Main Menu

ถามเรื่อง ต่อทะเบียนครับ

เริ่มโดย tonzawo03, กรกฎาคม 24, 2014, 10:29:49 หลังเที่ยง

หัวข้อก่อนหน้า - หัวข้อถัดไป

tonzawo03

คือว่าอยากทราบว่า ผมอายุ16จะสามารถไปต่อทะเบียนเองได้หรือป่าวครับแบบว่าแค่ต่อทะเบียนบธรรมดาอะครับ รถของผมทะเบียนบขาดต่อ2ปี
และอยากทราบว่าจะโอนได้ไหม เนื่องจากชุดโอนของเจ้าของเก่า ขาดเดือน มกราคม ที่ผ่านมา รวมๆแล้ว ก๊6 เดือนอะครับ และถ้าจะตามชุดโอนใหม่นี่ตามได้ที่ไหนบ้างครับ  :P

nai.b

เรื่องต่อทะเบียน ต่อได้ ไม่เกี่ยวกับอายุคนต่อคับ  แต่เรื่องโอน น่าจะเกี่ยว 
รอท่านอื่นเสริมคับ

tonzawo03

แต่ว่า รถยังไม่ได้โอนเปลี่ยนชื่อ แต่ผมก๊สามารถต่อทะเบียนได้ตามปกติใช่ไหมครับ

nai.b

ทางที่ดี ก็ทำให้เสร็จทีเดียวเลยดีกว่าคับ  ถ้าโอนเป็นชื่อเราเองไม่ได้ ก็ต้องโอนเป็นชื่อคนในครอบครัว  เช่น พ่อ หรือ แม่ คับ
รถขาดต่อไม่เกิน 3 ปี น่าจะยังไม่ต้องจดใหม่ ส่วนชุดโอน ไม่แน่ใจคับ
หรือไม่ก็ยอมเสียเวลา  ถือเอกสารทั้งหมด ไปที่ขนส่ง ไปปรึกษาฝ่ายทะเบียน คับ  น่าจะได้คำตอบที่ถูกต้องกว่า

SIRI

ตามให้เจอเจ้าของบัตรประชาชนครับ เขาคงอยากให้เราโอนให้เรียบร้อยจะแย่อยู่แล้ว (บัตรประชาชนเท่านั้นในชุดโอนที่หมดอายุ) ถ้าได้สำเนาบัตรเจ้าของมาทีนี้จะรอให้อายุครบรับโอนก็ได้ บัตรก็ยังไม่หมดอายุครับ ระหว่างนี้เราก็ต่อทะเบียนไปเรื่อยๆ...รีบตามหน่อยครับ! เดี๋ยวต้องจดใหม่อีก...

tonzawo03

แบบนี่ผมก๊ถือเล่มเขียว แล้วไปต่อทะเบียนได้เลยใช่ไหมครับ :(