝืดมากมีวิธีล้างมั้ยครับ

เริ่มโดย geenee, ตุลาคม 04, 2014, 11:19:58 ก่อนเที่ยง

หัวข้อก่อนหน้า - หัวข้อถัดไป

geenee

ท่อนล่างเสียงดังและฝืดครับหน่วงเครื่องสุดๆ มีวิธีล้างให้เศษเหล็กที่เสียดสีลงไปในท่อนล่างข้อเหวี่ยง ออกไปมั้ยครับถ้าผ่าเครื่องออกจะหนักไปหน่อยสำหรับราคา หรือว่าลูกปืนหลวมหมดแล้วครับ :-X

aoaaued

ถ้าลูกปืนช่วงล่างหลวม เครื่องก็ให้แรงไม่เต็มประสิทธิภาพสมควรที่จะผ่าซ่อม ถ้าทำเองก็เสียแค่ค่าปะเก็นต์ ค่าลูกปืนและค่าน้ำมันเครื่อง ก็ไม่เท่าไร แต่กถ้าขืนดันทุรังใช้ไปดีไม่ดีอาจพังโดยไม่บอกกล่าวและอาจเสียหายมากขึ้นกว่าที่ควรอีกก็ได้นะ  อันนี้ความเห็นส่วนตัว ครับ

geenee

อยากทราบว่าพวกเขม่าหรือผงเหล็กที่ตกลงไปเครื่องท่อนล่าง มีวิธีเอาออกได้มั้ยครับ หรือต้องยกเครื่องคว่ำลงเอาเบนซิลล้างครับ

aoaaued

อ้างจาก: geenee เมื่อ ตุลาคม 05, 2014, 01:11:58 ก่อนเที่ยง
อยากทราบว่าพวกเขม่าหรือผงเหล็กที่ตกลงไปเครื่องท่อนล่าง มีวิธีเอาออกได้มั้ยครับ หรือต้องยกเครื่องคว่ำลงเอาเบนซิลล้างครับ

ก็ลองทำดูครับ
แต่จากประสบการของผม(บอกกันเป็นวิทยาทานนะ)เคยลูกปืนสลักลูกสูบแตก(แต่ลูกปืนก้าน ลูกปืนข้อยังแน่นอยู่) แล้วทำอย่างที่ท่านว่ามา คือยกเครื่องออกมาเอาน้ำมันล้างคว่ำเทน้ำมันออกหลายรอบทั้งเอาเหล็กโค้งๆเข้าไปควานเข้าไปแคะตามที่คิดว่าจะมีอะไรติดอยู่ และก็ลมเป่า จนแน่ใจว่าไม่มีอะไรตกค้าง.. แต่พอใส่กลับไปใช้งานไม่นานเศษลูกปืนก็ขึ้นมาทำให้เเสื้อ ฝาเสียอีก  เป็นแบบนี้ถึงสามรอบนะ จากไซร์ดสแตนดาร์ด กลายเป็นไซร์ดร้อยเลย  แต่ผมก็ดื้อไม่ยอมผ่ามันจนทุกวันนี้แหละ

DEDOR

ผ่าเถอะครับ  ถึงขั้นฝืดเนี่ย  มันผิดปกติแล้วล่ะครับ   ลูกปืนข้อเหวี่ยงแผ่นซิมอาจจะเริ่มทำลายตัวเองแล้ว  ล้างเศษออกมันก็จะเกิดขึ้นมาอีกครับ

วิธีการซ่อมกล่องไฟ เอ็นโปร RW และ FSXครับ
http://www.2strokeclub.com/smf/index.php/topic,94916.0.html

geenee

คือเดิมวาวล์เปิดรถจะเร่งถึง 140gps เร็วมาก หลังๆมาอึดมากๆเครื่องก็เสียงดังจากท่อนล่างชัดๆเลย ตอนแรกนึกว่าลูกหลวมเพราะสูบติดบ่อย เปลี่ยนลูกฟิตๆแล้ว ก็ยังดังอยู่ ปกติเสียงไม่ดังขนาดนี้ส่วนท่อนล่างอะครับ ใจนึงก็คิดว่ารถใช้ตลอดสนิมไม่มี ท่อนล่างน่าจะทนอึดหน่อย แต่อาจจะขับเร็วหน่อยนึงมันเลยพัง สึกมากแค่ไหนถึงอันตรายครับพวกลูกปืนท่อนล่างต่างๆ ค่าใช้จ่ายจะตกสักเท่าไรครับ :-X