Main Menu

ใครขับ YAMAHA TZR-TZM มาลงชื่อกันหน่อย

เริ่มโดย tunder, มีนาคม 17, 2010, 10:02:07 ก่อนเที่ยง

หัวข้อก่อนหน้า - หัวข้อถัดไป

สุดยอด

ขอนอกเรื่องสองจังหวะหน่อยนะครับ
Sonic เปลี่ยนมาใช้น้ำมันแก๊สโซฮอล์ 95 ตอนเช้าเวลาสตาร์ดยากมาก สตาร์ดได้แล้วมีอาการวอดดับให้เห็น ต้องวอมเครื่องสักพักเครื่องร้อนได้ที่ก็ขับไปได้ปกติ ปัญหาเกิดจากอะไรครับต้องจูนคาร์บูใหม่หรือป่าว ก่อนหน้านี้ใช้เบนซิล 91 ไม่มีอาการให้เห็นครับ.....

Hunterzero

อ้างจาก: Peek2TZ เมื่อ กุมภาพันธ์ 06, 2013, 09:28:07 หลังเที่ยง
เทคโนโลยี ของเนสท์เล่

อาร์มอลูเปล่าพี่   อิอิ ใหญ่ดี

อ้างจาก: สุดยอด เมื่อ กุมภาพันธ์ 06, 2013, 10:06:49 หลังเที่ยง
ขอนอกเรื่องสองจังหวะหน่อยนะครับ
Sonic เปลี่ยนมาใช้น้ำมันแก๊สโซฮอล์ 95 ตอนเช้าเวลาสตาร์ดยากมาก สตาร์ดได้แล้วมีอาการวอดดับให้เห็น ต้องวอมเครื่องสักพักเครื่องร้อนได้ที่ก็ขับไปได้ปกติ ปัญหาเกิดจากอะไรครับต้องจูนคาร์บูใหม่หรือป่าว ก่อนหน้านี้ใช้เบนซิล 91 ไม่มีอาการให้เห็นครับ.....
โซสตาร์มือหรือเท้าครับ เช็คระยะตั้งวาล์วไปหรือยัง   ปกติโซนิคจะขึ้นชื่อเรื่องสตาร์ทเช้าๆติดยากอยู่นะครับ
ส่วนถ้าจะแนะนำก็จูนคาบูครับขันสกรูอากาศเข้าไปซักครึ่งรอบ น่าจะดีขึ้นหากจูนไม่ออกก็เพิ่มเบอร์นมหนูเดินเบาอีกเบอร์ช่วยไปครับ

ฅนดี ไร้ที่ฝัง ก็มีคนสรรเสริญ
Heart Under Blade

Mtz

อ้างจาก: deaw TZ เมื่อ กุมภาพันธ์ 06, 2013, 09:16:02 หลังเที่ยง
ตีนต้นฉีกแต่พอลากซักพักเหมือนจะทันแต่ทางมันใกล้ไปหน่อยครับประมาณ2โลถ้าไกลกว่านี้ผมว่าได้แซงแน่ครับพี่มีสูตรแนะนำมั้ยครับ

อ้างจาก: Hunterzero เมื่อ กุมภาพันธ์ 06, 2013, 09:21:31 หลังเที่ยง
อย่างที่บอกแก้ไขเรื่องน้ำหนักรถได้ก็ช่วยได้ในระดับหนึ่งแต่ ต้องเข้าใจว่า มันไม่ใช่รถแดร็กเรเซอแต่มันไปทางเซอกิต  กับวิ่งความเร็วสูงแล้วนิ่ง เพราะงั้น
ถ้าจะทำให้แข่งหาTZRมาทำจะง่ายกว่าครับ

ตามเจ้ามัดว่าครับ  อย่าว่าแต่แข่งกะเซอร์เลย แข่งกะLSเดิมๆผมยังโดนฉีกตั้งแต่ออกตัวเลย ไปไล่เอาคืนได้ตอนขึ้น150กว่าๆนั้นแหละ รถเรามันแนวRacingครับ ไม่ใช่แนวแวนส์ เซอร์ก็เซอร์เถอะ ต่อให้R1ด้วย เจอกันในสนามได้ครับ แต่ทางตรงผมขอตัวบะบาย

siam44

อ้างจาก: @@TaJung@@ เมื่อ กุมภาพันธ์ 06, 2013, 06:13:21 หลังเที่ยง
อ้างจาก: siam44 เมื่อ กุมภาพันธ์ 06, 2013, 06:02:04 หลังเที่ยง
Tzr ของผมทำไมเครื่องเย็นแล้วสตาร์ทไม่ติด ต้องเอามืออุดปากคาบู อะครับ พอเครื่องร้อน ก็สตาร์ทปกติ เดินเบาปกติ

อยากรู้ว่าเป็นเพราะสาเหตุ อะไร ???
ถ้าซีลจานไฟไม่รั่ว  ก็เครื่องหลวมแล้วล่ะ  การเอามืออุดปากคาร์บู ก็เพราะต้องการให้เกิดแรงดูดๆน้ำมันขึ้นมาให้ส่วนผสมหนา  เพื่อจะติดเครื่อง

ลองไล่ๆหาสาเหตุดู

ชุดบนเพิ่งทำใหม่ครับพี่ แล้วพวก หลีด พวก ปอด มีส่วนป่าวครับ

poy

*นักการภารโรง*..TZ..

อ้างจาก: Hunterzero เมื่อ กุมภาพันธ์ 06, 2013, 09:21:31 หลังเที่ยง
อย่างที่บอกแก้ไขเรื่องน้ำหนักรถได้ก็ช่วยได้ในระดับหนึ่งแต่ ต้องเข้าใจว่า มันไม่ใช่รถแดร็กเรเซอแต่มันไปทางเซอกิต  กับวิ่งความเร็วสูงแล้วนิ่ง เพราะงั้น
ถ้าจะทำให้แข่งหาTZRมาทำจะง่ายกว่าครับ
อ้างจาก: Mtz เมื่อ กุมภาพันธ์ 06, 2013, 11:47:11 หลังเที่ยง
อ้างจาก: deaw TZ เมื่อ กุมภาพันธ์ 06, 2013, 09:16:02 หลังเที่ยง
ตีนต้นฉีกแต่พอลากซักพักเหมือนจะทันแต่ทางมันใกล้ไปหน่อยครับประมาณ2โลถ้าไกลกว่านี้ผมว่าได้แซงแน่ครับพี่มีสูตรแนะนำมั้ยครับ

ตามเจ้ามัดว่าครับ  อย่าว่าแต่แข่งกะเซอร์เลย แข่งกะLSเดิมๆผมยังโดนฉีกตั้งแต่ออกตัวเลย ไปไล่เอาคืนได้ตอนขึ้น150กว่าๆนั้นแหละ รถเรามันแนวRacingครับ ไม่ใช่แนวแวนส์ เซอร์ก็เซอร์เถอะ ต่อให้R1ด้วย เจอกันในสนามได้ครับ แต่ทางตรงผมขอตัวบะบาย

มาดูดความรู้ จากพี่ๆครับ..
อย่างนี้ต้องจดใส่สมองสะแล้ว.....555
หมูกับหมู คือสุกร
วัวกับวัว คือโค
ควายกับควาย คือกระบือ
หมากับหมา คือสุนัข
ตัวเงินกับตัวทอง คือตัวเหี้ย
แล้วถ้าเด็กเลี้ยงแกะ กับคนหูเบามาเจอกัน มันคืออะไร..
ก็แค่...ฝนตกขี้หมูไหล  คน(จังไร)มาเจอกัน..
ทำไมคนโบราณ  ชอบเอาพวก(สัตว์) มาเปรียบเทียบกับคน..จัง

ก็แค่คติธรรม...

สุดยอด

โซสตาร์มือหรือเท้าครับ เช็คระยะตั้งวาล์วไปหรือยัง   ปกติโซนิคจะขึ้นชื่อเรื่องสตาร์ทเช้าๆติดยากอยู่นะครับ
ส่วนถ้าจะแนะนำก็จูนคาบูครับขันสกรูอากาศเข้าไปซักครึ่งรอบ น่าจะดีขึ้นหากจูนไม่ออกก็เพิ่มเบอร์นมหนูเดินเบาอีกเบอร์ช่วยไปครับ
[/quote]

สตาร์มือครับ วาล์วเคยตั้งนานแล้วหละครับ....พึ่งจะมาเป็นตอนเปลี่ยนน้ำมันนี่แหละครับ ไม่ได้คิดไปเองนะแต่มันเป็นจริงๆ เพราะก่อนหน้าไม่มีอาการให้เห็น

*นักการภารโรง*..TZ..

เกิดปัญหาแล้ว เจ้าโซนิค...
มันคงม่ายชอบแก็ส.มั่งท่าน
เปลี่ยนกลับ ก่อนที่มันจะสิ้นชีวาวาย.....5555
หมูกับหมู คือสุกร
วัวกับวัว คือโค
ควายกับควาย คือกระบือ
หมากับหมา คือสุนัข
ตัวเงินกับตัวทอง คือตัวเหี้ย
แล้วถ้าเด็กเลี้ยงแกะ กับคนหูเบามาเจอกัน มันคืออะไร..
ก็แค่...ฝนตกขี้หมูไหล  คน(จังไร)มาเจอกัน..
ทำไมคนโบราณ  ชอบเอาพวก(สัตว์) มาเปรียบเทียบกับคน..จัง

ก็แค่คติธรรม...

chann30

ชีวิตที่มีความสุข มันเต็มไปด้วยประสปการณ์และก็ความทรงจำครับ

ชาญณรงค์ พิมละมาศ

ธ.กสิกรไทย หมายเลขบัญชี 3722-566-458 ติดต่อ* 080-795-3738 ชาญญ โคราช

สุดยอด

Vilator

อ้างจาก: poy เมื่อ กุมภาพันธ์ 05, 2013, 09:51:02 หลังเที่ยง
กำลังเล็งๆ หมวกกันน๊อกใหม่ซักใบ ลุงๆช่วยแนะนำ ยี่ห้อ รุ่นหน่อยคับ ขอราคาพอประมาณไม่แรงมาก

http://www.mocyc.com/market790677/newarrival!!!agvgptechmisanolimited1500%E0%B9%83%E0%B8%9A%E0%B8%97%E0%B8%B1%E0%B9%88%E0%B8%A7%E0%B9%82%E0%B8%A5%E0%B8%81sm

ตามลิงค์เลยครัยเพ่  ผมจะได้มีเพื่อนใส่แนวเดียวกันมั่ง
สองผู้เฒ่า  TZ ออกทริปทั่วไทย ตามล่าฝันไม่หยุดนิ่ง

Arm TZ

อ้างจาก: สุดยอด เมื่อ กุมภาพันธ์ 07, 2013, 07:49:43 ก่อนเที่ยง
โซสตาร์มือหรือเท้าครับ เช็คระยะตั้งวาล์วไปหรือยัง   ปกติโซนิคจะขึ้นชื่อเรื่องสตาร์ทเช้าๆติดยากอยู่นะครับ

สตาร์มือครับ วาล์วเคยตั้งนานแล้วหละครับ....พึ่งจะมาเป็นตอนเปลี่ยนน้ำมันนี่แหละครับ ไม่ได้คิดไปเองนะแต่มันเป็นจริงๆ เพราะก่อนหน้าไม่มีอาการให้เห็น
[/quote]โซนิคแนะนำให้ตั้งวาล์วไอดีที่ 0.10 mm ไอเสียที่ 0.30 mm ครับห่างจากค่าโรงงานนิดนึง จะสตาร์ทง่ายและวิ่งดีขึ้นเลยนะครับ ส่วนคาร์บูเดิมถ้าจะคบกับโซฮอลล์กันยาวๆ แนะนำเปลี่ยนนมหนูเดินเบาเป็นเบอร์ 38 ครับ หรือจะไม่เปลี่ยนก็ได้นะครับแต่จะไม่ดีเท่า ก่อนอื่นลองล้างคาร์บูให้ดีๆและปรับสกูรอากาศช่วยดูก่อนนะครับ

Hunterzero

โซนิคเป็นรถที่ทำพื้นฐานเครื่องมาเพื่อแรงครับ  หลายๆอย่างมันอาจจะไม่เอิ้อในการใช้งานปกตินัก ทั้งลูกสูบที่โต ชักสั้นทำให้การสตาร์ทจะติดยากกว่าเวฟ125
หลายๆอย่างจริงๆ เสื้อสูบชุดแคมที่ฝาก็เป็นอลูทำให้ถ้าอัดน้อตมากๆ มีโอกาสอลูยุบก็ทำให้ระยะวาล์วเพี้ยนแล้ว  คาบูก็เป็นแบบสุญญกาศซึ่งตัวปีก ลิ้นเร่งมัก
จะไม่ถูกกับแก๊สโซฮอล

สุดยอด

ขอขอบคุณทุกคำชี้แนะครับผม.....วันหยุดจะไปทำตามคำแนะนำครับผม   :D :D :D

Hunterzero

อ้างจาก: สุดยอด เมื่อ กุมภาพันธ์ 07, 2013, 06:35:54 หลังเที่ยง
ขอขอบคุณทุกคำชี้แนะครับผม.....วันหยุดจะไปทำตามคำแนะนำครับผม   :D :D :D
ไปก็ถ้าให้ช่างทำก็ให้เค้า เช็คระยะวาล์วล้างคาบูแล้วก็บอกจูนให้ใช้แก๊สได้ครับแต่ถ้าร้านไหนไม่รับทำละก็  ทำเองเลยไม่มั่นใจว่าเดินเบาเบอร์เดิมๆโซนิคเบอร์อะไร
ลองแกะดูแล้วก็เพิ่มไปอีกเบอร์ดูครับ

@@TaJung@@

อ้างจาก: Hunterzero เมื่อ กุมภาพันธ์ 07, 2013, 06:53:09 หลังเที่ยง
อ้างจาก: สุดยอด เมื่อ กุมภาพันธ์ 07, 2013, 06:35:54 หลังเที่ยง
ไปก็ถ้าให้ช่างทำก็ให้เค้า เช็คระยะวาล์วล้างคาบูแล้วก็บอกจูนให้ใช้แก๊สได้ครับแต่ถ้าร้านไหนไม่รับทำละก็  ทำเองเลยไม่มั่นใจว่าเดินเบาเบอร์เดิมๆโซนิคเบอร์อะไร
ลองแกะดูแล้วก็เพิ่มไปอีกเบอร์ดูครับ
เอาไปซุ้มไง.....มือปืนเพียบ
จรุง นามสถิตพงษ์
309/1 หมู่ 8 ถ.เหล่านาดี ต.เมืองเก่า
อ.เมือง จ.ขอนแก่น 40000

บัญชี ธ.กสิกรไทย 491-2-20805-8

รถเก่าๆ...คนขี่แก่ๆ...

Vilator

สองผู้เฒ่า  TZ ออกทริปทั่วไทย ตามล่าฝันไม่หยุดนิ่ง

Hunterzero

@@TaJung@@

จรุง นามสถิตพงษ์
309/1 หมู่ 8 ถ.เหล่านาดี ต.เมืองเก่า
อ.เมือง จ.ขอนแก่น 40000

บัญชี ธ.กสิกรไทย 491-2-20805-8

รถเก่าๆ...คนขี่แก่ๆ...

Mtz