Main Menu

สอบถามเซียนๆทุกท่านหน่อยคับ แดชสตาร์ทไม่ติด

เริ่มโดย suti, มิถุนายน 16, 2014, 06:39:13 หลังเที่ยง

หัวข้อก่อนหน้า - หัวข้อถัดไป

suti

คือว่า แดช จอดไว้ประมาณ1ปีนิดๆ อยากขับเล่น ก็เลยเติมลม ถอดคาบู ออกมาล้าง ทำความสะอาด เพราะคันเร่งค้าง นมหนูตัน แล้วประกอบกลับคืน แล้วสตาร์ท ไม่ติดเลย ยันอยู่นานไม่ติด ก็เลย ถอดหัวเทียนออกมาเช็คไฟ ก็สปาร์ค ปกติ แต่หัวเทียนมีน้ำมัน เช็ดให้แห้ง ก่อนประกอบ  แล้วลองสาร์ทก็ไม่ติด มันจะเป็นเพราะอะไรคับ

เดช..ไอ้เสื้อทอง

ถอดประกอบคาบูไม่ถูกค้องไม่ไดเมาตรฐานก็อาจเป็นได้
" ความซื่อสัตย์ จะสร้างความสุขที่แท้จริง  ให้แก่เรา  "

aoaaued

ต้องไล่ไปเรื่อยๆจนกว่าจะเจอ
อันดับแรก ไฟ สปาร์คหัวเทียนมั๊ย ข้อมูลบอกว่าสปาร์ค  แล้วมันมาต่อเนื่องดีมั๊ย ไม่ใช่เดี๋ยวมาเดี๋ยวไม่มานะ
ต่อไปก็ คาบูเรเตอร์ นมหนูตันมั๊ย โดยเฉพาะนมหนูเดินเบา ลองถอดมาแยงรูซักหน่อยเพราะจอดนานๆมีสิทธิตัน  และอีกอย่าง แดช น้ำมันจะลงคาบูเฉพราะจังหวะเครื่องดูดตัวออโตจ่ายน้ำมัน ถ้าไม่อยากสตร์มาก ก็ใช้อะไรดูท่อให้น้ำมันให้ลงเต็มคาบูก่อนแล้วค่อยสตาร์ทได้ไม่เหนื่อยมาก

หาก ไฟมา น้ำมันมีเต็มคาบู คาบูไม่เสีย และเครื่องไม่หลวมเกิน คงจะติดครับ
เอาใจช่วยให้สำเร็จนะครับ

RELAXER

***  แค่ LS อยากมี วาว SUPER KIPS  ***

suti

ขอบคุณคับที่แนะนำ จะลองไล่ใหม่อีกสักรอบคับ ถามต่อนิดนึงคับ จอดนานๆ คอยร์หัวเทียนจะเสียใหม คับ เพราะก่อนจอดก็สตาร์ทติด ขับได้ปกติ คับ

aoaaued

อ้างจาก: suti เมื่อ มิถุนายน 18, 2014, 01:26:40 หลังเที่ยง
ขอบคุณคับที่แนะนำ จะลองไล่ใหม่อีกสักรอบคับ ถามต่อนิดนึงคับ จอดนานๆ คอยร์หัวเทียนจะเสียใหม คับ เพราะก่อนจอดก็สตาร์ทติด ขับได้ปกติ คับ

ก่อนจอดถ้าเครื่องยังติดได้ดี คอยไม่น่าเสีย(เพราะคอยด์ไฟแรงสูง ก็เป็นหม้อแปลง Tranformer ชนิดนึง)หากไม่อยู่ในที่ชื้นจนเกินไป ก็ไม่น่าจะเสีย และข้อสังเกตุ คอยด์จุดระเบิดของมอไซด์ฮอนด้าจะทนกว่ายี่ฮ้ออี่นๆ(อันนี้จากประสบการที่เคยใช้มานะ)เพราะผมใช้ฮอนด้ามากว่า10คันยังไม่เจอเสียซักอัน ไม่เหมือนยี่ฮ้ออื่นที่เจอเสียบ่อยๆครับ