Main Menu

nsr ตากลม เข้าเกียร์แล้วกระตุกดับ ทำไงด้ครับ

เริ่มโดย amphol2009, สิงหาคม 19, 2014, 12:01:08 หลังเที่ยง

หัวข้อก่อนหน้า - หัวข้อถัดไป

amphol2009

nsr ตากลม เข้าเกียร์แล้วกระตุกดับ ทำไงด้ครับ
ไม่รู้เป็นอะไร
แล้วที่เค้วว่า ย้ำครัช ทำยังไงครับ ช่วยแนะนำหน่อย

Tong_2T_150

1.ปรับตั้งสายคลัทช์
2.ย้ำคลัทช์ คือ หลังเปลี่ยนยางกันกระชากในชามคลัทช์ใหม่แล้วก็ใช้วิธี"ย้ำหมุด"เพื่อ"ยึด"ให้เฟืองคลัทช์กับชามคลัทช์ติดกัน

เครดิตภาพ:พี่สุดยอด

amphol2009

1 น็อตตั้งครัชปรับสุดแล้วครับ
2 หมุดนี่หมายถึงน็อต สี่ตัวที่ยึดกับสปริงครัชหรือป่าว

lordomo

ปรับตั้งสายคลัช ทั้งตรงแคร้งเคื่อง และตรงมือคลัช ดูก่อนครับ
รถอะไรหว่า?

aoaaued

สอบถามข้อมูลเพิ่มครับ เพราะให้ข้อมูลมาน้อย คงแนะนำให้ถูกต้องตรงประเด็นไม่ได้ (นอกจากสุ่มเดา แล้วฟลุ๊ค)

รถใช้งานอยู่ประจำหรือ จอดไว้นนานเพิ่งเอามาใช้ เป็เฉพาะเข้าเกียร์1 หรือทุกเกียร์?
น้ำมันเครื่องยังใสอยู่มั๊ย? เปลี่ยนถ่ายรึยัง
ต้งสายครัชจนถึงจุดที่น่าจะทำให้ครัชจากกันแล้วใช่มั๊ย?

เพราะสาเหตุอาจเกิดจาก  น้ำมันเครื่องข้นไป  หรือจอดไว้นานเป็นเดือนทำให้ครัชติดกัน  หรือชามครัชเป็นร่องฟันก็ได้