Main Menu

สงสัยเรื่องการนำรถมอเตอร์ไซค์4Tที่เอกสารครบมี ทบ. มาวางเครื่อง2Tจะลงเล่มได้มั้ย?

เริ่มโดย vinyu_เดิมบางนางบวช, กรกฎาคม 07, 2014, 08:35:18 หลังเที่ยง

หัวข้อก่อนหน้า - หัวข้อถัดไป

vinyu_เดิมบางนางบวช

ตัวรถเป็นรถ4T 125CC. มีทะเบียน เอกสารครบ  แต่จะเอามาวางเครื่อง 2Tมีเอกสารตามเลขเครื่อง  โดยเครื่อง2Tจะคนล่ะยี่ห้อกับตัวถังรถ  CC. ก็ 150 CC.  อยากทราบว่าถ้าลงมาแล้วจะลงเล่มใหม่ หรือ ถูกต้องตามกฏหมายหรือปล่าว  :-[
อนุรักษ์กันไว้นะครับ  รถแรงๆสวยๆเมื่อวันวาน

aoaaued

ลองสอบถามขนส่งใกล้บ้านดูครับ
สำหรับรถมอเตอร์ไซด์ผมไม่เคยทำ เคยทำแต่รถยนต์ เครื่องกับตัวรถคนละยี่ห้อกันก็ทำทะเบียนได้ครับ

Tong_2T_150

1.คนละยี่ห้อไม่น่าจะเป็นอะไร แต่ที่เคยถามมา ต้องไม่เกินซีซีของรถเดิม (เดิม125ซีซี ก็เปลี่ยนเครื่องได้ไม่เกิน125ซีซี)
2.เอกสารการได้มาของเครื่องที่จะเปลี่ยน ต้องมีเอกสารถูกต้อง ครบถ้วน
รู้คร่าวๆแค่นี้ครับ

เครดิตภาพ:พี่สุดยอด

buldog

เอาผลการทดสอบรถมาแชร์ให้ดูได้ไม๊ครับ.  สนใจแนวนี้เหมือนกัน

SIRI

อ้างจาก: Tong_2T_150 เมื่อ กรกฎาคม 08, 2014, 11:20:21 ก่อนเที่ยง
1.คนละยี่ห้อไม่น่าจะเป็นอะไร แต่ที่เคยถามมา ต้องไม่เกินซีซีของรถเดิม (เดิม125ซีซี ก็เปลี่ยนเครื่องได้ไม่เกิน125ซีซี)
2.เอกสารการได้มาของเครื่องที่จะเปลี่ยน ต้องมีเอกสารถูกต้อง ครบถ้วน
รู้คร่าวๆแค่นี้ครับ
ถ้าอย่างนี้ Micro80ของผมจะลงเครื่อง4Tอะไรได้ล่ะนี่?? อะไหล่เดิมหาแสนยาก อยากรู้เผื่อภายภากหน้าอยากเปลี่ยนเครื่อง4T...กับเขาบ้าง